overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 25
    OverclockZone Member wa10598's Avatar

Default พัดลมเดิมของAthlon 640ปรับรอบได้หรือเปล่าครับ

คือผมไปโอเวอร์คล๊อกAthlon 640จาก3.0GHzเป็น3.6GHzแล้วอุณหภูมมันสูงเกินไปอะครับ(ใช้เล่นเน็ต60-70องศาใช้เล่นเกม70-80องศาเทสPrime 95 80-90องศา)แต่ถ้าเปิดปกติก็จะอยู่ที่ไม่เกิน50นะครับ(เปิดCool'n'Quietไว้)ปกติเปิดรอบพัดลมให้มันAutoบางทีรอบมันก็สูงบ้างต่ำบ้างอะครับ(โดยปกติประมาณ3000+รอบ)คือผมอยากจะทราบว่ามีวิธีทำให้มันวิ่งเกินกว่านี้มั้ยอะครับ(เคยเห็นมันวิ่ง5000-6000รอบ)คืออยากให้มันวิ่งซัก4000-5000รอบตลอดอะครับจะได้ลดความร้อนCPUลงได้บ้าง รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

OverclockZone Member onspeeds's Avatar

ร้อนมากเลยครับ
    แนะนำเปลี่ยนซิงค์

OverclockZone Member BEAM ME06's Avatar

เปลี่ยนซิ้งเป็นTX3ดีกว่าครับ เย็นขึ้นอย่างเห็นได้ชัด
    http://www.coolermaster.co.th/produc...tegory_id=3565

OverclockZone Member Dasakorn's Avatar

เปลี่ยนซิ้ง เถอะครับ เพิ่มเงินอีกนิดหน่อยแลกมากับความเย็นหลัง oc เบาๆ เถือว่าเป็นการหัด oc เล็กเป็นความรู้ด้วยงบประหยัด

OverclockZone Member noom9888's Avatar

X4 640 ของผมเดิมๆยังพึ่งบริการ TX3 เลยคับ เพราะผมทนกับเสียงพัดลมซิ้งค์เดิมบ่ได้

OverclockZone Member mmilin's Avatar

คิดถึงสมัยเก่า ตอนที่พัดลมหมุน 7200 รอบนะ คุยโทรศัพท์ในรัศมี 10 เมตร คนนึกว่าเที่ยวทะเลทุกที....

พอคิดแล้ว พัดลมเดี๋ยวนี้มันเงียบทุกรุ่นเลย ฮาฮา ว่าไป

ส่วนเครื่องท่าน มันน่าสงสัย MB ร้อนเท่าไหร่เนี่ย ความร้อนแบบนี้มันเหมือนเล่นที่ห้องใต้หลังคาตอนเที่ยงวันไม่เปิดแอร์จริงๆ

OverclockZone Member wa10598's Avatar

คือผมไม่มีงบซื้อซิ้งใหม่อะครับ แต่อยากจะOCเลยอยากจะรู้ว่ามันปรับพัดลมให้รอบสูงขึ้นได้มั้ย เรื่องเสียงไม่เป็นปัญหาครับ(เดี๋ยวเปิดเพลงกลบเสียงเอา)

OverclockZone Member

ห้ามเลยนะครับ สิ่งที่คุณทำมันสวนทางกันครับ อยาก OC ต้องเปลี่ยนซิ้งครับ ซิ้งคุณมันถึงทางตันแล้ว ถึงแม้10000รอบต่อนาทีก็่ร้อนอยู่ดีครับ

OverclockZone Member WildFang-X's Avatar

ถ้าคิด OC ต้องเปลี่ยนซิงค์ เพราะซิงค์เดิมเอาไม่อยู่นะครับ

ระวัง CPU จะไปครับ และอีกอย่างซิงค์เดิม ไม่สามารถปรับรอบได้ครับ

OverclockZone Member mmilin's Avatar

อยากให้คอมเย็น คิดแบบขั้นตอนดังนี้

1.ห้องร้อนไหม ถ้าห้องร้อนถึง 40องศา หาทางทำให้ห้องเย็นขึ้นก่อน(ห้องปกติไม่ควรเกิน 35 องศา ไม่งั้นจะบ้าทั้งคนและเครื่อง)
    2.เมื่อผ่านข้อ 1 ให้ดูความร้อนบอร์ด เปิดทิ้งไว้เฉยๆ ไม่ควรเกิน 40 องศา ทำงานหนัก 1 ชม.ไม่ควรเกิน 50 องศา ถ้าเกินให้เปิดฝาเคส หาพัดลมบ้านเป่า
    3.ทำตามข้อ 2 แล้วไม่เย็นขึ้น แสดงว่าเคสเรามีฝุ่นเป็นเกราะคุ้มกาย หาแปรงสีฟันแปรงทาสี มาปัดๆทิ้งไปบ้าง
    4.เมื่อบอร์ดความร้อนไม่เกิน 50 องศา ดูCPU ถ้าเปิดทิ้งไว้ น่าจะร้อนไม่เกิน บอร์ด +5องศา และ Full Load ไม่เกิน +20องศา ถ้าเกินนั้นเช็คไฟ CPU สำหรับระบบระบายลม ไฟจ่าย CPU ไม่ควรเกิน 1.5V (ถ้าไม่ OC แค่ 1.25 ก็พอ)
    5.ปรับไฟตามข้อ 4 แล้วอุณหภูมิยังสูงอยู่ ให้เช็คซิลิโคนประสาน ว่าแนบสนิท อาจจะเอาออกมาล้างทิ้งแล้วทาใหม่

ทำครบ 5 ข้อแล้วถึงจะมาเช็คพัดลม
    พัดลมในระบบปกติจะหมุนที่ 2000-5500 รอบ มีระบบปรับรอบที่ตัวพัดลมเอง และระบบบอร์ด ที่ตัวพัดลมจะวัดปริมาณลมที่ผ่านใบพัด ลมผ่านน้อยพัดลมจะเร่งเอง(ลองแบมือบังพัดลมชิดๆดู พัดลมจะเร่งรอบเอง) ระบบบอร์ดจะเป็นการจำกัดไฟเลี้ยงพัดลม แปรผันตามอุณหภูมิ CPU (ยิ่งร้อนยิ่งแรง) สิ่งที่เราพอทำได้เกี่ยวกับระบบพัดลมคือการปิด ระบบลดรอบพัดลมใน bios (จะอยู่ในพวก Hardware Monitor) แต่การปรับรอบของตัวพัดลมเองไม่สามารถแก้ไขได้ เมื่อปิดแล้วพัดลมจะหมุนได้ 3000 ถึง 6000 รอบ โดยที่เราทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้

ลองดูตามขั้นตอนเหล่านี้ก่อนนะคะ ว่าเราสามารถแก้ไขตรงจุดไหนได้บ้าง ถ้าเราไม่แก้ไข แล้วยังตื้อจะเอาให้ได้ ระวังจะมีของเสียนะคะ

OverclockZone Member pokkystr's Avatar

มันผิดหลักนะครับ ที่คิดจะไม่เปลี่ยนซิ้งแล้วจะOC สูงๆ
    ก็แก้ไม่อยากนะครับ
    1 ลดการ OC ลง จาก 3.6 ไป 3.2-3.4 และ ลดไฟลง ??
    ว่าแต่ตอนนี้ไฟเท่าไรครับ 1.5หรือป่าว ฮ๋าๆ
    2 ก็คงต้องเปลียนซิ้งจริงๆนั้นแหละครับ TX3 มือ 2 300-400 เองครับ ไม่แพงเลยถ้าเทียบกับการที่ใช้ แบบนี้แล้วCpuไหม้ ซะ อิอิ

ขอให้สนุกกับการเล่นคอมครับ

OverclockZone Member kphantom's Avatar

#10 +10 เป็นหลักเป็นการดีมาก เห็นด้วย

Quote Originally Posted by mmilin View Post
    อยากให้คอมเย็น คิดแบบขั้นตอนดังนี้

1.ห้องร้อนไหม ถ้าห้องร้อนถึง 40องศา หาทางทำให้ห้องเย็นขึ้นก่อน(ห้องปกติไม่ควรเกิน 35 องศา ไม่งั้นจะบ้าทั้งคนและเครื่อง)
    2.เมื่อผ่านข้อ 1 ให้ดูความร้อนบอร์ด เปิดทิ้งไว้เฉยๆ ไม่ควรเกิน 40 องศา ทำงานหนัก 1 ชม.ไม่ควรเกิน 50 องศา ถ้าเกินให้เปิดฝาเคส หาพัดลมบ้านเป่า
    3.ทำตามข้อ 2 แล้วไม่เย็นขึ้น แสดงว่าเคสเรามีฝุ่นเป็นเกราะคุ้มกาย หาแปรงสีฟันแปรงทาสี มาปัดๆทิ้งไปบ้าง
    4.เมื่อบอร์ดความร้อนไม่เกิน 50 องศา ดูCPU ถ้าเปิดทิ้งไว้ น่าจะร้อนไม่เกิน บอร์ด +5องศา และ Full Load ไม่เกิน +20องศา ถ้าเกินนั้นเช็คไฟ CPU สำหรับระบบระบายลม ไฟจ่าย CPU ไม่ควรเกิน 1.5V (ถ้าไม่ OC แค่ 1.25 ก็พอ)
    5.ปรับไฟตามข้อ 4 แล้วอุณหภูมิยังสูงอยู่ ให้เช็คซิลิโคนประสาน ว่าแนบสนิท อาจจะเอาออกมาล้างทิ้งแล้วทาใหม่

ทำครบ 5 ข้อแล้วถึงจะมาเช็คพัดลม
    พัดลมในระบบปกติจะหมุนที่ 2000-5500 รอบ มีระบบปรับรอบที่ตัวพัดลมเอง และระบบบอร์ด ที่ตัวพัดลมจะวัดปริมาณลมที่ผ่านใบพัด ลมผ่านน้อยพัดลมจะเร่งเอง(ลองแบมือบังพัดลมชิดๆดู พัดลมจะเร่งรอบเอง) ระบบบอร์ดจะเป็นการจำกัดไฟเลี้ยงพัดลม แปรผันตามอุณหภูมิ CPU (ยิ่งร้อนยิ่งแรง) สิ่งที่เราพอทำได้เกี่ยวกับระบบพัดลมคือการปิด ระบบลดรอบพัดลมใน bios (จะอยู่ในพวก Hardware Monitor) แต่การปรับรอบของตัวพัดลมเองไม่สามารถแก้ไขได้ เมื่อปิดแล้วพัดลมจะหมุนได้ 3000 ถึง 6000 รอบ โดยที่เราทำอะไรไม่ได้มากกว่านี้

ลองดูตามขั้นตอนเหล่านี้ก่อนนะคะ ว่าเราสามารถแก้ไขตรงจุดไหนได้บ้าง ถ้าเราไม่แก้ไข แล้วยังตื้อจะเอาให้ได้ ระวังจะมีของเสียนะคะ
    ขอบคุณครับ
    1.ห้องผมห้องแอร์ครับ อุณหภูมิห้องน่าจะอยู่ที่ประมาณ25องศาครับ
    2.บอร์ดผมเปิดปกติประมาณ38-40ถ้าปล่อยทำงานหนักประมาณ42-50องศาครับ
    3.เคสแทบไม่มีฝุ่นเกาะครับ(เช็ดหรือปัดเป็นประจำ)
    4.เกินอย่างชัดเจนครับ ไฟจ่ายCPUอยู่ที่4.2ครับ ส่วนไฟเลี้ยงพัดลมปรับไม่เป็นครับ ช่วยสอนด้วยครับ
    5.ทาใหม่แล้วมันช่วยให้ลดได้ประมาณกี่องศาครับ(ช่วยแนะนำซิลิโคนดีๆและไม่แพงด้วยครับ)
    6.ปิดระบบลดรอบพัดลมแล้วครับ

Quote Originally Posted by pokkystr View Post
    มันผิดหลักนะครับ ที่คิดจะไม่เปลี่ยนซิ้งแล้วจะOC สูงๆ
    ก็แก้ไม่อยากนะครับ
    1 ลดการ OC ลง จาก 3.6 ไป 3.2-3.4 และ ลดไฟลง ??
    ว่าแต่ตอนนี้ไฟเท่าไรครับ 1.5หรือป่าว ฮ๋าๆ
    2 ก็คงต้องเปลียนซิ้งจริงๆนั้นแหละครับ TX3 มือ 2 300-400 เองครับ ไม่แพงเลยถ้าเทียบกับการที่ใช้ แบบนี้แล้วCpuไหม้ ซะ อิอิ

ขอให้สนุกกับการเล่นคอมครับ
    ตอนนี้ไฟอยู่ที่1.42ครับ แล้วถ้าใช้ไปแบบนี้มันจะมีผลเสียเยอะมั้ยอะครับ CPU จะใช้ได้เกิน3ปีหรือเปล่าครับ
    ขอบคุณผู้รู้ทุกท่านที่เข้ามาตอบด้วยครับ

OverclockZone Member onspeeds's Avatar

อุณหภูมิห้อง25องศา cpuร้อนขนาดนี้แสดงว่าร้อนจริงๆครับ เปลี่ยนซิงค์เถอะครับ เสียงเบาลงด้วยนะ

Quote Originally Posted by onspeeds View Post
    อุณหภูมิห้อง25องศา cpuร้อนขนาดนี้แสดงว่าร้อนจริงๆครับ เปลี่ยนซิงค์เถอะครับ เสียงเบาลงด้วยนะ
    ถ้าผมใช้แบบนี้ต่อไปCPUจะมีอายุอีกประมาณกี่ปีครับ

OverclockZone Member korojang's Avatar

ทำไมมันร้อน จังอะ
    ของผม ใช้ Atlon 635 2.9 @ 3.5 ซิงค์เดิม นะ ความร้อนค่ำๆ อยู่ไม่เกิน 38-40
    ร้อนแค่ ไม่เกิน 50 ห้องเดิมๆไม่มีแอร์ บ้านหลังคาสังกสี 555+ (คิดดูห้องร้อนขนาดไหน...)
    "" พัดลม ซิง วิ่ง ไม่เกินครึ่ง
    Main GM-880GA
    Last edited by korojang; 16 Apr 2011 at 20:13:09.

Quote Originally Posted by korojang View Post
    ทำไมมันร้อน จังอะ
    ของผม ใช้ Atlon 635 2.9 @ 3.5
    ร้อนแค่ ไม่เกิน 50 ห้องเดิมๆไม่มีแอร์ บ้านหลังคาสังกสี 555+ (คิดดูห้องร้อนขนาดไหน...)
    "" พัดลม ซิง วิ่ง ไม่เกินครึ่ง
    Main GM-880GA
    แรกๆก็ไม่ร้อนนะครับ หลังๆสงสัยเทสบ่อยเกิน ซิลิโคนแห้งแน่เลย ใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member korojang's Avatar

อาจจะมีสวนนะครับ ลองทาใหม่ดู ครับ ของผม ซื้อมา จะเหยียบปีละ ยังไม่ได้ ทาใหม่เลย

ถ้าความร้อนระดับนี้สามารถอยู่ได้อีกประมาณกี่ปีครับ

รูปนี้ถ่ายตอนหน้าหนาว CPU วิ่งเต็ม 1.472 เต็มๆ Windows Xp - -*

รูปนี้ถ่ายวันนี้ดูองศาก็น่าจะรู้ - -* CPU วิ่งเต็ม 1.472 เต็มๆ Windows 7 อีก

"ลองเทรียบเอานะครับ"

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks