Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟแรมไม่เท่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟแรมไม่เท่ากัน

มีปัญหาอีกและครับ เนื่องจากซื้อแรมมาเพิ่ม 2GB แต่ดันไฟไม่เท่ากัน
    แรมที่ใช้
    G.skill 2*2 ไฟ 1.6 (เน่าไปตัวนึง)
    Geil value plus 2GB ไฟ 1.5
    ทีนี้พอผมใส่ไปสองตัว (มันดูอัลไม่ได้)
    และผมก็ไปเซทไฟใน ไบออสเป็น 1.5
    ใช้ไปซักพักจะเกิดอาการค้างแล้วก็บลูสกรีนอย่างไวมองโค้ดไม่ทัน
    ตอนแรกนึกว่าไอ้แรมตัว G.skill(มันไหม้นิดนึง)เสีย เลยลองถอดดู แล้าเอาตัว Geil ใส่ไปตัวเดียว
    แต่มันก็ยังค้างและอาการเดิม ตอนนี้ใช้ G.skill ตัวเดียวอยู่ปกติดี
    คืออยากรู้ว่าที่มันค้างเพราะอะไรครับ
    1.แรมตัวใหม่เสีย
    2.ปรับไฟไม่เป็นเลยเน่า
    3.วินโดว์ผมเอ๋อ?
    ขอบคุณทุกท่่านครับ ที่ช่วยเหลือ

ตัว Geil นี่บัสเท่าไหร่แล้ว CPU ได้ OC มั้ยครับ บัสแรมวิ่งเท่าไหร่ CL เท่าไหร่

Comment

ตัว Geil บัส 1333 ครับ
      บอร์ดผมมันกากครับรับได้แค่ 1333 แบบไม่ OC
      ส่วนตัว G.skill มันบัส 1600 ครับ
      CPU ไม่ได้ OC ครับ
      Geil CL 9-9-9-24
      Gskill CL 7-8-7-24
      ครับ
      มันเกี่ยวกะ CL ด้วยรึเปล่าผมก็ไม่รู้ครับ เพราะไม่ค่อยชำนาญ

Comment

ถ้าไม่ได้ OC ไรเลย ลอง load default สักรอบดูครับ แล้วดูค่า CL มันตรงกับ ค่าโรงงานของแรมตัวนั้นหรือเปล่าครับ

Comment

ครับ แล้วถ้าผม load default แล้วต้องไปปรับไฟ เป็น 1.5 ไหมครับ หรือเป็น Auto ครับ

Comment

auto ก็จะเป็น 1.5V ครับ

Comment

อ่อ คือมันจะปรับเท่ากับตัสที่ต่ำกว่าใช่ไหมครับ งั้นเดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองเชคดูอีกทีครับ
              นึกว่าตั้งดึกขนาดนี้แล้วจะไม่มีคนตอบ อิอิ ขอบคุณมากครับ

Comment

ลองไล่ๆดูครับ ถ้าค่า CL มันเหมือนตามที่โรงงานมาแล้วก็ไฟแรมตามที่มันต้องการไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ

Comment

Working...
                X