Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง Wireless หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง Wireless หน่อยครับ

ตอนนี้เนตที่ห้องเจ้าของห้องเปลี่ยนเรียบร้อยแล้วหลังจากของเก่าเข้าไม่ค่อยได้
    รู้สึกว่าจะเป็น Tbb 6 MB

แต่ที่ห้องผมรับได้แค่ 2 ขีด poor จากอันเก่ารับได้ 5 ขีดเต็ม excellent

พอเปลี่ยนใหม่ทำไมสัญญาณรับไม่เท่าเดิมครับ เป็นเพราะอะไร
    แล้วสัญญาณเก่าทำไมมันยังมีอยู่แต่ก็เข้าไม่ได้ผมแปลกใจ

ซึ่งความเร็วมันไม่ทำให้ผมหนักใจเท่าไร แต่อัพโหลดนี่ซิ หนักใจมาก

เมื่อกี้ผมลองไปดูตัวรับสัญญาณร้าน jib มา ซึ่งเห็นเจ้าตัวนี้ อยากถามว่า
    ถ้าผมซื้อเจ้าตัวนี้มาไว้ที่ชั้นของผมหรือไว้ในห้องผมดี คอมผมจะรับสัญญาณได้เต็มมากกว่านี้ไหมครับ(ตัวปล่อยอยู่ชุ้นล่าง)

รายละเอียด :

------------------------------------------------
    สินค้า ZYXEL (WAP-3205)
    ------------------------------------------------
    : Access Point ความเร็ว 300Mbps
    : รองรับ MAC Address Filtering
    : รองรับ Web Based Management
    : รองรับ Multiple SSID
    : 2 LAN 10/100 BaseTX แบบ RJ-45
    : รองรับการทำงาน Auto MID/MIDX
    : ความปลอดภัย 64/128/152-bit

รบกวนหน่อยนะครับ

Comment

เอาประเด็น ZYXEL ตัวนั้นก่อน... ในความต้องการของคุณคือ จะซื้ออะไรสั่งอย่างมาเพื่อรับ Wifi จากห้องข้างล่าง(ให้ดีขึ้นกว่าการ์ดWifiเดิม)
      ความต้องการแบบนี้ ZYXEL ไม่ค่อยจะถูกทางนักครับ...

กรณีแบบคุณต้องพวก Linksys WRT54GL, Asus RT-N12, Asus RT-N12 N16 พวกนี้จะเหมาะกว่าครับ คือ เอาพวกที่สามารถลง DDWRT หรือ Tomato ได้ครับล่ะครับ... เพราะพวกมันจะมีฟังก์ชั้น Repeater/Wifi Client ที่ดีกว่ามากครับ

-----------------

ส่วนประเด็น ทำไมเมื่อเจ้าของห้อง(เจ้าของเน็ต)เปลี่ยนเน็ต(เปลี่ยนISP) แล้วทำไม๊เน็ตเหลือ2ขีด...
      อันนี้อาจจะเพราะเขาย้ายที่ว่างเราเตอร์? หรืออาจได้ซื้อ/รับแจกไวไฟเราเตอร์ตัวใหม่จากISPเจ้าใหม่? ทำนองนี้มั๊งครับ

-----------------

กลับมาที่ประเด็น การหาทางรับwifiให้ดีขึ้น...
      - ถ้าคุณมีความคิดจะซื้อเราเตอร์ หรือ AccressPoint มาเพื่อดูดwifiห้องข้างๆนั้น... ผมขอเน้นแนะนำเราเตอร์ตัวที่สามารถลงfirmware DDWRT หรือ Tomato ได้ึครับ... เพราะฟังชันก์ที่คุณต้องใช้ในการดูดwifiห้องข้างนั้น คือ Repeater หรือ Wifi-Client ครับ ซึ่งพวก DDWRT กับ Tomato เก่งกว่า Firmwareพื้นๆมากครับ(เก่งกว่าAP Zyxelตัวที่คุณไปดูมาเยอะเลยครับ)

- แต่...อย่าเพิ่งใจร้อนรีบเสียเงินครับ ผมอยากให้คุณลองหาเว็บศึกษาพวก DDWRT/Tomato ดูสักหน่อยก่อน ว่ามันมีความยาก/ง่ายอย่างไร คุณสามารถอ่านและทำความเข้าใจได้ไม๊... ซึ่งไม่ว่าคุณจะใช้DDWRT/Tomato หรือซื้อAP Zyxelตามรูปมาใช้นั้น อย่างไงก็ตามเราก็ต้องใช้ทักษะ/ความรู้Networkพอสมควร ซึ่งอย่างไงก็ไม่ง่ายกับมือใหม่... จึงควรศึกษาดีๆ ให้พอจับทางได้เสียก่อนครับ แล้วจึงค่อยไปเสียงเงินครับ

- ในระหว่างที่ยังไม่ได้ซื้อของใหม่นี้ ผมแนะนำให้คุณลองหาทาง ถ้าคุณใช้ USB Wifi ก็ลองโยงสาย ย้ายที่แขวน USB Wifi ดูเสียใหม่เพื่อว่าจะช่วยให้รับสัญญาณข้างห้องได้ดีขึ้นอิๆ..

Comment

ผมใช้การ์ดไวเลสรับครับผม ของ D-link DWA 520
        ตอนแรกคิดว่าซื้อตัวรับมารับจาก เร้าเตอร์ด้านล่าง แล้วผมรับจาก ตัวรับที่ซื้อมาอีกที ผมคิดผิดหรือถูกครับ

Comment

พอเปลี่ยนใหม่ทำไมสัญญาณรับไม่เท่าเดิมครับ เป็นเพราะอะไร
          เราเตอร์ตัวที่ท่านจับสัญญาณอยู่ไกลครับ

สัญญาณเก่าทำไมมันยังมีอยู่แต่ก็เข้าไม่ได้
          เจ้าของเค้าอาจจะใส่รหัสผ่าน กันเอาไว้ใช้งานส่วนตัว

ความเร็วมันไม่ทำให้ผมหนักใจเท่าไร แต่อัพโหลดนี่ซิ หนักใจมาก
          น่าจะปกติแล้วล่ะครับ โปรของ 3BB 6M/512K

ถ้าผมซื้อเจ้าตัวนี้มาไว้ที่ชั้นของผมหรือไว้ในห้องผมดี คอมผมจะรับสัญญาณได้เต็มมากกว่านี้ไหมครับ
          ผมว่า จขกท.กำลังหลงประเด็นนะครับ
          ท่านไม่จำเป็นต้องซื้อตัวรับสัญญาณอะไรเลย เพราะด้วยสภาพปัจจุบัน (2 ขีด) ท่านใช้เนตได้เต็มความเร็วอยู่แล้ว
          ต่อให้เพิ่มตัวรับสัญญาณเทพขนาดไหน เทสสปีดก็ไม่เกิน 6/512 หรอกจนกว่าเจ้าของเค้าจะเปลี่ยนแพคเก็จเนตก่อนครับ - -"

ถ้าท่านอยากได้สัญญาณเต็ม 5 ขีดแนวทางตามที่ท่านเข้าใจถูกแล้วครับ
          คือการเพิ่ม AP เข้าไปในระบบให้ AP รับสัญญาณจากเราเตอร์แล้วท่านรับต่อจาก AP อีกที
          แต่จุดติดตั้งจะไม่ได้อยู่ในห้องครับ จะอยู่ระหว่างคอมของท่านกับเราเตอร์ตัวแรก
          ตรงนี้ไม่สามารถบอกได้ตายตัว ขึ้นอยู่กับแต่ละสถานที่
          อย่าลืมว่าสัญญาณ 5 ขีดมันไม่ได้ทำให้เนตท่านเร็วขึ้นเลย อาจจะลดปิงได้บ้างนิดหน่อย

Comment

ผมแค่อยากได้สัญญาณเต็มให้มันวิ่งเสถียร คือไม่หลุดช่วงนะครับ
            ตอนนี้ผมเล่นเกมมันหลุดระหว่างเล่น ถ้าสัญญาณเต็มก็แสดงว่าเนตวิ่งเสถียรไม่หลุดบ่อย ผมเข้าใจถูกไหมครับ

Comment

ณ ตอนนี้ 1 ขีด ผมโอเคกับความเร็ว แต่เล่นเกมแล้วหลุดระหว่างเล่นบ่อยครับ

ถ้ามีตัวรับสัญญาณแล้วทำให้เพิ่ม 4-5 ขีด ให้มันนิ่ง ไม่หลุด แต่เนต 2-3 ผมก็โอเคแล้วครับ

Comment

สิ่งที่ท่านต้องการ ต้องแก้ที่เราเตอร์ต้นทางครับ ^^
                ลองดูว่าเราเตอร์รุ่นไหน เปลี่ยนเสาได้ไหม แอบๆเอาเสา gain สูงไปเปลี่ยน
                ปลายทางท่านทำได้โดยลองย้ายคอมดู หาตำแหน่งที่สัญญาณดีที่สุด
                ถ้าจะให้สะดวกก็หาตัวรับ USB กับสาย USB ซัก 5 เมตรลองเสียบแล้วเดินหามุมที่รับสัญญาณดี
                แต่เชื่อผมเหอะว่า ส่วนใหญ่สัญญาณจะดีตรงนอกห้องครับ ^^"
                อีกวิธีคือการเพิ่ิม AP เข้าไปเพื่อ Repeat สัญญาณมาที่ห้องของท่าน
                ถ้าอยากได้แบบนี้ต้องลองวาดตำแหน่งคอม/เราเตอร์ และสิ่งกีดขวางครับ

Comment

ครับ
                  ตอนแรก ap แรกรับเต็ม ซึ่งเนตติดๆดับๆระยะหลัง
                  เจ้าของหอจึงเปลี่ยนเนต เป็น 6 mb
                  จากนั้นคอมผมรับสัญญาณเหลือ 1 ขีด ปลายทางคอมผมตำแหน่งเดิม ต้นทางเร้าเตอร์อยู่ห้องเดิม

เง้อจนปัญญา

Comment

ผมสันนิษฐานนะครับ
                    เนตท่านอาจจะต่อจาก Modem กระจายไปชั้นต่างๆโดยมี Wireless Router ปล่อยสัญญาณแต่ละชั้น
                    เค้าอาจจะตั้งใจเปลี่ยน SSID ของ Wireless Router ทุกตัวเป็น SSID ใหม่ แต่ลืมเซตตัวที่ท่านใช้อยู่ประจำไปตัวนึง
                    ท่านเลยจับสัญญาณได้แต่ connect ไม่ได้ ไปจับสัญญาณอันที่เล่นได้ก็อยู่ไกลจากคอมท่าน

Comment

น่าจะใช่อย่างที่ท่านบอกครับ

ไอ Pavanrat_WiFi ตัวเก่า เนตเก่า ยังเต็มอยู่
                      paswarat_64/68 ap อันใหม่ แล้วก็เปลี่ยนเนตใหม่ครับ อันนี้ 1 ขีดเอง

แล้วต้องเซตตัวที่ผมใช้ประจำที่มันเต็ม 5 ขีดอยู่ยังไงครับ
                      ผมจะได้ไปบอกเจ้าของหอ ท่านเป็นเจ๊ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ ต้องตามช่าง
                      ต้องเซตค่ายังไงบ้างหรอครับ ผมจะได้บอกเจ๊เค้า

Comment

บอกเจ๊ว่าช่างที่เจ๊ให้มาทำเค้ายังทำงานไม่เรียบร้อยนะ ยังมีตัวปล่อยสัญญาณตัวนึงไม่ได้เซต ^^

Comment

ลองดู ยูบิ

Comment

^
                            ^

>.< รู้น๊าคิดรายยุ๊ 55+

Comment

Working...
                            X