overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6
    OverclockZone Member kheejiam's Avatar

Default ASUS X42DE ดีไหมครับ ท่านที่ใช้รุ่นนี้อยู่หรือรู้จักรุ่นนี้ดีช่วยแนะนำหน่อย...

ใช้ทำงาน photoshop เป็นหลัก เกมออนไลน์เป็นรอง ดูหนังฟังเพลง ท่องเน็ต ทั่ว ๆ ไป เวลาไปเรียน
    เพราะอยู่บ้านมี pc ตัวเทพอยู่แล้ว อิอิ
    แรก ๆ ตั้งใจจะสอย ASUS A42JP-VX022D แต่ว่าหาไม่ได้เลย สั่งไปแล้วเขาบอกไม่มีของ
    ถ้าหาก ASUS X42DE ไม่ไหวก็ตั้งใจจะกัดฟันถอย A43E-VX051D แทน
    ก็เลยอยากถามผู้ที่มีประสบการณ์ด้านโน๊ตบุ๊คช่วยแนะนำ
    เพราะนี่จะเป็นโน๊ตบุ๊คตัวแรกในชีวิตผม ถ้า ASUS X42DE มันโอเคก็ไม่อยากจ่ายแพงกว่านี้
    หรึอถ้ามีตัวอื่นที่คุ้มกว่านี้ผมก็ขอคำแนะนำด้วย
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

ADOBE Photoshop CS4System requirements
    Windows

* 1.8GHz or faster processor (ต้องการ CPU 1 Core ที่มีความเร็ว 1.8 GHz ขึ้นไป X42DE มี 3 Core 2.1 Ghz ต่อ 1 Core สบายๆชิว )
    * Microsoft? Windows? XP with Service Pack 2 (Service Pack 3 recommended) or Windows Vista? Home Premium, Business, Ultimate, or Enterprise with Service Pack 1 (certified for 32-bit Windows XP and 32-bit and 64-bit Windows Vista)
    * 512MB of RAM (1GB recommended) ( แรมขั้นต่ำ 512MB ( 1GB แนะนำให้ใช้ จะได้ลื่นๆ)) X42DE แถมมา 2GB ผ่านสบายๆ
    * 1GB of available hard-disk space for installation; additional free space required during installation (cannot install on flash-based storage devices)
    * 1,024x768 display (1,280x800 recommended) with 16-bit video card
    * Some GPU-accelerated features require graphics support for Shader Model 3.0 and OpenGL 2.0
    * DVD-ROM drive
    * QuickTime 7.2 software required for multimedia features
    * Broadband Internet connection required for online services*

ที่มา : http://store.adobe.com/store/en_us/p...ystemreqs.html

ASUS X42DE คุ้มเสีย ยิ่งกว่าคุ้มครับ กับการใช้งานแค่นี้ มันทำอะไรได้มากกว่านี้อีกเยอะ เล่นเกม 3D ก็ได้ ปรับกราฟิกกลางๆ เพราะการ์ดจอ ไม่แรงมาก

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

Minimum System Requirements of Adobe Photoshop cs5

To see if your PC is ready Adobe Photoshop cs5, Your computer system must have the following minimum requirements :

Windows

* Intel? Pentium? 4 or AMD Athlon? 64 processor CPU ยุคปัจจุบันแรงกว่ามาก
    * Microsoft? Windows? XP with Service Pack 3; Windows Vista? Home Premium, Business, Ultimate, or Enterprise with Service Pack 1 (Service Pack 2 recommended); or Windows 7
    * 1GB of RAM เครื่องยุคปัจจุบัน แถมมาอย่างต่ำ 2GB
    * Some GPU-accelerated features require graphics support for Shader Model 3.0 and OpenGL 2.0

* 1GB of available hard-disk space for installation; additional free space required during installation (cannot install on removable flash-based storage devices)
    * 1024?768 display (1280?800 recommended) with qualified hardware-accelerated OpenGL graphics card, 16-bit color, and 256MB of VRAM โน๊ตบุ๊ก ในปัจจุบัน จอรองรับ 1366 x 768 หมดแล้ว การ์ดจอแยก มี แรมการ์ดจอ 512MB (VRAM) เป็นอย่างต่ำ ผ่านสบายๆ

* DVD-ROM drive
    * QuickTime 7.6.2 software required for multimedia features
    * Broadband Internet connection required for online services*

ที่มา : http://minimumsystemrequirements.net...oshop-cs5.html
    Last edited by MIRAGE2000; 16 Apr 2011 at 17:35:24.

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

ดี+คุ้มสุด ณ ตอนนี้เเล้วครับ ความเเรงการ์ดจออาจเป็นรอง VX22D เเต่เท่าที่ดูการใช้งานเน้นเกมออนไลน์นิครับ 6470 เเรงกว่า 5470 เกือบ 2 เท่า เเล้ว P960 ก็เป็น CPU 4 คอร์เเท้ๆ ถึงความเร็วจะเเต่ 1.8 เเต่ผมว่าไม่เเพ้ i5 480 เเน่นอนครับ เเล้วเกมต่างๆ ยังไงซะ 6470 เล่นได้หมดเเน่นอนครับ เพราะพี่ด้านบนใช้การ์ดจอ 4570 เล่นได้ทุกเกมเลย เเต่ต้องปรับลดมาหน่อย ฟันธงว่าโอเคที่สุดเเล้วละครับในงบขนาดนี้

OverclockZone Member kheejiam's Avatar

ขอบคุณ MIRAGE2000 และ Heer_nut มากนะครับสำหรับความคิดเห็นที่มีประโยชน์กับผมมากเลย
    คุณ MIRAGE2000 ชี้ตรงจุดดีมากทำให้ผมหายกังวลใจไปเลย
    Heer_nut ก็จัด มาได้อย่างเหมาะเจาะโดนใจ ถึงจะไม่ได้บอกว่าเป็นตัวไหนแต่ผมรู้ว่าคือ ASUS X42DY-VX039D
    ซึ่งราคาไม่ต่างจากตัวที่ผมถามไม่มากนัก เหมือนรู้ใจกันเลยที่เดียว
    ASUS X42DY-VX039D น่าจะลงตัวที่สุดสำหรับผมละ
    ต่างจังหวัดเลยหาของยากนิด
    ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member flexible's Avatar

ส่วนตัวใช้ ASUS x42de-vx085d อยู่ครับ CPU เป็น N830 X3 2.1 Ghz ทำงานผมว่าโอเค ด้าน multiprogram ทำได้ดีครับแต่ HD 5470 มันอ่อนไปหน่อยสำหรับคอเกมแต่ ราคา 13900 เองนะท่าน แต่ถ้าซื้อตอนนี้เพิ่มอีก 1000 ซื้อตัว P960 ดีกว่า เป็น 4 core แท้ + กับ HD 6470 น่าจะแรงกว่า HD 5470 แบบเห็นผลได้นิดหน่อย

Bookmarks

Bookmarks