overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member crazyjak's Avatar

Default คอมพิวเตอร์ pc มองไม่เห็นสาย usb ยาว 10 เมตร ไม่เห็น

พอดีผมซื้อสาย usb ยาว 10 เมตร สายอ่อนมา เพื่อจะเอาไว้เสียบ Wireless USB Adapter แต่พอเสียบสายแล้วเครื่องมันมองไม่เห็นสายที่ซื้อมาอ่ะครับ ไม่ทราบว่าจะต้องแก้ไขยังไงดีครับ

รบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับผม
    Last edited by crazyjak; 16 Apr 2011 at 16:54:21.

OverclockZone Member golf47's Avatar

สายยาวจังไฟไม่พอรึปล่าว

OverclockZone Member

ลดความยาวสายครับ
    สาย USB มีทองแดง 4 เส้นเป็นไฟ+- 2 เส้น สัญญาณ+- อีก 2 เส้น
    ปัญหาอยู่ที่สัญญาณนี่แหละ สายยาวมากๆสัญญาณมันส่งกลับไม่ถึง แม้เราจะใส่ Hub เพิ่มไฟให้มันจนล้นก็ตาม
    ผมเห็นมีสาย USB 10M ขายในห้อง Market ยืนยันว่าใช้งานได้ แต่ผมไม่เคยลองนะ
    ผมลองสายธรรมดา 5M ยังไม่ค่อยรอดเลย ^^

OverclockZone Member crazyjak's Avatar

ไม่ทราบเหมือนกันครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องนี้ด้วย ไม่ทราบว่าจะแก้ไขหรือดัดแปลงยังไงได้บ้างครับ นั่งลองทั้งคืนเลย....ตึ้บเลยครับ

ผมต้องลดสายลงเหรอครับ ยังไงผมจะลองกลับไปลองทำดูนะครับ

ยังรอความเห็นของท่านอื่นๆมาประกอบด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกท่านมากครับ
    Last edited by crazyjak; 16 Apr 2011 at 17:04:45.

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

ไม่ได้หรอกครับ... ผมลองมาหลายสายแล้ว อย่างเก่งได้สัก 3-5เมตร ครับ (3เมตรมีหวัง... 5เมตรต้องลุ้น)

ส่วน10เมตรนี่ผลลองทั่งเอาHUBที่เสียงไฟเลี้ยง5v ไปพ่วงที่ปลายสายแล้ว ผลก็คือไม่ได้

เวลาต่อยาวๆนี่ พวก printer จะพอมีหวังครับ...
    แต่ถ้าเป็น Flashdrive, HDD, Wifi พวกนี้98%หมดสิทธิ์ครับ

ton_secmu
    Guest

ตามนั้นครับผม สุดๆ ได้ไม่เกิน 5 เมตรอ่ะครับ ลองมาละ 10M ต่อกับ Alfa 1W ให้ลูกค้า ไม่รอดเลย TT____TT"

สุดๆ ไม่เกิน 5 ครับผม ^^

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

ผมเคยแทบ จะเอาสายแลน10m ราคา450บาท กะจะเอาไป"มัดคอ"คนขาย (ตายซะเถอะ...หลอกขายตรู่)

OverclockZone Member mballx's Avatar

สงสัยต้องเสีย 2 ต่อ ซื้อฮับยูเอสบีที่มีไฟเลี้ยงมาต่อเพิ่ม

Quote Originally Posted by mballx View Post
    สงสัยต้องเสีย 2 ต่อ ซื้อฮับยูเอสบีที่มีไฟเลี้ยงมาต่อเพิ่ม
    555+ จัดมีดคมๆสัก1อัน ตัดสาย 10m ก่อนสะเลย... (ก็ยังงงอยู่ ว่ามันจะทำสาย 10m มาทำไม๊)

ton_secmu
    Guest

ต้นสังเกตุ ดูอีกที ไฟล์เลี้ยงบอร์ด ของแต่ละยี่ห้อ ก็มีส่วนนะครับ บอร์ด Asus ที่ เป็น AMD ต้นใหม่ๆ ไฟอ่อน มากๆเลย ต้องใช้ 7 HUB USB เข้าช่วย แต่ บอร์ด intel ทั่วไป ไม่เคยเห็นมันมีปัญหาเลยอ่ะครับ สังเกตุมาเยอะละ แปกใจอยู่เหมือนกัน เอาพัดลมน้อยสีชมพู ของต้นไปเสียบ มันก็หมุน ช้าด้วย ^^

OverclockZone Member Dfrsce's Avatar

ซื้อ usb hub wireless เลย ทางออกสุดท้าย

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

สายกาก ไอ้สายขาวๆ เส้นอ่อนนุ่มนิ่มใช่มั้ย ?
    เอามิเตอร์ดิจิตอลวัดความต้านทานแล้วจะอึ้ง ผมมีสองเส้น ขนาด 5เมตร เน่าทั้งคู่เลย เครื่องพิมพ์แบบหัวเข็ม LQ300+ เห็นบ้างไม่เห็นบ้าง พิมพ์ๆไปมีหยุด - -"

ผมไม่ซื้อแล้ว ใช้แต่แบบสีใสๆแทน ที่มันจะออกแข็งๆหน่อย ใช้แบบ 10M. ต่อเครื่องพิมพ์ข้างนอกสบายๆ (ขี้เกียจแชร์จากเครื่องข้างนอก)
    อีกอัน พี่ชายเอาไปต่อ Aircade ไปแขวนที่ระเบียง ก็แจ่มใช้ได้

ว่าๆไป ที่ผมเคยคิดจะลองทำ USBด้วยสายแลน ตอนนี้ก็ยังไม่ได้ลองทำเลย อิๆ (อยากได้สาย CAT6 หรือ CAT5 กิ๊กๆ.. ยังไม่มีเลย)

OverclockZone Member ba5nanas's Avatar

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    ไม่ได้หรอกครับ... ผมลองมาหลายสายแล้ว อย่างเก่งได้สัก 3-5เมตร ครับ (3เมตรมีหวัง... 5เมตรต้องลุ้น)

ส่วน10เมตรนี่ผลลองทั่งเอาHUBที่เสียงไฟเลี้ยง5v ไปพ่วงที่ปลายสายแล้ว ผลก็คือไม่ได้

เวลาต่อยาวๆนี่ พวก printer จะพอมีหวังครับ...
    แต่ถ้าเป็น Flashdrive, HDD, Wifi พวกนี้98%หมดสิทธิ์ครับ
    +1 อิอิ ของผม ต้องเป็น router กินไฟ 5+

ของผม 10 เมตร >.< ยังแรงได้เพราะ router ผมกินไฟเยอะ

OverclockZone Member skylockerz's Avatar

ผมเคยลองอยู่นะ สาย usb 10 m ใช่งานช่วงแรกแปลกแฮะมันใช้ได้ปกติดี แต่พอลองไปนานๆ สัก1-2ชม.มันติดๆหลุด แต่พอเปลี่ยนมาเป็น 5 m ไม่มีปัญหา ส่วนหนึ่งคงเป็นที่บอร์ดด้วยอะนะ เคยลองกับคอมสองเครื่อง เครื่องไม่เจอเลย กับอีกเครื่องก็ตามที่ผมบอกใช่ได้ช่วงแรกๆ นานติดๆหลุด

OverclockZone Member chosokabe1's Avatar

เอา สาย lan มาแปลง หัว เป็น usb สิครับ น่าจะได้ นะ เพราะผมสั่งเขาทำ อยู่

OverclockZone Member YON7848's Avatar

ผมทำไว้เมื่อนานมาแล้วแต่ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่

http://www.overclockzone.com/forums/...B9%88%E0%B8%B2

ตามนี้ครับ

OverclockZone Member exit's Avatar

ของปลอมหรือเปล่า

มันต้องเอาแท่งเฟอร์ไรท์มาครอบหรือเอาสายมาพันรอบก็ได้ครับ หรือใช้แม่เหล็กไปเลยก็น่าจะได้เพราะแท่งเฟอร์ไรท์มันก็ทำมาจากแม่เหล็กผสมคาร์บอนไว้เพิ่มความเข้มของสัญญาณครับหรือลดการรบกวนจากสัญญาณภายนอก

ใช้สาย lan แทนก็พอไหวครับ หั่นหัวแล้วบัดกรีเอา

ขึ้นกับ amp ที่ board มันจ่ายมา ด้วยส่วนหนึ่งครับ ถ้าอุปกรณ์กินไฟมาก ก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ

ถ้าเอา meter วัดปลายสาย แล้วไฟมา 5volt + amp ถึง ก็ใช้ได้ครับ แต่สายสำเร็จ ส่วนใหญ่จะ drop เพราะจริงๆ usb มันได้ราวๆ 5เมตรเท่านั้นแหละ (มาตรฐาน)

Last edited by aumsza; 17 Apr 2011 at 15:59:27.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks