Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอทำปรึกษาทางMSN~ครับ ด่วนมาก เรื่อง RAID0 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอทำปรึกษาทางMSN~ครับ ด่วนมาก เรื่อง RAID0 ครับ

"ผมไม่รู้ครับ"

ไปตั้ง RAID 0 ให้ H/D 2 ตัว แล้วไดฟ์อีกตัวจาก2ตัว

หายไปเลย ใช้โปรแกรม Paragon HardDisk Manager ตรวขสอบ

ก็เจอแต่เป็น H/D เปล่าๆ 1 ตัว

ตอนนี้เดือดร้อนมากครับ

ขอความกรุณาหน่อยครับ

hizeiris@hotmail.com ออนอยู่ครับ

5.35 น.
    Last edited by hize; 1 Dec 2007, 05:58:42.

เสียบ hdd ไว้ 3 ตัวใช่มั้ยครับ แล้วเอามาทำ raid ซะคู่นีง แต่พอจะลงวินโดว์ ดันมองไม่เห็น hdd ใช่มะครับ

มันไม่หายนะครับ

ถ้าทำ raid เสร็จแล้วจะลงวินโดว์ใหม่ ต้องสร้างไดร์เวอร์ raid จากแผ่นไดร์เวอร์ที่เมนบอร์ดแถมมา

แต่ถ้ามีวินโดว์ xp ตัวโม ของ skz เค้าจะมีไดร์เวอร์ raid มาให้ด้วย

Comment

ตอนผมเลือกสร้าง Array แล้ว ผมกดไปมั่วๆ ผมไม่รู้จริงๆ

เกี่ยวกับ stripe อะไรซักอย่าง แล้วเหมือนกับว่ามันสร้า RAID 0

เสร็จ แล้วคอมผมก็ขึ้นกน้าจอฟ้าเลยครับ

พอ Boot ครั้งใหม่ มันก็บอกว่าต้องการ Restore

กด Yes แล้วก็รอประมาณ 1ฃม. แล้วก็มีอาการตาม Rep.1 ครับ

มันใช้ Seagate 80G 2 ตัว

ตอนนี้คอมเห็นเป็น 140G 1 ตัว(ในโปรแกรม Paragon H/D)

แต่เหลือพื้นที่ที่ยังไม่เป็น Logocal อีก 80G ครับ

คือผมเข้าใจว่า H/D อีกตัวนึงคือพื้นที่ว่างตรงนี้

ผมใช้ File Scavenger หาไฟล์ใน H/D ที่หายไปอยู่ เผื่อจะ Back Up ข้อมูลได้

ถ้าผมกู้ข้อมูลได้แล้ว พื้นที่ว่างตรงนั้นผมต้องจัดการยังไงครับ

..... ตอน Boot มันก็ขึ้นตอนหน้าจอที่โชว์ชื่อ H/D ว่า

H/D SATA ต่อ RAID 0 อยู่นะครับ

-ถ้าผมกู้ข้อมูลได้แล้ว พื้นที่ว่างตรงนั้นผมต้องจัดการยังไงครับ
      -แล้วจะจัดยังไงกับ RAID 0 ครับ (มันใช้ได้ หรือไม่ได้)

M/B Asus K8V-MX ครับ

Comment

คือผมไม่ได้ลง Window ใหม่อ่ะครับ (มี3ลูกครับ Master เป็น IDE แต่ ลูกเป็น SATA 2 ตัวครับ)

ใช้มานานแล้ว แต่ไม่ได้ลง VIA RAID TOOL (เก็บข้อมูลงานไว้เยอะเลยครับ)

แล้ววันนี้เพิ่งหาแผ่น Driver เจอ เลยลองลง VIA RAID TOOL ดู

แล้วเห็น option มันมีให้ต่อ RAID 0 , span , RAID 1

ผมเลยลองกด RAID 0 ดู แล้วก็ทำตามขั้นตอนไป ตอบ yes no อะไรประมารนี้อ่ะครับ

พอถึงตอนนี้มัน set RAID 0 เสร็จ คอมก็ขึ้นจอฟ้าไปเลยครับ

แล้วก็ Reboot ใหม่ แล้วก็มันให้ Restore RAID 0 ที่ทำมาอ่ะครับ

ปล. H/D SATA ลูกแรกยังดีอยู่ครับ ไฟล์ไม่หายไปไหน แต่อีกลูกหายไปหมดเลย

Comment

ตัว ide เป็นตัวบูทใช่ปะครับ

แล้ว SATA สองตัวที่เหลือเอาไว้เก็บข้อมูลใช่มะ

แล้วทีนี้ลงไดร์เวอร์ raid ของชิพ via ใช่มะแล้วก็เอา sata มาทำ raid 0 ขั้นตอนสุดท้ายก่อนที่ระบบจะสร้าง raid ให้เรา เค้าจะบอกว่า

"ข้อมูลทุกอย่างจะหายไปคุณจะ ok มั้ย ถ้าใช่ให้กด ok"

แบบนี้รึเปล่า

Comment

อืม..... ครับ

แล้วมันถามเกี่ยวกับ Stripe อ้ะครับ งง

ตอนนี้เจอไฟล์ที่อยูใน H/D เปล่าแล้ว

มีวิธีที่จะทำให้ไฟล์นั้นกลับมาหาเหมือนเดิมไหม๊ครับ

คือ Back Up 80G ลงไม่ไหวอ่ะครับ

หรือว่าต้อง Format อย่างเดียวครับ

Comment

uninstall

via raid tool ออกเลยครับ

ถ้าเราไม่ได้สร้าง raid จากไบออส

รีสตาร์ทใหม่ hdd สองตัวจะแยกออกจากกันเหมือนเดิมแหละครับ
              Last edited by tnet; 1 Dec 2007, 06:10:19.

Comment

Working...
              X