Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะ OC E6750 คับช่วยแนะนำที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะ OC E6750 คับช่วยแนะนำที

ใช้สเปคดังนี้นะ E6750, P35-Ds3r, corsair 800 1gb*2, Enermax 460w
    อยากดันไปที่ FSB 400Mhz หรือวิ่งที่ 3.2G โดยทดแรมที่ 1:1
    ต้องปรับไฟใน ไบออสเท่าไหร่คับ แล้วต้องทดสอบความเสถียรอย่างไร ด้วยโปรแกรมอะไรบ้าง
    ขอบคุนชาว OCZone มากคับ

ของผมใช้บอร์ด Asus P5KC ใช้ชุดโปรแกรม Asus AI Suite(AI Booster) คลอคเอาครับ(ซึ่งจะปรับผ่านวินโดว์แล้วรีสตาร์ทเพื่อปรับในไบออสให้โดยอัตโนมัติครับ) ปรับบัสซีพียูที่ 400 เลยครับ เปิดดูข้างใน แรงดันไฟคอร์ที่ 1.3920v. ถ้าบอร์ดที่ใช้ไม่สามารถปรับบัสแรมได้อิสระ การทดแรม 1:1 ต้องปรับบัสแรมเริ่มต้นที่ 333Mhz(หรือ667Mhz)ครับ
    การทดสอบเสถียรภาพให้ลองเล่นเกมส์ที่เคยเล่นเลยครับ
    ของผมใช้ซิ้งค์เดิมที่แถมมาก็ใช้ได้ดี เสถียรครับ
    ถ้าเดาไม่ผิดบอร์ดของนายน่าจะ กิกกะไบต์ใช่มั๊ยครับ ยังไงลองไปโหลดโปรแกรมที่ผมบอกมาใช้ดูน่าจะใช้ได้เพราะใช้ ชิปเซตรุ่นเดียวกัน
    Last edited by ข้าน้อย; 30 Nov 2007, 17:50:04.

Comment

E6750+P35-Ds3r ของผมก็ใช้ชุดนี้เหมือนกัน แต่ลากไม่ไป

Comment

ลากไม่ไปลองเพิ่มค่า CL ให้ตัวเลขสูงดูซักสเตปนึงดูครับ ผมว่าตัวซีพียูยังไงก็ถึงแต่ที่ติดคงเป็นที่แรมมากกว่าครับ

Comment

ไปแว้ววววว.....

Comment

ยินดีด้วยครับ แล้วลากสุดๆได้เท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by ข้าน้อย View Post
              ของผมใช้บอร์ด Asus P5KC ใช้ชุดโปรแกรม Asus AI Suite(AI Booster) คลอคเอาครับ(ซึ่งจะปรับผ่านวินโดว์แล้วรีสตาร์ทเพื่อปรับในไบออสให้โดยอัตโนมัติครับ) ปรับบัสซีพียูที่ 400 เลยครับ เปิดดูข้างใน แรงดันไฟคอร์ที่ 1.3920v. ถ้าบอร์ดที่ใช้ไม่สามารถปรับบัสแรมได้อิสระ การทดแรม 1:1 ต้องปรับบัสแรมเริ่มต้นที่ 333Mhz(หรือ667Mhz)ครับ
              การทดสอบเสถียรภาพให้ลองเล่นเกมส์ที่เคยเล่นเลยครับ
              ของผมใช้ซิ้งค์เดิมที่แถมมาก็ใช้ได้ดี เสถียรครับ
              ถ้าเดาไม่ผิดบอร์ดของนายน่าจะ กิกกะไบต์ใช่มั๊ยครับ ยังไงลองไปโหลดโปรแกรมที่ผมบอกมาใช้ดูน่าจะใช้ได้เพราะใช้ ชิปเซตรุ่นเดียวกัน
              หมายถึง ใช้ AI BOOSTER กับบอร์ด gigabyte บ่าวครับ

โปรแกรมสามัญประจำบอร์ดมันใช้ข้ามสายพันธ์ไม่ได้นะครับ

Comment

ไฟเดิม 450*8 3.6Ghzยังไหวเลยครับ

Comment

Originally posted by zman View Post
                  หมายถึง ใช้ AI BOOSTER กับบอร์ด gigabyte บ่าวครับ

โปรแกรมสามัญประจำบอร์ดมันใช้ข้ามสายพันธ์ไม่ได้นะครับ
                  อ่อ ครับ อยากไปมากกว่า 400 แต่คงต้องหาซิ้งค์ดีดีมาใช้ และแรมทดน้อยกว่านี้ได้มั๊ยครับ

Comment

คือตอนนี้ผมปรับไปที่ bus 400 แล้วปรับไฟใน biosไปที่ 1.300 v (ใน Cpu-Z แสดงเปน 1.264 v ตอน0% และเปน 1.232 v เวลารัน 100% ใน ORTHOS)
                    ทดสอบ orthos 3 ช.ม. super pi 6 รอบ (1m+16m)ผ่านหมด แล้วรัน 3DMark 06 3 รอบ ผ่าน แต่มันไม่เสถียรขึ้นอาการเวลา minimize โปรแกรม 3DMark 06 ลงไปแล้ว ตรงหน้าต่างโปรแกรมมันดำสนิทเลยคับ เปนกรอบดำๆเลย
                    มันไม่เสถียรใช่ไหมคับ ควรปรับไฟเพิ่มหรือป่าวคับ ควรปรับไปที่เท่าไหร? ใน bios ปรับเพิ่มได้ทีละ 0.00625 v

Comment

Originally posted by mnojoker View Post
                      คือตอนนี้ผมปรับไปที่ bus 400 แล้วปรับไฟใน biosไปที่ 1.300 v (ใน Cpu-Z แสดงเปน 1.264 v ตอน0% และเปน 1.232 v เวลารัน 100% ใน ORTHOS)
                      ทดสอบ orthos 3 ช.ม. super pi 6 รอบ (1m+16m)ผ่านหมด แล้วรัน 3DMark 06 3 รอบ ผ่าน แต่มันไม่เสถียรขึ้นอาการเวลา minimize โปรแกรม 3DMark 06 ลงไปแล้ว ตรงหน้าต่างโปรแกรมมันดำสนิทเลยคับ เปนกรอบดำๆเลย
                      มันไม่เสถียรใช่ไหมคับ ควรปรับไฟเพิ่มหรือป่าวคับ ควรปรับไปที่เท่าไหร? ใน bios ปรับเพิ่มได้ทีละ 0.00625 v
                      อาการนี้ไม่ใช่ไม่น่าอาการของการไม่เสถียรนะครับ น่าจะเป็นแบนวิทไม่พอมากกว่า ถ้าเทสผ่าน ผลคะแนนอยู่ในเกณฑ์ที่ควรจะเป็น ก็เสถียรแล้วครับ

Comment

เล่นบัส 500*8ไปเลย หุ

Comment

อย่างแรกเลย ต้องทราบว่า แรมเราวิ่งบัสเท่านี้ ใช้ไฟเท่าไหร่ ทีนี้จะได้ไม่ต้องกังวลเรื่องแรม
                          ขั้นต่อไป ก็ cpu เทสไม่ผ่าน เพิ่มไฟเข้าไปครับ อย่างก E6750 มันไม่ค่อยจะร้อนเท่าไหร่หรอก

Comment

มาช้า เราลากได้อ่ะ 4.00 GHz เต็ม แต่ CPU ดันเพี้ยน

Comment

Working...
                            X