Announcement

Collapse
No announcement yet.

PS2000 เสียงแตกเปาะแปะตอนเปิดครั้งแรก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• PS2000 เสียงแตกเปาะแปะตอนเปิดครั้งแรก

เป็นมา3-4วันแล้วครับ เิปิดทิ้งไว้ซัก1-3นาทีก็หาย แล้วเปิดทั้งวันก็ไม่เป็นไร มันเิกิดจากอะไรครับ หรือมันกำลังจะไปแล้ว
    ปล.ถ้ามันเสีย มีตัวใหนพอแทนกันได้มั่งในงบ2000(ต่อopticหรือcoax)

ตัวนี้ อายุใช้งานนานแค่ไหนแล้วครับ
    อัดเสียงที่พูดถึง แล้วโพส จะได้รู้ว่า เสียงอะไรแบบไหน เดาอาการง่ายขึ้นหน่อยครับ

Comment

น่าจะ C ตัวใหนแห้งเต็มที ต้องวอร์มให้แกนในร้อนขึ้นถึงจะทำงานใด้ตามปกติ

หาตัววัดไฟจิ้มดูไปเรื่อยๆ ครับ ตัวใหนแห้งเปลี่ยนตัวนั้น

Comment

เสียงมันประมาณแตกเปรี๊ยะๆเหมือนถอดเสียบสายสัญญาณอ่ะครับ แ้ล้วดังไปเรี่อยแล้วค่อยเงียบไปเองแล้วใช้ได้ปกติไม่มีความผิดปกติด้านเสียงใดๆเลย แต่ให้แกะคงยังไม่กล้าถ้ามันไม่ไหวจริงค่อยดูอีกที

Comment

ดูจากที่บอกมา ไม่ต้องเดาว่าจะมีเครื่องมือซ่อมแซมด้วยตัวเองหรือเปล่า
          ถ้าถึงวันที่ต้องลากจากกันของลำโพงกับเจ้าของ คงต้องชั่งใจว่า จะลาจากกันไปเลยหรือมีเยื่อใยผูกพันธ์ต่อกัน

ถ้าเยื่อใยยังคงมีอยู่ ต้องส่งไปตามร้านซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าครับ
          หากส่งตั้งแต่ช่วงเริ่มมีอาการ ตัวลำโพงคงไม่บอบช้ำมากนัก ราคาต่ำกว่าหน่อย แต่ถ้ารอเดี้ยงไม่มีเสียงค่อยส่งก็น่าจะหลายตังค์
          Last edited by keang; 15 Apr 2011, 15:10:27.

Comment

คือเคยเห็นผ่านๆ ว่ามีคนเคยเอามาเปลี่ยนCยกชุดเลย เกรงว่ามันจะคุ้มเหรอ(ซื้อลำโพงไม่ถีงพัน) หรือจะเก็บเงินรอมันพังค่อยซื้อใหม่(ซื้อมาได้เดือนสองเดือนเอง) แต่ก็ชอบตรงมันเสียงใสๆรายละเอียดชัดเจนดี ถึงจะไม่ถึงหูเทพหูทองแต่ผมว่าเบสมันก็กลมกล่อมดี เล่นเพลงออกpcmผ่านoptic(Xonar DS opamp2111kp) ดูหนังส่ง5.1ให้ลำโพงถอดก็ได้มิติดี(คนแถวบ้านไม่เล่นเครื่องเสียงยังฟังออก)
            ไม่ทราบว่ามีคนเคยทำแล้วค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ หรือมีตัวใหนน่าสนใจที่ตอนนี้พอจะหาซื้อได้ช่วยแนะนำหน่อย

Comment

ผมเคยโมทั้งยวงมาแล้ว เสียงดีขึ้นพอสมควรครับ แต่หักลบกับที่จ่ายไปฟันธงว่าไม่คุ้ม

ลำโพงมันไม่ฟ้องเสียงกับการอัฟเกรดเท่าใหร่ สายเลือด creative ใว้ดูหนังเล่นเกมส์ ฟังเพลงนี่เข็นยากจริงๆ

โมทางกายภาพเห็นผลมากกว่าครับ ดอก sat ตีตู้ใหม่ ลงกราวน์หม้อแปลง เปลี่ยนสาย coax

เสียงดีขึ้นพอฟังแยกออกหน่อย

Comment

ทำมา2ตัว

ตัวที่1 มาเสียงไม่แตก พอเปลี่ยน C ชุดแอมป์ใหม่ เสียงดันแตก งง

เลยไล่ใหม่ที่นี้ งานงอกเลย ลายวงจรขาด เลยทำเนียนเอาไปเคลมเฉพาะตัว ซับ ที่ร้านก็ใจดีเอาตัวใหม่ให้

กลับมาบ้าน ลอง เสียงแตก แป๊ะๆ ที่ตัวเซ็ต จัดการเปลี่ยน C ใหม่ทั้งชุด สรุป ไม่หายคับ

เลยลองเอา หม้อแปลง 15v3a มาต่อลองดู หายคับ เสียงดีกว่าเดิมอีก

สรุป ลำโพงตัวนี้ มันมีหลายปัญหาเพราะมันเก่าค้างสต็อคนาน ท่าน จขกท ลองเปลี่ยน อแดปเตอร์ 15v3a หรือ 18v

อแดปเตอร์ ที่แถมมากับตัวมันบางล็อตมัน ห่วย ของจริงๆแล้ว มันต้องยี่ห้อเดียวกันกับลำโพง หรือลองเปลี่ยน C ดูก่อนเอาค่าเดิมทุกตัว

ค่าอะไหล่ ผมเปลี่ยน 80 บาทเอง ลองดูคับ
                Last edited by TON@ZAA; 16 Apr 2011, 04:15:21.

Comment

เช็คชุดแอมป์ กับ อแดปเตอร์ ก่อน

ถ้าไม่หาย แสดงว่าเป็นที่ชุด DAC มีปัญหา ไม่ต้องซ่อมคับ

1ทนฟัง 2เก็บลงกล่อง

Comment

เคลมครับ ไม่กอ้ทำใจ รักษาหายขาดยาก....ก

Comment

-ของผมตอนแรก เบสไม่ดัง จู่ๆก้อไม่ดังเอง เลยเกะเล่นทำมั่วๆ เกิดดังขึ้นมา เลยทะเล้นอยากโมกะเค้าบ้าง เกะอีกที่คราวนี้ล้มเหลว ไม่ดังอีกเลยครับ
                      ถามงบ2000(ต่อopticหรือcoax) ผมว่าไม่น่าจะมีครับ
                      เจ้าตัวps2000นี้ ผมชอบนะครับ ดูหนัง เล่นเกมส์ okเลยละครับ แต่เพลงนี้ไม่ผ่านเลยครับ
                      ว่าจะซื้อตัวใหม่อีกที่นะครับ

Comment

Originally posted by TON@ZAA View Post
                        ทำมา2ตัว

ตัวที่1 มาเสียงไม่แตก พอเปลี่ยน C ชุดแอมป์ใหม่ เสียงดันแตก งง

เลยไล่ใหม่ที่นี้ งานงอกเลย ลายวงจรขาด เลยทำเนียนเอาไปเคลมเฉพาะตัว ซับ ที่ร้านก็ใจดีเอาตัวใหม่ให้

กลับมาบ้าน ลอง เสียงแตก แป๊ะๆ ที่ตัวเซ็ต จัดการเปลี่ยน C ใหม่ทั้งชุด สรุป ไม่หายคับ

เลยลองเอา หม้อแปลง 15v3a มาต่อลองดู หายคับ เสียงดีกว่าเดิมอีก

สรุป ลำโพงตัวนี้ มันมีหลายปัญหาเพราะมันเก่าค้างสต็อคนาน ท่าน จขกท ลองเปลี่ยน อแดปเตอร์ 15v3a หรือ 18v

อแดปเตอร์ ที่แถมมากับตัวมันบางล็อตมัน ห่วย ของจริงๆแล้ว มันต้องยี่ห้อเดียวกันกับลำโพง หรือลองเปลี่ยน C ดูก่อนเอาค่าเดิมทุกตัว

ค่าอะไหล่ ผมเปลี่ยน 80 บาทเอง ลองดูคับ
                        +
                        ระบบไฟนี่หัวใจหลักเลยครับ

Comment

Working...
                        X