overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member

Default อยากทราบข้อแตกต่างGTA San กับ GTA IV

อยากทราบว่า ข้อแตกต่างของGTA ทั้ง2ภาคนี้ครับ ภาคSan กับ GTA IV แตกต่างกันอย่างไร จุดเด่นของทั้ง2ภาค มีจุดไหนเพื่มเติมขึ้นมา หรือจุดไหนที่ภาคอื่นไม่มี ใครที่เล่นแล้ว ช่วยอธิบายหน่อยนะครับ อยากรู้ครับ เผื่อจะได้หามาเล่นบ้าง

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member P@RN's Avatar

ภาค 4 ภาพสวยกว่ามากๆครับ

แต่โดยส่วนตัวผมว่าภาค San สนุกกว่าครับ สังคม บรรยากาศชนบท มันเหมาะแก่การขับรถเล่นจริงๆครับ

แล้วภาค4 มีระบบการเล่นที่ ภาคSan ไม่มีหรือเปล่าครับ หรือว่า แค่ภาพสวยกว่าภาคก่อนๆ เท่านั้น ภารกิจของภาค4 สนุกกว่าภาคSan ไหมครับ...

OverclockZone Member Raidmax_K's Avatar

Red face

หมายถึง gameplay ที่แตกต่างเหรอครับ ?

ก็คงจะต่างกันที่ภาค san andreas มันออกแนวย้อนยุค ประมาณปี 90
    แต่ภาค iv จะอยู่ในยุคปัจจุบัน (ทุกอย่างดูใหม่หมด) และภาค iv จะได้เล่นในเมือง liberty city ที่จำลองมาจากมหานคร new york city ของสหรัฐฯ

การรับประทานทรัพยากรเครื่อง
    ภาค san andreas เกมมันเก่าแล้ว แต่ในยุคนั้นก็ถือว่าเป็นเกมที่ใช้สเปคเครื่องปานกลางนะ
    แต่ภาค iv ในยุคที่ออกมาใหม่ๆ ถือว่าเป็นเกมที่รับประทานทรัพยากรเครื่องสูงมาก แม้กระทั่งทุกวันนี้ก็ตาม

OverclockZone Member kantonick's Avatar
    หนองคาย ขอนแก่น อุดร

เอนจินต่างกัน

กราฟฟิกภาค 4 อลังการกว่ามาก

ส่วนระบบการเล่นก็คล้ายๆกัน

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

ผมชอบเมืองในภาค San มันใหญ่ดี มีหลากหลายสภาพภูมิประเทศ มีเขาให้ปีนด้วย ชอบมาก ขี่รถ เครื่องบิน รอบเมือง

หวังว่าภาคต่อไปคงจะเอาเมืองแบบนี้มาทำอีก

SAN เป้นภาคเดียว ที่ผมไม่ชอบ แล้วไม่เคยคิดจะเล่นเลย ตอนนั้นผมเล่นภาคสุดท้าย Vice City แล้วข้ามไปเล่น IV เลย

ผมว่า ภาค SAN ผมรู้สึกมันเหมือนแบบ ป่วนเมืองมากกว่าครับ ออกแบบเวอร์ๆ ขับเครือ่งบินรบไรงี้ ผมไม่ชอบอะครับ เพราะมันเวอร์ๆ ไม่เหมือนจริง ไม่ค่อยมีอะไร

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

ส่วนตัวผม San Andrea เป็นภาคที่คุ้มโคตรๆ ครับ

เนื้อเรื่องยาว ภารกิจเยอะ เล่นได้นาน....

ผมเล่นเดือนนึงน่ะครับ วันละ 4 ชั่วโมง กว่าจะจบได้น่ะครับ...

OverclockZone Member gamesdeath's Avatar
    ►Grindcore Fan club.♂ ♫ Mafia Cat ♫

gameplay

GTA San ภารกิจมากมาย มีรายละเอียดตัวละครที่ยิบย่อย เมืองใหญ่ (เช่นฟิตหุ่นให้สมส่วน) Mod ได้มากมาย จนกลายเป็นเกมอื่นเลยก็ได้

GTA4 ภารกิจเยอะ (แต่ไม่เท่า San) ลดรายละเอียดยิบย่อยตัวละครลง (ไม่ต้องฟิตหุ่นล่ะ) AI ในเกมดูมีชีวิตมากขิ้น (แต่ยังดูโง่ๆอยู่ดี) Mod ยังมีอยู่ แต่ยังเปลี่ยนแค่รถ ในเกม

กราฟฟิค

GTA IV แน่นอนสวยกว่าเยอะ เพราะออกมาหลัง SAN หลายปีที่เดี่ยว

ความครบครับ ผมว่า San สมจริงกว่า มีรถไฟ เครื่องบินโบอิ้งให้ขับด้วย

OverclockZone Member chawin007's Avatar

ผมไม่ชอบ San

พระเอก คนสีผิว ฮ่าๆๆ
    กว้างเกิน ดูเงียบเหงา
    เมืองดูบ้านๆ

มีจักรยาน กับไม่มี ไง

OverclockZone Member lookkrit's Avatar

ภาคก่อน san กับ IV ตัวเอกว่ายน้ำไม่เป็นทั้งสิ้น 5555

OverclockZone Member Ukimura's Avatar
    สุพรรณบุรี-นครปฐม-ศาลายา

แนะนำว่าเล่นทั้งสองภาคเลยครับ ดีคนละอย่าง

OverclockZone Member maskofice's Avatar

เห็นเขาว่าภาค San นี่ ตัวที่เล่นจำลองมาจาก 50Cent ใช่ป่าวครับ

OverclockZone Member level7015's Avatar
    พันทิพย์ประตูน้ำ Only

san ผมไม่ชอบตรงโทนทีเหลืออะครับดูร้อนๆ ชอบ vice สีชมพูสวยดี

OverclockZone Member ~Megane~'s Avatar

ผมว่ามันก็สนุกทั้ง 2 ภาคน่ะ

OverclockZone Member gamesdeath's Avatar
    ►Grindcore Fan club.♂ ♫ Mafia Cat ♫

ภาค San แต่ Mod กันสุดๆ กลายเป็นเกมจำลองนารูโต๊ะไปเลย55+

OverclockZone Member level7015's Avatar
    พันทิพย์ประตูน้ำ Only

GTA Classics Steam ลด75% วันเดียวเท่านั้น

OverclockZone Member ZervZ's Avatar

SA จะออกไปทาง RPG มากกว่าโข
    ทั้งแต่งตัว เสริมหล่อ ฟิตหุ่น หาเมีย ซื้อบ้าน มันเป็นองค์ประกอบหนึ่งที่ผมว่าทำให้คนเล่นอินไปกับเกมนะ
    เนื้อเรื่องออกไปทางแก๊งซ่า ออกแนวแซ๊บ เหมาะกับพวกวัยโจ๋ แต่ผมก็ว่าสนุกดี(จริงๆ ผมสนุกทุกภาคอ่ะ ตั้งแต่ GTA 1 - -)
    เกมการเล่นมันออกเวอร์ๆ แต่ก็เป็นแบบนี้มาตั้งแต่ GTA 3 แล้วมั้ง ยิงกันหน้าด้านๆ ไม่ต้องหลบ เพราะหลบไม่ได้ -*-
    เป็นหนึ่งในภาคที่ผมว่าทาง Rockstar คิดเหมือนสมัยพัฒนา 1 ไป 2 คือ เมืองใหญ่ขึ้น สถานที่เยอะขึ้น มีอะไรทำมากขึ้น

ในขณะที่ IV ออกไปทางพัฒนาความลึกของเมือง
    คือ ภาคเก่าๆ ซอยมีไม่กี่ซอย ไม่ค่อยมีซอยตัน ไม่ค่อยมีทางไฮเวย์
    ในขณะที่ IV มีหมด ไฮเวย์เอย ทางต่างระดับ ทางลอด การขับรถที่ดูเป็นรถมากขึ้น
    ตึกรามบ้านช่องแออัด ให้บรรยากาศเมืองจริงๆ พื้นที่ไม่ใหญ่ แต่แน่น
    ในขณะที่ภาคเก่าๆ ออกไปทาง ใหญ่ๆ แต่ไม่แน่น
    ส่วนเนื้อเรื่องจะไปทางผู้ใหญ่ เป็นหนังดราม่ามากกว่าภาค SA เนื้อเรื่องค่อนข้างแน่น
    ผมว่า ภาคนี้ขายความแน่น มากกว่าความใหญ่ครับ
    ผมก็ว่าสนุกอีกนั่นแหละ - -

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks