overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member umsterdam's Avatar

Exclamation รวมคำถามมาถามพี่น้องชาว AMD ครับ

ขออธิบายก่อนเลยน่ะครับ

1. ทำไมไม่ถามให้มันถูกห้อง
    = ก็เพราะอยากทราบว่าถ้าสมมุติผมอยากเปลี่ยนการ์ดจอใหม่ให้แรงขึ้นโดยแต่เดิมใช้ CPU ของ AMD และเมนบอร์ดที่ที่รองรับ CPU ของ AMD ถ้าพี่ๆน้องๆทั้งหลาย ใช้ CPU ของ AMD จะอยากเล่นการ์ดจอตัวใหนเพื่อจะสามารถแนะนำได้โดยส่วนใหญ่แล้ว CPU ของ AMD จะ เป็นพวกการ์ดจอพวกค่ายของ AIT

2. ทำไมไม่หาข้อมูลแล้วศึกษาด้วยตนเองก่อน
    = ใช่ว่าผมจะไม่ได้หาข้อมูลมาเพื่อจะศึกษาน่ะครับ ถ้าผมไม่รู้อะไรก็จะพยายามศึกษาข้อมูลด้วยตนเองก่อน ถ้าไม่ทราบไม่เจอจริงๆก็ต้องมาขอคำตอบจากท่านๆที่มีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์ ส่วนบางคำถามก็แค่อยากทราบว่าถ้ามีให้เลือก 2 อย่าง ท่านๆจะเลือกอย่างไหนระหว่างอนที่ 1 หรือ 2 เพื่อเป็นแนวทางจะได้ทราบข้อแตกต่างละอันที่ดีที่สุด

ส่วนนี้คือคำถามครับ

1. พอดี... ไม่พอดีล่ะ คืออยากจะอัพการ์ดจอใหม่หน่อยอ่ะครับ ช่วงนี้เกมใหม่ๆกินสเปคมากจริงๆไม่ไหวอยากเล่นก็ต้องยอมจ่ายล่ะงานนี้แต่ที่ได้เล็งๆมาก็มี 2 ตัวครับ คือ

1. HIS HD 5770 (แบบกล่องดินสอ)
    2. HIS 5770 (IceQ Turbo)

ไม่รู้จะเลือตัวไหนรู้แต่ว่าตัวที่ 2 นั้นมันแรกว่าตัวที่ 1 ถ้าจำไม่ผิด มันถูก Overclock ไม่มี ZONE จากโรงงานมา แต่ก็ยังไม่หยุดสงสัยว่าทั้งๆที่เจ้าการ์ดจอตัวที่ 2 มันแรงกว่าตัวที่ 1 แท้ๆแต่ทำไมคนส่วนมากที่เห็นๆกันจะเล่นตัวที่ 1 มากกว่าตัวที่ 2 หรือมันไม่สวย มันไม่ใช่กล่องดินสอ [-.-*]

2. ส่วนข้อนี้จะมาถามเรื่องฮาร์ดดิส ว่าจะอัพฮาร์ดดิส ใหม่ซัก 1000 GB ที่เล็งๆก็ของค่าย WD ส่วนสีของตัวฮาร์ดดิส นั้นคงได้แค่สีเขียวจะเล่นสีดำคงไม่ไหว เลยมาถามพี่น้องชาว AMD พอจะแนะนำ
    ฮาร์ดดิส แหล่มๆไห้ได้ไหมซัก 1 ลูก แล้วพี่น้องชาว AMD ใช้แบบใหนค่ายใหนกันบ้าง

3. ข้อนี้ถามเรื่อง CPU AMD

ก็อยากจะอัพใหม่อีก แต่อยากรู็แค่ว่าถ้าเราชื้อ Phenom II X2 560 (Black Edition) มาเปิดคอร์ให้เป็น x4 มันจะทำงานเหมือน cpu ที่มีคอร์ x4 อยู่แล้วโดยไม่ได้เปิดใดๆทั้งสิ้น ทุกประการหรือเปล่าแล้วประสิทธิภาพมันแตกต่างกันตรงใหนบ้าง

ส่วนนี้คือ ผมใช้ CPU AMD x3 440 อยากเปิดให้เป็น X4 แต่ไม่รู้ PSU พอหรือเปล่า
    ผมใช้ PSU Plenty super black 500 W
    m/b 890GPA-UD3H

เคยลองเปิดแล้วมันลีเครื่องเสร็จซักพักค้างเครื่องดับสงสัยไฟไม่พอหรือไม่ได้ปรับไฟแล้วถ้าจะเปิดคอร์ CPU ต้องเพิ่มไฟหรือเปล่าครับ

สเปค
    CPU : AMD x3 440 3.0 GHz
    M/B : 890GPA-UD3H
    PSU : Plenty super black 500 W
    HDD :SEAGATE 80 GB [IDE]
    RAM : Gskill TD 2*2 CL 8-8-8-24 [ถ้าจำไมผิด]
    VGA : HD 4290 [on broad]
    หมดยัง : ไม่รู้ซิ

]>>> ขอบพระคุณทุกท่านมากครับที่สะละเวลาอันมีค่ามาคลายความฉลาดน้อยของผมและก็ขอขอบเตียง เอ้ย ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ <<<]

ลป[ม่ะช่าย ลาปปลา น้า] ตรงใหนพิมพ์ผิด หรือ มันยาวไป ก็ Pเอ็ม มาเด้อ
    Last edited by umsterdam; 14 Apr 2011 at 23:11:48.

OverclockZone Member tkkewza's Avatar

ข้อ1 แล้วแต่ความชอบของคนครับ ส่วนตัวผมว่าตัวที่2 เย็นกว่าครับ
    ข้อ2 WD 1TB เล็งตัวเขียวไว้ ถ้านำมาเก็บข้อมูลเก็บหนัง ลงเกม โอเคครับ แต่ถ้าใช้มันลงวินโดว์ด้วยไม่ค่อยดีเท่าไรนะครับ เท่าที่เคยอ่าน ถ้ามีฮาดดิสอื่น40-80Gbไว้ลงวินโดว์ก็โอเคครับ ถ้าไม่มีแนะนำเอาสีฟ้าเถอะครับ BLUE
    ข้อ3 CPU BE555 เวลาเปิดหัวแล้ว ทำงานประสิทธิภาพไม่เท่า4หัวแท้แน่นอนครับ 4หัวแท้ยังไงก็ดีกว่า การเปิดหัวนั้น ต้องเพิ่มไฟครับ แล้วแต่ตัว บางตัวกดAUTOก็ติด แต่มันจะกินไฟมากครับ ใช้160 W ถ้าเปิดเป็น4หัว เพราะผมเคยใช้ ใช้4หัวแท้ดีกว่าครับ 95W 6หัวยัง125W เองครับ ส่วนPSU Plenty super black 500 W ใช้5770 กับถ้าซื้อCPU 4หัวตัวใหม่ ไม่พอครับ ต้องซื้อPSU ใหม่ เพราะเท่าที่ท่านบอก สเปคเก่ายังดับครับ หรืออาจจะเป็นที่ไม่ได้ปรับไฟอะไรซักอย่าง รอท่านต่อไปครับ PSU รุ่นนี้ผมก็ไม่ค่อยรู้จัก

OverclockZone Member umsterdam's Avatar

โอ้ว ขอบคุณครับ เสียดายข้อ 2 จริง แล้วถ้าลองมาเป็นสีดำละครับ หรือลงวินโดว์ไม่ค่อยดีอีก งั้นก็แนะนำยี้ห้ออืนก็ได้ครับ

เน้น 1TB/เกม/หนัง/วินโดว์

OverclockZone Member tkkewza's Avatar

Quote Originally Posted by umsterdam View Post
    โอ้ว ขอบคุณครับ เสียดายข้อ 2 จริง แล้วถ้าลองมาเป็นสีดำละครับ หรือลงวินโดว์ไม่ค่อยดีอีก งั้นก็แนะนำยี้ห้ออืนก็ได้ครับ

เน้น 1TB/เกม/หนัง/วินโดว์
    สีดำของดีหละครับ ท่าน ถือว่าดีในบรรดาHDD แล้วนะครับ ตอนนี้ ผมว่า

ถ้าไม่เน้นส่งข้อมูลเร็วขนาดนั้น เล่นSAMSUNG 1TBก็ได้ครับ 1700กว่าบาทครับ

มันจะทนไหมอะครับ 55+

Quote Originally Posted by umsterdam View Post
    มันจะทนไหมอะครับ 55+
    อ่อถ้าเน้นทน ก็WDเถอะครับ แต่ผมใช้SAMSUNG1TB ยังไม่งอแงครับ ประมาณ1ปีแล้ว ไม่มีBAD ไม่ร้อน ขนาดร้อนๆอย่างงี้ยัง35องศาเองครับ

ท่านครับ ระหว่าง SEAGATE กับ SAMSUNG อันไหมน่าเล่นกว่ากันครับ

SEAGATEครับ ทนกว่าเยอะครับ ผมใช้ 120GB IDEตั้งแต่7ปีที่แล้ว ยังไม่พังเลยครับ ไม่เคยBADด้วย

ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ยังไงก็ขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ
    ยังไงถ้าจะซื้อ ก็โพสสเปคให้ดูหน่อยเด้อ เผื่อมีแนวทางแนะนำ ผมก็ไม่ค่อยเก่งหรอกครับ แต่เผื่อมีแนวทาง

ครับ ด้านบน เด้อ เพิ่มใหม่

Bookmarks

Bookmarks