overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8
    OverclockZone Member

Default แนะนำร้านที่รับเปลี่ยนฮาร์ดดิสโน๊ตบุคหน่อยครับ (ในพันทิป)

พอดีลองตรวจหา bad sector ของโน๊ตบุค asus ที่บ้าน ปรากฎว่าแดงเป็นรังมดเลยครับ ขึ้นมาเป็นสิบจุด

เลยคิดว่าควรจะรีบเปลี่ยนฮาร์ดดิสดีกว่า ซื้อเครื่องมาปีนึงแล้ว ประกันน่าจะหมด ขี้เกียจเอาเข้าศูนย์ด้วย

เลยอยากถามว่าร้านไหนในพันทิปที่บริการดีๆ รับเปลี่ยนฮาร์ดดิสโน๊คบุคบ้างครับ แล้วใช้เวลานานรึป่าว

(มันมีอาการจอฟ้าด้วยครับ ลอง update window กำลังลงอยู่ดีๆ ก็ฟ้าแล้วจ้าเลย -*- เป็นอยู่สามสี่รอบ)

อาการ

*update windows อยู่ กำลังลงเลย แล้วก็ดันเกิดจอฟ้าขึ้นมา เป็นอยู่ 4 รอบ
    **การเปิดไฟล์รูปบางอัน (ไม่ใช่ไฟล์ใหญ่) เครื่องช้ามาก ขยับเมาท์ไม่ได้เลย
    (ขยับได้แค่บางช่วงเท่านั้น แล้วก็จะนิ่งไปเหมือนเดิม ไฟล์ก็ยังคงเปิดไม่ได้)
    แต่ลองเปิดไฟล์ภาพอันอื่นดู ก็เปิดได้ปกติ -*-
    ***เปิดโปรแกรม HD Tune Pro..... Health Status ขึ้น warning ตรง reallocated sector count กับ current pending sector (ไม่รู้มันคืออะไร)
    แล้วก็ลองทำ error scan ดู ปรากฎว่ามันขึ้นมาแดงเป็นจุดๆยังกะมดแตกรัง (อันนี้คือ bad sector รึปล่าครับ??)
    Last edited by gutfeeling; 16 Apr 2011 at 01:18:55.

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ปกติ notebook asus ประกัน 2 ปีนี่ครับ ยกเว้นรุ่น eeepc กับ notebook บางรุ่น

ลองที่นี่ดูครับ
    http://www.overclockzone.com/forums/...B9%88%E0%B8%99

สมาชิกเรานี่เอง

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

asusรุ่นทั่วไปประกันworldwide2ปีนี่ครับ

อย่าเพิ่งคิดเองเออเอง โทรไปถามศูนย์ก่อนเด้อ(ชอบasusตรงนี้ แต่เกลียดตรงที่ต่อปีที่3มันคิด5พัน -*-)

OverclockZone Member OTARO's Avatar

ปกติ notebook asus ประกัน 2 ครับลองตรวจดูก่อนนะครับ ดูด้านหลัง
    เรื่องที่ลงwindowsแล้วจอฟ้า ถ้าลง XP จอฟ้าแน่นนอนครับ ต้องไปตั้งที่bios จาก sata เป็น Ide ก่อน หรือไม่ก็หาแผ่นรุ้นใหม่ๆที่มี Drive sata หรือลง Win 7 ไปเลยหมดเรื่อง
    แต่ถ้านอกจากนี้แล้ว ยังฟ้าอยู่เสดงว่า NB มีปัญหาแล้วเข้า 0 ดีกว่า

เป็น win 7 ครับ

อ่อ แล้วถ้าเข้าศูนย์ จะรอนานป่ะครับ (ถ้าสมมติต้องเปลี่ยนอะไรซักตัวข้างใน) คือต้องใช้โน๊ตบุคแทบทุกวันอ่ะครับ

OverclockZone Member propro's Avatar
    พันทิพบางกะปิ ซีคอน พาราไดซ์ สุขุมวิท 101/1

นาน ศูนย์มันส่งไปทั้งเครื่อง

OverclockZone Member greatmazinga's Avatar
    พระราม 2 สุขสวัสดิ์ ทุ่งครุ

ผมเคยไปส่งเองที่พระราม 4 ตอนนั้น จอเป็น dead ยาว 1 ซม. ส่งวันอังคารเช้า วันพฤหัสบ่าย ศุนย์โทรมาให้ไปรับเครื่องเลยครับ

แต่กรณีมดขึ้น ไม่แน่ใจเหมือนกัน ลองโทรไปถามดูก็ได้ครับผม

Bookmarks

Bookmarks