overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 91
    OverclockZone Member 3dman's Avatar

Default ผมรู้สึกว่า AOC IF23 ไม่เหมาะกับการเล่นเกมอย่างแรง (กึ่งรีวิวสั้นๆ)

หลังจากที่ซื้อมาใช้ได้ 2 เดือนเต็ม และลงเกมไว้ใน PC เพื่อทดสอบกว่า 20 เกม

ความคิดเห็นส่วนตัวของผม มองว่าจอ AOC IF23 ไม่เหมาะสำหรับเอามาใช้เล่นเกม

สาเหตุหลักๆก็คือค่ารีเฟรชเรทที่ช้าเกินไป 6ms

เกมที่ต้องมีการเคลื่อนไหวของภาพหน้าจอเร็วๆอย่างเช่นเกมกีฬา PES FIFA NBA และ เกมแนว FPS บางเกม เล่นไปแล้วเห็นเลยว่าเกิดการเบลอของภาพขณะเคลื่อนไหว ซึ่งทำเอามึนได้ง่ายๆ ( บางคนอาจจะเถียงว่าไม่มีใครไปนั่งสังเกตุขนาดนั้นหรอก) ใช่ครับ แต่ผมไม่อยากหลอกตัวเองว่ามันเป็นข้อเสียจริงๆ

ก่อนหน้านี้ผมเล่นเกม Mass Effect 2 กับจอ Samsung ที่รีเฟรชเรท 2ms ยังไม่รู้สึกเวียนหัวหรือมึนเท่ากับเล่นเกมโดยใช้ AOC IF 23 พอๆกับตอนที่เล่น FIFA 11 กับ PES 2011 ที่ตอนตัวนักเตะวิ่งในสนาม เห็นเลยว่ามันเป็นเงาตามหลัง

แต่อย่างไรก็ตามกับเกมที่ไม่ได้มีการเคลื่อนไหวเร็วๆ อย่าง Civilization V และเกมวางแผนอย่าง Starcraft II ก็ยังเล่นได้ปกติ ไม่รู้สึกถึงข้อเสียดังกล่าวแต่อย่างใด

ดังนั้นผมจึงสรุปตามความคิดผมเองว่า AOC IF23 เหมาะกับเล่นเกมแนววางแผนหรือเกมอะไรก้ได้บนคอมที่ไม่ต้องมีการเคลื่อนไหวหน้าจอเร็วๆ ก็จะเล่นได้สบายๆครับ

ตัวอย่างเกมที่ผมทดสอบแล้วรู้สึกว่าไม่เหมาะกับ AOC IF 23

1. Mass Effect
    2. PES
    3. FIFA
    4. NBA2K
    5. CRYSIS
    6. เกมแนว FPS และเกมกีฬา อื่นๆ

ตัวอย่างเกมที่ผมทดสอบแล้วโอเค

1. Starcraft II
    2. Civilization V
    3. GRID
    4. DIRT 1-2
    5. Need for speed
    6. Dragonage
    7. Football Manager
    8. เกมแนววางแผนการรบอื่นๆ

อย่างไรก็ตาม แม้ AOC IF23 จะมีปัญหาดังกล่าว แต่ในแง่ของการแสดงผลแล้ว ถือว่าเยี่ยมมากๆ ผมลองเอาภาพเดียวกันกับจอ LCD อีกตัวมาเทียบ ก็เห็นเลยว่า AOC IF23 แสดงสีได้สดและชัดเจนกว่าจริงๆ

เช่น สีเขียวอ่อน จอ Acer จะเห็นเป็นเทาๆมีเขียวแซมๆ แต่ AOCIF 23 เห็นเป็นสีเขียวชัดๆเลยครับ

เทียบกับราคาค่างวดที่ไม่ถึง 5000 กับจอ LCD ตัวนี้ถือว่าคุ้มค่า เพียงแต่ว่าหากจะคิดซื้อมาเล่นเกมตามที่ผมบอกไปด้านบนแบบจริงๆจังๆ แบบเกมเมอร์ฮาร์ดคอร์แล้ว ผมว่ามองหาจอคอมตัวอื่นที่มีรีเฟรชเรทต่ำกว่านี้จะดีกว่าครับ
    Last edited by 3dman; 16 Apr 2011 at 18:54:18.

OverclockZone Member ale10's Avatar

กรรม!!! กำลังจะถอยมาเล่นเกมส์เลยครับ เเต่ผมเห็นจอส่วนใหญ่ในราคาไล่ๆกันมันจะมี รีเฟรชเรทประมาณ 5ms เเล้ว 5ms กับ 6ms มันต่างกันมากมั้ยครับ(จนรู้สึกได้มั้ยครับ) พอดีว่าจะถอยรุ่นนี้มาเล่นเกมส์พวก PES FM พอดี
    Last edited by ale10; 16 Apr 2011 at 18:53:53.

OverclockZone Member 3dman's Avatar

ผมว่า 5 กับ 6 ต่างกันนิดหน่อยครับ แต่ถ้าให้ชัวร์ เอาสัก 2 จะดีที่สุด

คือถามว่ามันเล่นได้มั้น ไอ้ 6 เนี่ย ก็ตอบว่าเล่นได้ครับ แต่ถ้าไม่คิดมากก็ชิวๆ แต่บางทีพอมันรู้สึกได้ก็เซ็งๆเหมือนกันครับ

ส่วนใหญ่ผมเลยใช้เล่นเกมวางแผนการรบ จะดีที่สุดครับ เกม FPS เล่นแล้วเวียนหัวเลย ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้เกมเดียวกันไปเคยเป็น

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

LG E2360V ที่ JIB ตอนนี้ราคา 5390 เท่านั้นครับ....

OverclockZone Member aof_aha's Avatar
    กรุงเทพฯ หัวหมาก - พัทยา

ผมใช้อยู่และผมว่าคุณพูดถูกครับ Response Time 6ms มันรู้สึกได้จริงๆ เพราะก่อนมาใช้ if23 ใช้ LG ค่า Response Time 2ms เล่นเกมส์ต่างกัน
    แต่ดูหนังนี่อีกเรื่องนึงครับ if23 กินขาด

OverclockZone Member XNeo's Avatar
    แนวรถไฟใต้ดิน สุทธิสาร จอ DELL http://goo.gl/08Glg

แสดงว่าท่านตาค่อนข้างไวเหมือนกันนะครับนี่
    ที่ผมค่อนข้าง ตกใจนิดคือ เกมนี้ครับ Need for speed ครับ

อยู่กลุ่ม ไม่มึนเหรอครับ ผมว่าเกมนี้ หรือเกมขับรถทั่วไป ภาพผ่านตาค่อนข้างไวนะครับ

Quote Originally Posted by XNeo View Post
    แสดงว่าท่านตาค่อนข้างไวเหมือนกันนะครับนี่
    ที่ผมค่อนข้าง ตกใจนิดคือ เกมนี้ครับ Need for speed ครับ

อยู่กลุ่ม ไม่มึนเหรอครับ ผมว่าเกมนี้ หรือเกมขับรถทั่วไป ภาพผ่านตาค่อนข้างไวนะครับ

เกมขับรถจากที่ผมเล่นมา ไม่มึนครับ(อ้อ ผมเล่นในมุมมองเห็นรถเต็มคันนะ) เพราะถ้าเป็นมุมมองในตัวรถ ต่อให้รีเฟรชเรทเร็วแค่ไหน ก็มึนครับ อิอิ

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

อืม ... มันแล้วแต่ตาคนจริงๆ ผมเล่น COH มองตามกระสุนรถถังยังไม่เห็นโกสด้วยซ้ำ

โดยรวมผมว่ามันก็คุ้มนะ ข้อเสียที่เห็นจะๆ ก็คือวัสดุแย่ไปหน่อย

พอเห็นขาตั้งแยกขายแบบปรับใด้แล้วตกใจ ราคาขูดเลือดกันจริงๆ -*- เชื่อมเหล็กทำเองประหยัดเงินกว่า 8 เท่าตัว
    Last edited by XsoeIIsJ; 16 Apr 2011 at 19:52:49.

Quote Originally Posted by XsoeIIsJ View Post
    อืม ... มันแล้วแต่ตาคนจริงๆ ผมเล่น COH มองตามกระสุนรถถังยังไม่เห็นโกสด้วยซ้ำ

โดยรวมผมว่ามันก็คุ้มนะ ข้อเสียที่เห็นจะๆ ก็คือวัสดุแย่ไปหน่อย

พอเห็นขาตั้งแยกขายแบบปรับใด้แล้วตกใจ ราคาขูดเลือดกันจริงๆ -*- เชื่อมเหล็กทำเองประหยัดเงินกว่า 8 เท่าตัว
    อ้อ...เป็นเรื่องแปลกอย่างนึงเลยครับที่ผมเจอกับ AOC IF23 คือผมเล่น COD MW แล้วมองไม่เห็น Ghost หรือว่าเล่นแล้วมึนเลยครับ เป็นเกม FPS เกมเดียวจริงๆที่เล่นแล้วไม่รู้สึกอะไรเลย...งงเหมือนกัน

OverclockZone Member isoon's Avatar

เล่น crysis2 ก็เป็นนะ เทสกับจอ crt ก็เห็น

OverclockZone Member caca's Avatar

Quote Originally Posted by 3dman View Post
    อ้อ...เป็นเรื่องแปลกอย่างนึงเลยครับที่ผมเจอกับ AOC IF23 คือผมเล่น COD MW แล้วมองไม่เห็น Ghost หรือว่าเล่นแล้วมึนเลยครับ เป็นเกม FPS เกมเดียวจริงๆที่เล่นแล้วไม่รู้สึกอะไรเลย...งงเหมือนกัน
    สรุปว่า AOC if23แจ่ม เพราะปัจจุบันจอmonitorส่วนใหญ่ไม่ว่าจะเป็นss,lg,acer,dell,benqต่างก็5msซะส่วนใหญ่หา2msแท้ๆยากหน่อย

OverclockZone Member sangdad's Avatar

ของผมไม่เห็นเป็นเลยครับ ถือว่าปกติ..ผมใช้กับ 580 นะ.

OverclockZone Member WildFang-X's Avatar

ผมใช้ยังไม่เห็น ยกเว้น PES เกมส์เดียวที่เห็น นอกนั้นแทบมองไม่ออกเลย

OverclockZone Member -[T]uM-'s Avatar
    เพชรบุรี เจ้า ^^

ไม่ชอบขายต่อผมสิครับ หาซื้อยากมากตอนนี้

OverclockZone Member hideto's Avatar

เจ้าของกระทู้เค้ายังไม่ได้บอกว่าไม่ชอบเจ้า if23 เลยนะครับ =="

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

getcools's Avatar

อย่าว่าแต่ 6ms เลยครับ ขนาดผมใช้ Samsung LED 23SA550H ซึ่งมี 2ms เล่นเกม PES ยังเบลอตอนเคลื่อนไหวเร็วๆเลยครับ เช่นตอนที่เตะบอลออกมากลางสนาม ผมต่อ HDMI ไม่รู้ว่าเปนที่สายหรือป่าวแต่เล่นเกม Crysis2 ไม่เปนนะ ยังไม่ได้ลองเล่น Need For Speed ก่อนหน้านี้ใช้ Samsung 19" 1440*900 2ms ต่อ DVI เล่นเกม PES ยังไม่เบลอนะครับ ยังไม่มีเวลาไล่หาสาเหตุเลยครับ

OverclockZone Member excomics's Avatar

ผมยัง งงๆ กับค่า 6 กับ 8 นะ

ของผมนี่ใช้ U2311H น้องผมใช้ AOC if23

สรุปคือ ขนาดผมเป็นคนซีเรียสเรื่องภาพผมยังมองไม่เห็นโกส เลยนะครับจากสองตัวนี้

ไม่ทราบว่าที่ท่านเห็นมันเป็นแบบไหนครับ

เล่นเกมเหมือนกันทั้งสองเครื่อง แยกไม่ออกจริงๆ แต่ที่แตกต่างแน่ๆคือ สี ของ Dell สุดตริง มากๆ ไม่มีเพี้ยน

ตัว AOC เพี๊ยนเยอะมาก จนสังเกต ได้

OverclockZone Member Kanano's Avatar

ดูไม่ออกแหะ สงสัยเพราะเราไม่ได้เล่นเกมส์ฟุตบอล -0-

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

Quote Originally Posted by excomics View Post
    ผมยัง งงๆ กับค่า 6 กับ 8 นะ

ของผมนี่ใช้ U2311H น้องผมใช้ AOC if23

สรุปคือ ขนาดผมเป็นคนซีเรียสเรื่องภาพผมยังมองไม่เห็นโกส เลยนะครับจากสองตัวนี้

ไม่ทราบว่าที่ท่านเห็นมันเป็นแบบไหนครับ

เล่นเกมเหมือนกันทั้งสองเครื่อง แยกไม่ออกจริงๆ แต่ที่แตกต่างแน่ๆคือ สี ของ Dell สุดตริง มากๆ ไม่มีเพี้ยน

ตัว AOC เพี๊ยนเยอะมาก จนสังเกต ได้

ตัวนี้ก็น่าสน จอ pva-2ms เสียอย่างเดียวไม่ 1080p

ใครตาเทพจัดเอามาเทียบกับ 2311h หน่อยคับ

http://www.lcdtvthailand.com/spec/de...0&param_id=599

Sub-Zero addict ksin's Avatar

ไม่รู้ดิ รู้แต่เป็นคนขี้เบื่อ เลยขายทิ้ง ซื้อใหม่บ่อย
    แต่ IF23 ใช้มาหลายเดือนแล้วยังไม่เบื่อเลย
    เล่น Crysis 2 ตอนแรก คิดว่าเจอ โกส แต่เล่นๆไปไม่เห็นมี
    อีกอย่าง IF23 เล่น Need for Speed Hot Pursuit ภาพสวย คอดๆ
    ก่อนหน้านี้ ใช้ LED เล่น Need for Speed Hot Pursuit สีห่วยมาก
    ปล.IF23 ดูหนัง AV นางเอกสวยขึ้น เป็นกองๆ 2กอง...(.)(.)...
    Last edited by ksin; 17 Apr 2011 at 04:23:01.

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks