Announcement

Collapse
No announcement yet.

restart คอมเล้วข้อมูลหาย ต้องแก้ยังไงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• restart คอมเล้วข้อมูลหาย ต้องแก้ยังไงครับ

คือว่า เพื่อนเขามีปัญญหานะ เขาบอกว่า เขา ลงโปรแกรม อะไรไว้ พอรีสตาร์สใหม่มันก็หายตลอด เลยครับ

เขาบอกว่าไป ลบอะไรที่ tast manager ไม่รู้ครับมันเลยเป็นแบบนี้

งืมมมม ผมสงสัย ว่า เป็นไปได้ที่เขาไป ลบอะไร Service อ่ะครับ

แล้วถ้าลบไป เรามีวิธี ให้มันกลับมาไหมครับ

ผมว่าเครื่องเพื่อนเค้าคงลง DeepFreeze เอาไว้ล่ะมั้งครับ สังเกตุง่ายๆครับ ไม่ว่าจะลบ File อะไร หีอ Save อะไร จัดเรียงหน้าจอแบบไหน พอ Restart มันจะกลับมาเป็นเหมือนเดิม แต่โปรแกรมหรือข้อมูลอะไรที่มีอยู่ก่อนหน้านี้จะไม่หายไปไหน แม้ว่าเราจะลบออกไปก็ตาม

ถ้าเป็นแบบนี้คาดว่าน่าจะมีการลง DeepFreeze ไว้น่ะครับ ลองสังเกตุที่ taskbar ด้านล่างขวามือดูนะครับว่ามี icon รูปหมีสีขาวหรือเปล่า

Comment

ต้องหาโปรแกรม unfreez ครับ ผมเคยมี ไว้ปิดมันที่โรงเรียนบ่อยๆ (เอาเกมไปลง จะเล่นเกมอะ)

55555555

Comment

แวะเข้ามาพอดีคับ เห็นแล้วน่าสนใจเพิ่มความรู้

ถ้าเครื่องลงโปรแกรม DeepFreeze แล้ว ถ้าเราจะถอดโปรแกรม จากตัว Windows เองเลยใน Control panel ที่ remove โปแกรม DeepFreeze ไม่ได้หรือคับ

หรือว่า ถ้าเรามีโปรแกรม พวก Your Unin-staller! ถ้าเราจะถอดโปรแกรม DeepFreeze ด้วยวิธีนี้ไม่ได้หรือคับ

หรือต้อง ใช้เฉพาะโปรแกรม คือ ใช้ unfreeze เท่านั้น ที่จะถอดโปรแกรม DeepFreeze นี้ได้เท่านั้นคับ

แนะนำผมด้วยคนนะคับ
        Last edited by SmallLek; 17 Apr 2011, 11:26:41.

Comment

ช่วยตอบเพิ่มหน่อยคับ ไม่อยากไปเพิ่มกระทู้ถาม จากข้อความทันไป ข้างบน 1 ข้อความ คับ

Comment

เราไม่สามาถลบ Deep Freeze ด้วยวิธีดังกล่าวได้ครับ (แบบใช้การ Uninstall ปกติใน Add/Remove Program) เพราะว่าเวลาเราจะ Uninstall ตัวโปรแกรมจะมีการถาม Password เพื่อปลดล็อคก่อน หาก passowrd ไม่ถูกต้องมันจะไม่ให้ Uninstall ครับ

Comment

Working...
            X