overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 44
    OverclockZone Member

Lightbulb รวบรวม-แปล ผลเทส ต่างๆจากฝรั่งมาให้ครับ

เท้าความก่อนว่าตัวผมเองก็เพิ่งจะเริ่มสั่งของประกอบชุดน้ำชุดแรกในชีวิต แต่ว่าหาอ่านข้อมูล ผลเทสต่างๆจาก ตปท มาพอสมควรก่อนจะซื้อ เลยจะเอาความรู้ทั้งหมดมารวมไว้ให้ในมู้เดียว น่าจะเป็นประโยชน์บ้างสำหรับเพื่อนๆ

ผมจะไล่จาก
    -ทฤษฎีพลังงานความร้อน เพื่อให้สามารถเข้าใจการเทสในpartหลังๆได้ก่อน
    -การเทสของแต่ละประเภท และสรุปเป็น "วิธีการเลือกซื้อ"แบบ"จริงๆ"

ตลอดทั้งมู้ อะไรที่เป็นข้อมูลยกมาจากฝรั่งผมจะแปะที่มาให้เสมอ และถ้าเป็นอะไรที่ผมสรุปเองก็จะเน้นไว้ว่ามันเป็นแค่วิจารณญานของผมคนเดียว

ซึ่งผมจะทำแนว มาไงไปงั้น อาจจะมีพาดพิงProduct ต่างๆบ้าง ขอให้เข้าใจเจตนาว่าผมไม่ได้จะDiscredit สินค้าอะไร แต่ข้อมูลมันมาแบบนี้จริงๆ
    ขอจอง พื้นที่ 5 reply นะครับ

เริ่มจากภาคทฤษฏีนะครับ ผมจะใช้วิธีสมการแบบง่ายๆไม่ใช้สมการแบบวิทยาศาสตร์โคตรๆ แบบติดบวกติดลบไว้หน้าหลัง ไรงี้ เด๋วจะพามึนเปล่าๆ

สมการความร้อน Q = m c(ค่าคงที่4.187 KJ/KgK) dt
    Flow rateอยู่ตรงไหนหล่ะ มันคือ m ครับ
    Flowrate เป็น Volume/time ซึ่งคูณความหนาแน่นกลับไป จะได้เป็น มวลต่อเวลา
    คอมเราปล่อยความร้อนลงน้ำ เป็นQ1
    หม้อน้ำเราพาความร้อนออกเป็นQ2
    ความสามารถในการระบายความร้อนของระบบเป็นQ3

ทำไมใช้งานมา3ชั่วโมงอุณหภูมิถึงได้สูงขึ้นเรื่อยๆ
    เพราะว่า Q1 ที่คอมปล่อยออกมา มีมากกว่าความสามารถในการระบายของหม้อQ2 และของระบบQ3 รวมกวน
    ตัวอย่าง ยกมาแบบง่ายๆ จะได้เห็นตัวเลขชัดๆนะครับ ถ้าเอาละเอียดจริงๆนี่ตาแหกครับ
    มีน้ำในระบบ 1ลิตรในถังพัก2.5Litr Flowrate 1litre/ นาที คอมปล่อยความร้อน22KJ, หม้อน้ำเอาออกไปได้ 5KJ, ระบบเอาออกเองได้2KJ
    ผ่านไป1นาที น้ำผ่านระบบ 1Litr, ความร้อนสะสม = 22-5-2=15KJ
    เข้าสูตร 15 = (1) (4.187) (dT)
    dT = 3.58 K(Kelvin กะ Celcius มีค่าเท่ากัน)
    อุณหภูมิน้ำเดิม 25 เพิ่งขึ้น 3.58 = 28.58 <= ค่าที่CPUเห็น
    น้ำในถังพักโดนดูดเข้าระบบไปแทนน้ำเก่า1 Litr เหลือ1.5Litr รวมกับน้ำร้อนที่กลับเข้ามา1Lire
    จะมีอุณภูมิน้ำรวม = (1.5)(25) + (1)(28.58)/(1.5+1)
    = 26.432 C
    นาทีที่2 น้ำวนกลับมา 1 litre 28.58C น้ำในถังพัก 1.5Litre 26.432C
    จะได้อุณภูมิน้ำรวม = (1.5)(26.432) +(1)(28.58)/2.5 = 27.29C
    นาทีที่3 ทีนี้น้ำที่เข้าลูปไปจะไม่ใช่25C แล้ว แต่จะเป็น 26.432C เมื่อเพิ่มไปอีก 3.58 จะกลายเป็น 30.01C <= ค่าที่CPUเห็น
    พอวนกลับเข้าถัง (1)(30.01) + (1.5)(27.29)/2.5 = 28.37 C
    ถ้าเราเพิ่มให้ถังพักน้ำมีขนาด4.5Litre
    ผ่านไป1นาทีเหมือนเดิม แต่อุณหภูมิรวมน้ำในถังจะไม่เท่าเดิม
    (3.5)(25) + (1)(28.58)/4.5 = 25.795
    นาทีที่2 น้ำรวมในถังจะมีอุณหภูมิ = (3.5)(25.795)+(1)(28.58)/4.5 =26.41
    นาทีที่3 น้ำ25.795เข้าไปในลูป จะร้อน = 25.795 + 3.58 = 29.37C <= ค่าที่CPUเห็น

ถังพักน้ำใบใหญ่ๆ สามารถช่วยลดอุณหภูมิได้ ในทางปฏิบัติFlow rate จะตกลงนิดหน่อย แต่ก็ถือว่าถังพักช่วยลดอุณหภูมิได้

Flowrate นั้นสำคัญฉไน
    จำก่อนนะครับ ว่า มันมีน้ำขณะผ่านระบบ(ค่าที่เราสนใจอ่านจากCPU) กับน้ำที่อยู่ในถังพัก
    Flowrate จะไม่ช่วยลดอุณหภูมิน้ำถังพักเพราะว่าในการคิดอุณหภูมิน้ำรวม เอามวลมาคิดด้วย สุดท้ายมันก็เท่าเดิมนั่นแหล่ะ แต่ว่าFlowrate จะช่วยลดอุณหภูมิของน้ำขณะผ่านระบบ(ค่าที่เราสนใจ)
    พิสูจน์
    ยกตัวเลขข้างบนมาเลยครับ 15KJ แต่ผมเพิ่มFlowrate เป็น2Lire/นาที
    15 = (2)(4.187) dt
    dT = 1.79 <-- เห็นปะ ลดลงมาจาก3.58

ทฤษฎีแรงดันน้ำPQ
    นอกจากอัตราไหล(Q)แล้ว เรายังต้องดูแรงดัน(P)ของปั๊มด้วย เนื่องจากอุปกรณ์ทุกตัวจะมีแรงดันกลับที่เราเรียกกันว่าอั้นน้ำ
    ตัวอย่าง กราฟPQ ของ 655
    http://lainginc.itt.com/files/LTSS-27.pdf
    Flowrate ของระบบ คือการเอาตัดกันของ กราฟPQ กับ กราฟ Pressure Drop รายละเอียดจะว่าอีกทีในหมวดปั๊มน้ำ
    ตัวอย่าง กราฟPressure ของ "อั้นตัวลูก RX360"

ตัวอย่าง กราฟ Pressure ของ "อั้นตัวพอ GTX360"

เสียดายหาตัวอย่างอั้นนรกแตก GTS360ไม่ได้
    Last edited by Royteane; 15 Apr 2011 at 11:06:44.

เข้าสู่เรื่องโปรดของท่านSlat_(นามสมมุติ)... เรื่องของ หม้อ
    เน้นอีกทีว่า หม้อน้ำ เป็นตัวพาพลังงานออกQ2 เป็นตัวที่สามารถทำให้อุณหภูมิของน้ำในถังพักลดลงได้ แต่หม้อตัวที่อั้นมากๆก็อาจทำให้Flowตกจนอุณหภูมิที่CPUสูงขึ้นเล็กน้อย อย่างที่แสดงวิธีคิดให้ดูไปแล้ว

ผลจากการเทส วิธีที่เค้าใช้คือ C/W ผมเข้าใจว่าเค้าต้องการวัดความสามารถในการทำหน้าที่Q2 ว่าใครเก่งกว่ากัน ข้ามไปที่ผลเทสเลยละกันครับ

เอาสามตอนหนา เป็นเกณ แล้วคิดเอาเองว่าที่เหลือน่าจะเมหือนกัน
    ผมเอาเก่งสุดไว้หน้า แล้วมี-> ถ้าลูกศรยาว ----> ----------> ยิ่งยาวยิ่งแปลว่าเก่งกว่ามากๆ
    ที่พัดลม600RPM
    BI SR1 360 --->Coolgate --> TA120.3 -> PA120.3 -> RX360 -> Phobya ->TFC Xchanger--->EK -> Koolance -------->BI GTX360

1000 RPM
    RX360 -->SR1 ->Coolgate ->PA120.3 ->TA120.3 -> Phobya ->TFC Xchanger--->EK -> Koolance ------>BI GTX360

1400 RPM
    TFC Xchanger ->PA120.3 -> Coolgate -> BI GTX360 -> RX360 -> TA120.3 ->BI SR1 -> Phobya --> Koolance -> EK

1800 RPM
    BI GTX360 -----> TFC Xchanger -->PA120.3 --> RX360 ->Koolance-> BI SR1 -> TA120.3 -> Phobya ->Coolgate ---> EK

2300 RPM
    BI GTX360 ------> TFC Xchanger -->PA120.3 --> Koolance->RX360 -> BI SR1 -> TA120.3 -> Phobya ->Coolgate -----> EK

2800 RPM
    BI GTX360 --------> TFC Xchanger ---> Koolance -> PA120.3-> RX360 -> BI SR1 -> TA120.3 -> Phobya ->Coolgate -------> EK

เพิ่มเติม Swiftech320บาง ถ้าประกบกันสองตัว จะมีผลเทสใกล้เคียงกับPA120.3 แต่อั้นน้ำมากกว่า

ลำดับความอั้น อั้นมากไปหาอั้นน้อย
    GTS*---->GTX----->Koolance--> Phobya->EK-->SR1->Coolgate-->Xchanger-->TA120.3 -> RX360 -> PA120.3

*มีคนเทสแล้วว่าGTS240อั้นกว่าGTX360ซะอีก

ที่มา:
    SR1 GTX PA120.2 Xchanger RX360 swiftech พวกนี้มาจากroundup ของSkinnee ผมแค่แปลให้เฉยๆ

มีการเอา Coolgate, Phobya, TA120.3, EK, Koolance มาเทส ทีละตัวโดยเทียบกับPA120.3 ผมเลยเปรียบเทียบแล้วใส่ลงไปในตารางใหญ่ให้

http://skinneelabs.com/ta120-3/3/
    http://skinneelabs.com/phobya_gc360/3/
    http://skinneelabs.com/coolgate-360/3/

*หมายเหตุ
    TA120.3 เป็นรุ่นใหม่ออกมาแทนPA120.3ที่เลิกผลิตไปแล้ว
    TFC Xchanger แพงที่สุด เลิกผลิตแล้ว รุ่นใหม่Admiralกำลังจะออกมีปัญหาฟ้องร้องกันอยู่ว่า FeserไปขโมยPatentของPerformancePCไปผลิต
    ผลเทสทั้งหมด ไม่ได้เอาเรื่องราคาเข้ามาเกี่ยวข้องนะจ๊ะ

หม้อ140
    GTX280 (140 x2) พัดลม2ตัว เย็นกว่า GTX360 พัดลม3ตัว ที่รอบต่ำ เสมอกันที่1600รอบ ขอเหมาเองเลยละกันว่า140ดีกว่าเยอะ

ตารางคะแนนหม้อ140x3

ที่อุณหภูมิสูงกว่านี้ ลำดับก็ไม่เปลี่ยนแปลงแล้ว

ความอั้น(บนสุดคือดีที่สุด)

เป่าหรือดูดดี?
    ถ้าเป็นพัดลมรอบตํ่า (ตํ่ากว่า 1,300 รอบ โดยประมาณ) + Static pressure ไม่มาก > ดูดจะดีกว่าเป่า
    ถ้าเป็นพัดลมรอบกลางๆ (ประมาณ 1,300 - 1,700) > ดูด หรือ เป่า พอๆกัน
    ถ้าเป็นพัดลมรอบสูง (ประมาณ 1,800 ขึ้นไป) + Static pressure มาก > เป่าจะดีกว่าดูด
    อ้างอิงจากท่าน Mr.X

จบบทหม้อครับ
    Last edited by Royteane; 16 Apr 2011 at 10:16:02.

เรื่องของปั๊ม
    ชั่งใจอยู่นานว่าจะเอาเรื่องนี้มาอธิบายดีหรือเปล่า เพราะว่าตัวเลขที่เห็น ขัดกับความเชื่อหลายๆท่าน หรือแม้แต่ส่วนประกอบชุดใหญ่หลายๆชุดก็ขัดกับสิ่งที่จะนำเสนอต่อจากนี้ แต่ก็นะเราก็แค่คนแปล มีไรไปด่าคนเทสละกัน

ก่อนจะเริ่มอ่าน ขอให้ท่านไปหยิบไม้บรรทัดมาคนละอัน ไม้บรรทัดควรยาวกว่าความสูงของหน้าจอท่าน ถ้าท่านอยู่ด้วยกันหลายคน อนุโลมให้ใช้อันเดียวได้
    ผู้ใดฝ่าฝืน ไม่ยอมไปหยิบไม้บรรทัดมา ขอให้คืนนี้ น้ำแตก... นอกหรือใน แล้วแต่ศรัทธา

ฝาโมยังไงก็ดีกว่าฝาเดิมๆอยู่แล้วซื้อๆไปเลย
    จริงหรือ? ดูเองละกันครับ ของเดิมๆคือเส้นสีดำ มีกี่เส้นที่อยู่เหนือเส้นสีดำบ้างเอ่ย

655 Vs 355
    ส่่วนใหญ่เชื่อกันว่ายังไง655 ดีกว่า355 ก็ Flowมันเยอะกว่านี่ แพงกว่าด้วย บางคนก็เชื่อว่า355มันแรงอันดีแต่น้ำน้อย
    วันนี้ผมจะนำเสนอวิธีเลือก ว่าระบบท่านต้องใช้ปั๊มตัวไหนถึงเหมาะ ได้เวลาใช้ไม้บรรทัดแล้ว
    -รูปภาพด้านบนเป็นPQ ของ 655 ผมเอาเส้นของEKที่ดีที่สุดเป็นเกณฑ์ละกัน
    -เนื่องจากความโง่ส่วนตัวไม่สามารถเอาPQของ355มาแปะได้ รบกวนช่วยเข้าลิ้งด้านล่าง เลือกรูปที่3ด้านขวา จะดูง่ายสุด
    http://skinneelabs.com/swiftech-mcp35x/3/
    กรุณาใช้ไม้บรรทัดช่วยถ้าสายตาไม่ดี
    สองกราฟนี้สรุปคร่าวๆก่อนนะครับว่าที่แรงอั้นประมาณ2PSI เจ้า655นี่แรงเหลือล้น น้ำเยอะจนเค้าไม่เทสเลย
    แต่เจ้า355แค่4GPMก็ฟ้าเหลือง นกเขาไม่ขันแล้ว

เอาหล่ะเรามาเริ่มของจริงกัน

เอาไม้บรรทัด ทาบ3GPMขึ้นไปในแนวตั้ง จะพบว่า GTX360ใช้แรงประมาน3PSIในการวิ่ง3GPM
    กลับไปทาบที่655 ทาบจาก3GPMขึ้นไป อะมีแรงอยู่เกือบ4นิ่มๆไหวสบายๆ
    ลองทาบ355ดูบ้างครับ... ล่อไป4กว่ายังมีแรงอีกเยอะ
    ยังครับ นี่มันยังแค่ออเดิร์ฟ ลองดูรูปข้างล่างนี้

บล็อคCPUยอดนิยม EK Supreme เส้นสีเขียวด้านบน ลองทาบจาก 1.5GPMขึ้นไป จะต้องใช้แรง 5PSI
    ลองทาบ655ดู.....

ไม่ถึง!!!!

ลองทาบแนวนอนจาก 5 PSIกลับไป สรุปว่า655 อัด Supreme ได้ราวๆ1GPM ยังไม่รวมหม้อน้ำข้อต่อข้องอเลยนะเนี่ย
    ลองไปดู355บ้าง ทาบแนวตั้งจาก1.5ขึ้นไป... สบายมาก ได้อีกเยอะ
    สรุปง่ายๆครับว่า บล็อครุ่นใหม่ๆมันอั้นมาก 655แรงอัดไม่พอครับ ถ้าท่านใช้D-Tekรุ่น1 นั่น655จะเหมาะมากๆ

เพิ่มเติมครับ ผมใช้โปรแกรมคำณวนFlowrate ของตามาร์ตินเอาตัวเลขมาโชว์
    Loop EK Supreme, หม้อXSPC RS360บางสามตอน ถังพัก1ตัว งอ90 2อัน สาย1/2"ID เมตรครึ่ง น่าจะเป็นลูปมาตรฐานกลางๆที่เล่นกัน
    ใช้655 ฝาEK ได้1.22 GPM
    ใช้355 ฝาXSPC ได้ 1.44 GPM
    มาคำณวนความร้อนกัน ก่อนอื่นแปลงหน่วยก่อน
    1.22 GPM = 4.88 Litre/Min, 1.44 = 5.76 Litre/Min
    ทั้งสองปั๊มอยู่ในลูปเดียวกัน Q เท่ากัน ผมจับสองสมการชนกันไปเลย
    (m1) C (dT1) = (m2) C (dT2), Cค่าคงที่ ตัดกันไปเลย แล้วจัดรูปใหม่
    dT2/ dT1 = m1/ m2
    = 84.6%
    ความร้อน ขณะผ่านโหลด ของลูป355 จะเพิ่มขึ้น น้อยกว่า ราวๆ 15% นะคร๊าบ
    นี่ยังไม่ได้คิดเรื่องราคาเลยนะเนี่ย
    Last edited by Royteane; 16 Apr 2011 at 09:04:16.

บล็อคน้ำ และ TIM
    บทนี้ง่าย สั้น ลอกเค้ามาแปลเฉยๆ แต่ขอให้ลืมเรื่องความอั้นน้ำข้างบนนั้นทิ้งไปก่อน
    เพราะว่าความสามารถบล็อคน้ำ เป็นผลต่อQ2มากๆ เรียกว่าเป็นหลักหลายสิบเปอร์เซ็นต์ แต่ไอ้Flowตกเนี่ย มีผลไม่กี่%หรอกครับพี่น้อง
    เอาเป็นว่าเลือกรุ่นรถก่อนแล้วค่อยสนใจเรื่องสีรถครับ

CPU Block

เรียงลำดับตั้งแต่ดีที่สุดลงไปนะครับ
    Aquacomputer Kryos เปลี่ยน O-ring เป็นอย่างหนา ตัวนี้ดีที่สุดจากผลเทส แต่อั้นน้ำที่สุดด้วย
    EK Supreme HF เจ้าเก่า แช้มป์ปี2010
    Swiftech Apogee แช้มป์ปี2009
    ที่มาและตารางอันดับที่เหลือ จาก Skinnee

ไม่รู้สิ ผมว่าจะซื้อEK อุดหนุนท่านเอกนะ แต่ทำอย่างอื่นให้จบก่อนค่อยว่ากัน

GPU
    เป็นอะไรที่หาข้อมูลยากมาก แล้วก็เจอแค่รุ่นเดียวด้วยคือ 480 แถมวิธีการเทสก็ประหลาดผมเลยไม่ค่อยเห็นด้วยกับเค้าเท่าไหร่
    ส่วนสำคัญคือ เค้าใช้TIMป้ายแรมไปเลย แทนที่จะใช้แผ่นความร้อน แต่เค้าทาแค่สองตัวคือ Aquacomputer กับ DangerDen แล้วก็ให้คะแนนสองตัวนี้สูงสุด Aquacomputer#1 DD#2
    ซึ่งดูจากผลการเทสแล้ว ผมเชื่อว่าถ้าเอาEK มาทาทั้งหมดอาจจะดีกว่าสองตัวนั้นก็ได้ ผมว่าจะเมลไปถามEKอยู่เหมือนกันว่าอ๊ัวะเอาของยูมาทาTIMล่ายอ๊ะป่าว

ทาTIMแทนการใช้PAD

ผลเทสทั้งหมด

TIM
    ไม่อยากเรียกซิลิโคน เพราะบางตัวมันไม่ใช่ซิลิโคนอะ
    เริ่มจากค่ายSkinnee ก่อนนะครับ
    แกว่าเจ๋งสุดคือ Indigo Xtreme
    รองลงมาคือ Prolimatech PK-1
    อันดับ3 MX-2

แต่ว่าผมไปเจอข้อมูลเพิ่มเติมจาก overclock3d มาดังนี้

ลองเทียบระยะ***งระหว่าง Indigo Xtreme - Arctic Silver กับคู่ Coollab Pro - Arctic Silver ผมเชื่อเองว่าCoolab Ultraน่าจะดีกว่าIndigo
    ประกอบกับวิธีการขาย ราคา และวิธีการใช้งานของIndigoซึ่งจัดว่าน่าเตะมาก
    โดยส่วนตัวเลยชอบ Coolab Ultra มากกว่า Indigo
    ส่วนอันดับ3 MX-4 ดูดีกว่าPK-1เล็กน้อย
    จากที่มา Lab501

ข้อมูลเพิ่มเติม: ด้วยความที่สนใจCoolab Ultra เลยเขียนเมลไปคุยกะเค้ามา แกบอกมาว่า Coolab Ultraสามารถใช้กับGPUได้ด้วย ซึ่งตรงนี้Indigoใช้ไม่ได้ แล้ว1packใช้ได้2หน ให้มาทำปลวกอะไรฟระ นี่แหล่ะครับที่บอกว่าน่าเตะ แถมแพงด้วย แต่พอผมถามไปถึงVRM เค้าบอกว่าอย่าเอาCoolab ไปทาแรมเชียวหล่ะ พวกIC โบราณๆก็ห้าม ใช้ได้แต่CPU GPU
    Last edited by Royteane; 15 Apr 2011 at 16:29:37.

บทสุดท้าย... ทุกอย่างที่เหลือ

ต่อหม้อไว้หน้าบล็อคหรือหลังบล็อคดีหว่า
    ต่อยังไงก็ได้ครับ ผลแทบจะไม่ต่างกันเลย แถมผลเทสมีแตกแถวด้วย

ในมุมวิศวกร ขออย่างเดียวครับ ก่อนจะเข้าปั๊มถ้าเป็นถังพักก็ดี แต่เลี่ยงของที่อั้นมัากๆ เพราะจะทำให้ปั๊มต้องทำงานในแบบSuctionซึ่งกำลังจะตกมาก

ขนาดสายยาง
    รู้ๆกันอยู่ครับว่ายิ่งใหญ่ยิ่งดี แต่ดีกว่ายังไงเท่าไหร่หล่ะ

สรุปว่า 1/2 นี่ดรอปไป 2Lit ต่อนาทีเลยครับเยอะมาก ในขณะที่3/8 กับ1/2ไม่ต่างกันเท่าไหร่
    สำหรับคนที่ชอบใช้Quick connect นี่ก็ลดลงไปเลยครับ 1Litrต่อนาที

ข้อต่อข้องอต่างๆ
    อย่างที่รู้ๆกันครับว่างอ90มันอั้นที่สุด 45ก็อั้นครึ่งนึงโดยประมาณ แต่แปลกตรงที่ ใช้Barbไม่อั้นเลย แต่Compressionมีอั้นบ้าง
    ตามาร์ตินแกสรุปไว้ว่าใช้ๆไปเหอะ ไม่ต่างเท่าไหร่ แต่ถ้ามีงอ90ถึง30ตัวก็บวกไปเลย1องศา
    ส่วนCompressionแกแนะนำให้ใช้Koolanceครับ BPกับFeser แกว่าดีแต่สวย พอวัดแล้วอั้นกว่าKoolance

สายแข็ง Vs สายอ่อน
    เอามาแค่ 1/2 กับ 3/8นะครับ เนื่องจากเยอะมาก
    เริ่มจาก 1/2" ID

อันนี้ 1/2" อย่างบาง

อันนี้ 3/8"

อันนี้แนวสวยใส
    ชอบน้องเบอร์ไหนก็บอกเด็กไป(ซื้อมาให้)นะครับ

ลูปหรือลูปเดียวใหญ่ๆดี
    อันนี้เคยแปลแล้ว copyมาให้อยู่ในมู้เดียวนะครับ

มีหม้อ2ใบ 3 ตอนกับ 2 ตอน swiftechทั้งคู่ ซึ่งรู้ๆกันอยู่ว่า3ตอนมันแรงกว่าเอามันไว้ลูปไหน ตรงนั้นก็จะเย็นกว่า
    ต่อครั้งแรก 2loop
    Loop 1.1 เอา3ตอนไว้กับCPU
    1.2 เอา 2ตอนไว้กับGTX470
    Loop 2.1 เอา2ตอนไว้กับ CPU
    2.2 เอา3ตอนไว้กับGTX470
    Loop3 ยัดรวมกันเป็นLoopเดียว (รวมๆแล้วมีหม้อ5ตอน)...มีคนเคยเทสแล้วว่าต่อๆไปเหอะลำดับไม่ทำให้อุณหภูมิต่าง

ขั้นตอนการข่มขืน
    1.ข่มขืน CPUอย่างทารุน GPUนอนดูเฉยๆ
    2.ผลัดกัน ให้CPUนอนดู GPUโดนข่มขืน
    3. Sandwich

ผลคือ 1.ลูป3กินขาด เวลาCPUทำงานหนัก ลูป1รองลงมาเพราะมีหม้อ3ตอน
    2. ลูป3กินขาดเวลาGPUทำงานหนัก ลูป2รองลงมา เพราะมีหม้อ3ตอน
    3.ลูป1ดีกว่า3นิดหน่อย ส่วนลูป2หม้อไปเลย

Coolant
    แวะเข้าวิชาเคมีกันนิดหนึ่งนะครับ
    จะแนะนำสารเคมีที่เรียกว่า Ethylene Glycol
    เป็นสารที่ชอบใส่ในCoolantมาขายกันอย่างแพร่หลาย มันมีประโยชน์คือ
    1.ลดจุดเยือกแข็ง เหมือนเอาเกลือใส่น้ำแข็งตอนเด็กๆอะครับ
    2.เพิ่มจุดเดือด นี่ก็เหมือนต้มน้ำเกลือ
    3.ป้องกันcorrosion กรณีที่มีอลูมิเนียม อันนี้อธิบายเป็นภาษาเคมียาก เอาเป็นว่าไม่อธิบาย
    ในรถยนต์ถือว่าจำเป็นมากครับ เพราะว่าอุณหภูมิเกิน100C แน่นอน ถ้าไม่มีเจ้าตัวนี้ น้ำคงเป็นไอไปหมดหม้อน้ำคงแห้ง-ระเบิดไป แต่พอมีเจ้าตัวนี้ มันยังเป็นของเหลวอยู่ได้เกิิน100C, ในเมืองหนาว เค้าก็ใช้เป็นAntiFreezeกัน

แต่ว่าความจริงแล้ว มันดึงความร้อนได้แย่กว่าน้ำ ครึ่งนึงเลยทีเดียว อ้างอิงจาก Engineeringtoolbox, แล้วทำไมรถยนต์ร้อนกว่าคอมตั้งเยอะยังใช้มันหล่ะ... ก็มันไม่ยอมเดือดไงครับ มันไม่ได้เย็นกว่าน้ำเลย ซึ่งกับคอมพิวเตอร์ เป็นไปไม่ได้ที่จะร้อนขนาดนั้น ใส่มาเท่ากับลดความสามารถของน้ำลง และ หนืดดดดดดดดดด Flowrate ต่ำลง ที่ฝรั่งเค้ายังใช้กันในคอมก็เพราะคุณสมบัติไม่แข็งตัว ปั้นยังไงก็ไม่สู้

นอกจากนั้น มันมีรสชาติหวาน น่าลิ้มลอง แต่ในทางพิษวิทยา มันมีผลต่อประสาทส่วนกลางถ้ากลืนเข้าไป ใครอยากชิมก็เชิญนะครับ มันยังสามารถทำปฏิกริยากับอากาศ เกิดเป็นกรดOxalic Acid น่าจะกัดผิวหนังได้ด้วยนะเค้าเขียนว่าอย่าสัมผัสอะ ตอนถ่ายน้ำคงสนุกดีเนอะ

กลับมาที่ผลทดสอบCoolantต่างๆ
    Test โดยSkinnee นะครับ
    ดีที่สุดคือ น้ำกลั่นผสมPTNukeฆ่าเชื้อ+สาหร่าย กับ Feser Ultra Pure ซึ่งก็คือน้ำกลั่นนั่นเองแหล่ะ
    พวกที่เป็นสีๆยังไงก็สู้น้ำกลั่นไม่ได้ ในผลเทสจะมีตัวที่เป็นบ๊วย ตัวนั้นแพงมากแต่เค้าระบุว่าออกแบบมาเพื่อรักษาความเป็นฉนวนได้นาน
    มวลมันเลยหนักมาก ทำให้ถ่ายความร้อนไม่ดี

Feser ปล่อยProductใหม่มาอีกตัวนึง ซึ่งโม้ว่าใช้แล้วเย็นโคตรๆ ชื่อFeser VSC Heat Carrier ยังไม่มีใครเทส แล้วราคาก็ไม่น่าเทสด้วยครับ ลิตรละเกือบ2000บาท โดยส่วนตัวไม่เชื่อว่าดี เพราะแกว่าเป็น Ethylene Glycol 42% หนืดบรรลัยเลยครับ

อันนี้ความคิดส่วนตัวกับเอาคำพูดฝรั่งแบบไม่ค่อยมีหลักการแต่น่าคิด
    -ระบบใช้น้ำ จำเป็นต้องคิดเรื่องทางลมในเคสหรือเปล่า ผมคิดว่าจำเป็น เพราะมันคือQ3 ทำให้อุณหภูมิสะสมน้ำในแท้งลดต่ำลง ผมว่าจะหาท่อทองเหลืองมาทำถังพักใช้เอง
    -มีฝรั่งคนนึงมันโพสว่า ถ้าไม่จำกัดเรื่องที่ติดตั้ง มันขอไปซื้อswiftech หลายๆตัวกับพัดลม น่าจะได้ผลดีกว่าซื้อGTXมาใช้ ในงบเท่าๆกัน
    -หม้อ140น่าจะดีกว่า120 แต่หาพัดลม140ดีๆแทบจะไม่มีเลย

หมดแล้วครับ ความรู้ผมเท่าที่มี หามาร่วมๆเดือน ได้แค่เนี้ยะ สอนหมดในหนึ่งวัน
    Last edited by Royteane; 16 Apr 2011 at 09:48:27.

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

จัดมาเลยคับ รอจด มั่วอยู่นานและ แปลเองก็ไม่ค่อยจะได้ความ

OverclockZone Member conus009's Avatar
    < KMIT NB >ศรีประทุม อู่บางเขน รามอินทรา เกษตร ลาดพร้าว บางกะปิ (MRT รัชฎา จันทร์ ถึง เสาร์ )

สนับสนุน อย่างเเรงงงงงง หลังจากเเปลมั่วเองมานานละห้าๅๅ

OverclockZone Member koonkub's Avatar
    ลาดพร้าว101 บางกะปิ,วังทองหลาง

ใช้กูเกิ้ลแปล ให้ มัน เข้าใจยาก อย่างแรง ขอบคุณที่รวบรวมให้ ครับ

OverclockZone Member Geil's Avatar

bookmark หน้านี้ไว้เลยละกัน

OverclockZone Member slate's Avatar

กำ !!! งานเข้า ผมก็ว่าแล้วว่า Compression ของ Koolance อ่ะดีสุด .......ไม่น่าไปเปลี่ยนเลย

Quote Originally Posted by slate View Post
    กำ !!! งานเข้า ผมก็ว่าแล้วว่า Compression ของ Koolance อ่ะดีสุด .......ไม่น่าไปเปลี่ยนเลย
    นึกว่าจะอ่านเฉพาะอะไรที่เกี่ยวกับ หม้อ ซะอีก

OverclockZone Member Dickies9's Avatar

กำลังเริ่มศึกษาพอดีเลย ขอบคุณมากค้าบ ^^

ว่างๆเลยเข้ามานั่งศึกษาต่อ เตรียมสอบขึ้น ป.1

update Apr 16,2011
    เพิ่มภาคคำณวนปั๊มน้ำ บทที่3
    เพิ่มเรื่องCoolant ในบทที่5

เพิ่งเห็นว่ามู้ติด5ดาวด้วย แปลว่าไรอะคับ
    Last edited by Royteane; 16 Apr 2011 at 09:54:11.

ps000000
    Guest

ผมก็ไปอ่านบ่อยครับ xtremesystem ห้อง Liquid กับ Skineelab

OverclockZone Member Mr. X's Avatar
    เจริญนคร, สาทร, สีลม, สุขุมวิท, ประตูนํ้า

เยี่ยมเลยครับ

ขอเสริมเรื่องพัดลม ดูด / เป่า นิดนึงครับ

ตารางผลเทสที่ออกมาว่าเป่าดีกว่าดูดไม่ว่าจะมีช่องลมหรือไม่นั้นเนื่องจากเทสกับพัดลม 2,000 รอบครับ ซึ่งจัดว่าเป็นพัดลมรอบสูง

ถ้าเป็นพัดลมรอบตํ่า (ตํ่ากว่า 1,300 รอบ โดยประมาณ) + Static pressure ไม่มาก > ดูดจะดีกว่าเป่า
    ถ้าเป็นพัดลมรอบกลางๆ (ประมาณ 1,300 - 1,700) > ดูด หรือ เป่า พอๆกัน
    ถ้าเป็นพัดลมรอบสูง (ประมาณ 1,800 ขึ้นไป) + Static pressure มาก > เป่าจะดีกว่าดูด

Quote Originally Posted by Mr. X View Post
    เยี่ยมเลยครับ

ขอเสริมเรื่องพัดลม ดูด / เป่า นิดนึงครับ

ตารางผลเทสที่ออกมาว่าเป่าดีกว่าดูดไม่ว่าจะมีช่องลมหรือไม่นั้นเนื่องจากเทสกับพัดลม 2,000 รอบครับ ซึ่งจัดว่าเป็นพัดลมรอบสูง

ขออณุญาติ ลอกไปแปะข้างบนนะครับ

OverclockZone Member pokkystr's Avatar

Flowrate จะไม่ช่วยลดอุณหภูมิน้ำถังพักเพราะว่าในการคิดอุณหภูมิน้ำรวม เอามวลมาคิดด้วย สุดท้ายมันก็เท่าเดิมนั่นแหล่ะ แต่ว่าFlowrate จะช่วยลดอุณหภูมิของน้ำขณะผ่านระบบ(ค่าที่เราสนใจ)
    สรุปหรือที่ทำไหลแรงมากๆก็จะดีที่สุดแบบนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ

Quote Originally Posted by pokkystr View Post
    สรุปหรือที่ทำไหลแรงมากๆก็จะดีที่สุดแบบนี้ผมเข้าใจถูกไหมครับ
    ไม่ถูกซะทีเดียวครับ
    ระบบระบายความร้อนของเรา(Q2)จะดีแค่ไหน หลักใหญ่คือ หม้อน้ำ บลอค พัดลม
    ปั๊มกับFlowrate เป็นตัวที่ทำให้เราใช้งานได้เต็มที่
    เลือกหม้อ บลอค พัดลมเสร็จแล้ว ค่อยมาเลือกปั๊ม และหาทางเอาFlowrateขึ้นครับ เช่นฝาโมปั๊ม

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks