Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใส่แรมต่างยี่ห้อ แล้วจอ ฟ้า แก้ไข แบบนี้ก้ได้ แหะ มาเล่าสู่กันฟังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใส่แรมต่างยี่ห้อ แล้วจอ ฟ้า แก้ไข แบบนี้ก้ได้ แหะ มาเล่าสู่กันฟังครับ

ผมใช้ เมนบอด asrock alive nf6vsta

เดิมมี แรม kinston 512 mb 667 Mhz 2 ตัวทำ dual กันอยู่

เดินผ่านร้าน dcom ตอนสิ้นเดือน เห็นแรม corsair 1 gb 667 Mhz เหมือนกัน ราคา 920 บาท เลยตัดสินใจ อยากได้ มาเพิ่ม เลยซื้อมาใส่

เลยกลายเป็น single channel

ใส่ปุ๊บ บูตได้ เล่นเกม nfs pro street ได้ crysis ได้

แต่พอเล่น ดอด เอ จอฟ้า !!!!!
    รีคอมใหม่ ลองอีกรอบ เหมือนเดิม
    ทีแรกจะเอาไปเคลมละ
    เลยเข้าไป ตั้งค่า ใน bios หัวข้อ flexible ram ปรับเป็น on ดู
    ลองเล่น dot a ใหม่
    หายซะงั้น

แบบนี้ควรเคลมไหม
    เลยมาเล่าสู่กันฟังว่า ปรับนี้ก้ หายแหะ

เป็นที่ Software หรืิอเปล่าครับ

Comment

หากจะเอาแรมไปเคลมต้องมั่นใจว่ามันมีปัญหานะครับ ลองเทสด้วยการใส่แรมทีละแถว แล้วรัน memtest ดูเน้อ หากไม่พบ error คงเป็นกับว่ามันเข้ากันไม่ได้ หรือบัสกับ cl ทำงานไม่สัมพันธ์กันมากกว่า

Comment

ของผมเคยใส่นะ 4 ยี่ห้อ 4แถว ต่างบัส แต่ความจุเท่ากัน ไม่มีจอฟ้า อิอิ ดูอัลชานแนล ด้วย
        kingtons / Corsair / ncp / simtronice

Comment

อื้ม ดอต้า จอฟ้าเหรอครับ เกมนี้ก็ไม่ได้กินทรัพยากรมากมายกลับบลูสกรีน แต่เกมที่กินแบบมหาศาลกับไม่เป็นไร

Comment

Originally posted by eXzato View Post
            อื้ม ดอต้า จอฟ้าเหรอครับ เกมนี้ก็ไม่ได้กินทรัพยากรมากมายกลับบลูสกรีน แต่เกมที่กินแบบมหาศาลกับไม่เป็นไร
            แปลกดีแท้ครับ

Comment

ถ้าเป็นเกมส์เดียวไม่ใช่ที่แรมแล้วละครับ เป้นที่อย่างอื่น

Comment

Working...
              X