overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member

Default อยากรู้ว่าสเปกคอมนี้ จะอัพเกรดการ์ดจออะไรได้มั่งครับ

ก่อนอื่นของเกริ่นนำสักนิดนะครับ

ผมซื้อคอมเครื่องปัจจุบันตั้งแต่ปี 49 ใช้ตั้งแต่เรียนจนตอนนี้ทำงานแล้วก็ยังใช้อยู่
    ไม่เคยเข้าร้านคอม เพราะตัวผมเองดูแลรักษาอย่างดีและไม่เคยออกอาการงอแง
    อย่างมากแค่เปลี่ยนถ่านไบออส กับแฟลซไบออสใหม่เท่านั้น และไม่อยากขายเนื่องจาก
    ผมเก็บเงินซื้อด้วยตัวเอง แต่ตอนนี้การ์ดจอเริ่มรวน อาการเกิดภาพแตกๆเป็นบางครั้ง และมีจุดสีแดงๆดำๆ เกิดขึ้นผมรู้แน่ว่าการ์ดจอผมคงรับไม่ไหวแน่แล้ว คงเสื่อมสภาพตามกาลเวลา...

สเปกดังนี้ครับ
    CPU P4 3.0Ghz
    MB Asus P5GD2-X
    VGA Asus X550GE/TD ( การ์ดจอเริ่มเสียแล้ว )
    Ram 1.5GB
    HDD SG-80GB + WD-1TB
    PSU ติดมากับเคส 450w

อยากถามผู้รู้และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ว่าสเปกคอมและmainboardรุ่นนี้ สามารถใช้ได้กับการ์ดจอรุ่นไหนมั่ง
    มีการ์ดจอรุ่นไหนบ้างที่พอจะแนะนำได้ ผมมีงบอยู่ 6000-7000 บาทสำหรับการอัพเกรดครับ
    ขอบคุณทุกท่าน

OverclockZone Member lek102's Avatar
    พนาสนธิ์12 บางปู สมุทรปราการ

สเปกของบอร์ด รุ่นนี้ครับ
    http://www.asus.com/Motherboards/Int...specifications
    การ์ดจอเป็น 1 x PCIe x16 PSU450W ผมเคยใช้8500GT เนียนดี ถ้าสูงกว่านี้ น่าจะประมาณ 9600GTได้มั้ง สูงกว่านั้นไฟพอหรือป่าวผมไม่แน่ใจ
    Last edited by lek102; 16 Apr 2011 at 00:21:51.

OverclockZone Member leominor's Avatar
    ย้ายไปทำการที่ รัชดา ซ.3

แนะนำเปลี่ยนพาวเวอร์ใหม่ด้วยครับ เพื่อการ์ดจอตัวใหม่จะได้อยู่กับเราไปนานๆ

OverclockZone Member lek102's Avatar
    พนาสนธิ์12 บางปู สมุทรปราการ

ลิ้งค์ช่วยคำนวณพาวเวอร์ของ asus ครับ
    http://support-org.asus.com/PowerSup...Language=th-th

OverclockZone Member alans39's Avatar

เอาสัก9500จีที ก็คงพอมั้ง ดูๆแล้วไม่เน้นเล่นเกมส์ หรือไม่ก็ ati รุ่น3000++คงเน้นท่องเน็ตกะทำงานทั่วไปมากกว่า เพาเวอร์น่าเอาอยู่ อ้อ ลืมไป มันมี9600 รุ่นไม่เสียบไฟ ลองดูละกัน

ขอบคุณครับ แต่ slot การ์ดจอเป็น PCIx 1.0 นี่จะมีผลต่อการ์ดจอที่จะอัพเกรดรึป่าวครับ
    แล้วจะมีปัญหาเรื่องความเข้ากันกับการ์ดจอที่เป็น PCIx 2.0-2.1 หรือป่าวครับ
    เรื่อง PSU นี่เปลี่ยนแน่นอนครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Momo's Avatar

6000-7000 นี่ยกเครื่องได้เลยนะครับ แต่ถ้าเอาแค่การ์ดจอก็ HD4670

แต่ถ้ายกเซต

AMD X3 445 2,350
    ASUS M4A88T-M LE 2,450 จริงๆตัวถูกกว่านี้ก็มีแต่เดาว่าน่าจะชอบ Asus มีออนบอร์ด
    KINGSTON 2/1333 DDR3 790
    Psu Gigabyte Power Rock 390watt 990

รวม 6,590

ของเก่าขายทิ้งก็ได้ ที่ให้เปลี่ยน Psu เพราะเป็นห่วง HD เพราะเห็นบอกว่าใช้มาตั้งแต่ปี 49 คงเสื่้อมแล้วหละ

ขอบคุณครับ แต่ slot การ์ดจอเป็น PCIx 1.0 นี่จะมีผลต่อการ์ดจอที่จะอัพเกรดรึป่าวครับ
    แล้วจะมีปัญหาเรื่องความเข้ากันกับการ์ดจอที่เป็น PCIx 2.0-2.1 หรือป่าวครับ
    เรื่อง PSU นี่เปลี่ยนแน่นอนครับ
    การ์ดระดับกลางกับระดับล่าง ไม่เห็นความต่างครับ อย่างพวก 9500GT แต่ถ้าพวกการ์ดรุ่นท๊อป เห็นความต่างครับ

OverclockZone Member macrosszer's Avatar
    อยู่ไหนดีเนี่ย??

เข้ามาดู

ps000000
    Guest

อืม น่าจะยกชุดนะ

แล้วถ้าผมจะเปลี่ยน ( อัพเกรด ) มาใช้ 5670 แบบไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม จะสามารถใช้ได้กับเมนบอร์ดหรือป่าวครับ
    เพราะเคยเจอปัญหากับคอมเพื่อนประมาณว่า ซื้อการ์ดจอรุ่นใหม่มาเสียบกับเมนบอร์ดรุ่นเก่า แล้วมีปัญหาเมนบอร์ด
    ไม่รู้จักและเข้ากันไม่ได้ หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Momo's Avatar

Quote Originally Posted by yoyomust View Post
    แล้วถ้าผมจะเปลี่ยน ( อัพเกรด ) มาใช้ 5670 แบบไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม จะสามารถใช้ได้กับเมนบอร์ดหรือป่าวครับ
    เพราะเคยเจอปัญหากับคอมเพื่อนประมาณว่า ซื้อการ์ดจอรุ่นใหม่มาเสียบกับเมนบอร์ดรุ่นเก่า แล้วมีปัญหาเมนบอร์ด
    ไม่รู้จักและเข้ากันไม่ได้ หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ
    ก็อาจเป็นได้ แต่ถ้าจะอัพมาเพื่อเล่นเกมสเปคแบบนี้ไม่คุ้มเท่าไหร่ครับ แต่ถ้าใช้ทำงาน office เล่นเน็ตทั่วไปหาการ์ด Pci-e มือสองถูกๆก็ได้ครับ ไม่ถึงพันหรอกครับ

Bookmarks

Bookmarks