overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member pisalja's Avatar

Default ช่วยด้วยครับลำโพงklipsch gma2.1 ของผมเสียงออกข้างเดียวครับ(สายลำโพงช็อต)

อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำร้านที่ซ่อมได้ด้วยครับผมอยู่แถวปิ่นเกล้าหรือท่านสมาชิกท่านใดรับซ่อมก็ยินดีเลยนะครับพอดีสายลำโพงมันไปโดนกัน เสียงไม่ออกเลยครับเครียดมากๆเลยครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ..ขอบคุณไว้ล่วงหน้าเลยครับ

......ไม่ทราบว่าช่างที่บ้านหม้อแบบรอรับได้เลยพอจะไว้ใจได้มั้ยครับ?
    Last edited by pisalja; 16 Apr 2011 at 08:58:49.

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ลองสลับซ้ายขวายังครับ อาจจะไม่ใด้ขาดในตัวซัพ

OverclockZone Member pisalja's Avatar

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    ลองสลับซ้ายขวายังครับ อาจจะไม่ใด้ขาดในตัวซัพ
    ลองแล้วครับ ลำโพงใช้ได้ปกติครับ น่าจะเป็นที่ตัวซับคับ

OverclockZone Member vayukub's Avatar
    ม.เทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์ วิทยาเขตบพิตรพิมุข

เป้นที่ตัวสาย 9 พิน ป่าวครับ

Quote Originally Posted by vayukub View Post
    เป้นที่ตัวสาย 9 พิน ป่าวครับ
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ....พอจะมีวิธีเช็คเบื้องต้นรึป่าวคับ?

OverclockZone Member keang's Avatar

สายลำโพงช็อตแตะกัน ตัวไอซีแอมป์ที่อยู่ในตู้ซับน่าจะเดี้ยงครับ

ลองเสริชดูรูปของรุ่นGMA2.1ไม่เจอสักรูป มีแต่รุ่นGMX2.1

OverclockZone Member vayukub's Avatar
    ม.เทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์ วิทยาเขตบพิตรพิมุข

Quote Originally Posted by pisalja View Post
    ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ....พอจะมีวิธีเช็คเบื้องต้นรึป่าวคับ?
    ลองขยับสายใกล้ๆ หัว 9 พินที่ต่อจากซัฟนะครับ ลองโยกขึ้นโยกลงดู ช้ายบ้าง ขวาบ้าง 5555

ผมว่าเป็นที่ 9 พินนี่ละ ของเพื่อนผมก็เป็นเหมือนกัน

Quote Originally Posted by vayukub View Post
    ลองขยับสายใกล้ๆ หัว 9 พินที่ต่อจากซัฟนะครับ ลองโยกขึ้นโยกลงดู ช้ายบ้าง ขวาบ้าง 5555

ผมว่าเป็นที่ 9 พินนี่ละ ของเพื่อนผมก็เป็นเหมือนกัน
    ลองขยับตามที่ท่านแนะนำแล้วครับ...ไม่หายอ่า..ฮือๆๆๆๆ

OverclockZone Member mujaarm's Avatar
    บางแค สายใต้ใหม่ ตลิ่งชัน

สาย 9 พิน เอามิเตอร์วัดที่หัวท้าย ให้ตรงกันดูว่าสายขาดในมั้ยครับ

Quote Originally Posted by mujaarm View Post
    สาย 9 พิน เอามิเตอร์วัดที่หัวท้าย ให้ตรงกันดูว่าสายขาดในมั้ยครับ
    ผมไม่มีมิเตอร์อ่าคับ...ไม่มีความรู้ทางช่างด้วย..มีท่านสมาชิกท่านใดที่เป็นช่างอยู่แถวๆปิ่นเกล้ามั่งมั้ยคับเครียดกับมันจริงๆ

OverclockZone Member keang's Avatar

" ไม่ทราบว่าช่างที่บ้านหม้อแบบซ่อมรอรับได้เลยจะไว้ใจได้มั้ยคับ? "
    เอาชัวร์ๆ เรายืนดูตอนเค้าทำครับ

ถ้ามีเครื่องมือพวกหัวแร้ง + อยากลองซ่อมเอง ก็รื้อตัวลำโพงแล้วถ่ายรูปข้างในมาโพสให้ดูครับ

--- ถามในกระทู้ก็ได้ครับ ส่วนใหญ่ถ้าไม่มีไรจะเข้ามาอ่านเป็นช่วงๆอยู่แล้ว ---
    --- โพสถามพูดคุยในกระทู้ หลายคนเห็น จะได้มีข้อมูลหลากหลาย ---
    Last edited by keang; 16 Apr 2011 at 10:22:04.

OverclockZone Member mujaarm's Avatar

สาย control pot 9 pin จำได้ว่ามีไม่ได้ใช้อยู่ 2 pin

control pod

Sub Amp

Quote Originally Posted by mujaarm View Post
    สาย control pot 9 pin จำได้ว่ามีไม่ได้ใช้อยู่ 2 pin

control pod

Sub Amp

ท่านเคยแกะมาดูแล้วเหรอครับ...ดูท่าทางจะซ่อมยากมั้ยครับท่าน?

ต้องเป็นรูปโคลสอัพ ที่ตัวชิบไอซีแอมป์ กับ อะหลั่ยใรบริเวณรอบๆตัวชิบไอซีแอมป์

ลืมบอก ที่จริงไม่จำเป็นต้องยกไปหาช่างที่บ้านหม้อก็ได้ครับ
    ของพวกนี้จัดเป็นของพื้นฐานทั่วไป ไม่ได้มีไรลึกลับซับซ้อน ซ่อมPlayerยังยุ่งยากกว่าเยอะ
    พวกร้านซ่อมวิทยุโทรทัศน์เครื่องใช้ไฟฟ้าที่อยู่ใกล้บ้าน เค้าซ่อมให้คุณได้อยู่แล้ว
    อะหลั่ยตัวไหนเสีย เดี๋ยวเค้าก็หามาใส่ให้คุณได้อยู่แล้ว
    Last edited by keang; 16 Apr 2011 at 11:43:02.

รูปมีเท่านี้ครับท่านโก้. Sub Ampเซฟมาจากที่อื่น

ชุดนี้ขายไปนานแล้ว

คุณmujaarmจำเบอร์ไอซีที่เค้าใส่มาได้หรือเปล่า
    ถ้ารู้เบอร์ยังพอเดาเพิ่มได้ นอกจากตัวไอซีแอมป์แล้วจะมีจุดไหนที่มีโอกาสเสียได้อีก
    บางทีผู้ผลิตใส่ตัวป้องกันลำโพงไว้ เช่น ฟิวส์ จะช่วยให้ตัวไอซีแอมป์เสียช้ากว่าปรกติได้ เพราะตัวป้องกันจะเสียก่อน

แต่ถ้าจขกท.ไม่มีเครื่องมือซ่อม ไม่แนะนำให้รื้อ เพราะเดี๋ยวจะมีอย่างอื่นผิดพลาดตามมาได้
    ส่งร้านซ่อม น่าจะเป็นทางเลือกที่เหมาะสมกว่า

----------------------------------------------------------------------------

Old Promedia 2.1

New Promedia 2.1 (ลดต้นทุนการผลิต)
    Last edited by keang; 16 Apr 2011 at 12:05:23.

ไปซ่อมมาเรียบร้อยแล้วครับ เสียไป400บาท สบายใจแฮ...

ดีใจด้วยครับ
    ความสุขจากเสียงเพลงจะได้ไม่ขาดช่วง

สรุป ช่างบอกอะไรเสียครับ

( ลองเช็คละเอียดแล้ว ยี่ห้อนี้ภาคเอ้าพุทใช้ทรานซิสเตอร์ ไม่ใช่ไอซีแอมป์ )

Quote Originally Posted by keang View Post
    ดีใจด้วยครับ
    ความสุขจากเสียงเพลงจะได้ไม่ขาดช่วง

สรุป ช่างบอกอะไรเสียครับ

( ลองเช็คละเอียดแล้ว ยี่ห้อนี้ภาคเอ้าพุทใช้ทรานซิสเตอร์ ไม่ใช่ไอซีแอมป์ )
    เค้าบอกว่าตัวนี้เสียครับ

ไม่ทราบเค้าเรียกว่าอะไรอ่ะ?

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks