Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมรู้สึกว่า AOC IF23 ไม่เหมาะกับการเล่นเกมอย่างแรง (กึ่งรีวิวสั้นๆ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อย่าว่าแต่ 6ms เลยครับ ขนาดผมใช้ Samsung LED 23SA550H ซึ่งมี 2ms เล่นเกม PES ยังเบลอตอนเคลื่อนไหวเร็วๆเลยครับ เช่นตอนที่เตะบอลออกมากลางสนาม ผมต่อ HDMI ไม่รู้ว่าเปนที่สายหรือป่าวแต่เล่นเกม Crysis2 ไม่เปนนะ ยังไม่ได้ลองเล่น Need For Speed ก่อนหน้านี้ใช้ Samsung 19" 1440*900 2ms ต่อ DVI เล่นเกม PES ยังไม่เบลอนะครับ ยังไม่มีเวลาไล่หาสาเหตุเลยครับ

Comment

ผมยัง งงๆ กับค่า 6 กับ 8 นะ

ของผมนี่ใช้ U2311H น้องผมใช้ AOC if23

สรุปคือ ขนาดผมเป็นคนซีเรียสเรื่องภาพผมยังมองไม่เห็นโกส เลยนะครับจากสองตัวนี้

ไม่ทราบว่าที่ท่านเห็นมันเป็นแบบไหนครับ

เล่นเกมเหมือนกันทั้งสองเครื่อง แยกไม่ออกจริงๆ แต่ที่แตกต่างแน่ๆคือ สี ของ Dell สุดตริง มากๆ ไม่มีเพี้ยน

ตัว AOC เพี๊ยนเยอะมาก จนสังเกต ได้

Comment

ดูไม่ออกแหะ สงสัยเพราะเราไม่ได้เล่นเกมส์ฟุตบอล -0-

Comment

Originally posted by excomics View Post

ของผมนี่ใช้ U2311H น้องผมใช้ AOC if23

สรุปคือ ขนาดผมเป็นคนซีเรียสเรื่องภาพผมยังมองไม่เห็นโกส เลยนะครับจากสองตัวนี้

ไม่ทราบว่าที่ท่านเห็นมันเป็นแบบไหนครับ

เล่นเกมเหมือนกันทั้งสองเครื่อง แยกไม่ออกจริงๆ แต่ที่แตกต่างแน่ๆคือ สี ของ Dell สุดตริง มากๆ ไม่มีเพี้ยน

ตัว AOC เพี๊ยนเยอะมาก จนสังเกต ได้

ตัวนี้ก็น่าสน จอ pva-2ms เสียอย่างเดียวไม่ 1080p

ใครตาเทพจัดเอามาเทียบกับ 2311h หน่อยคับ

http://www.lcdtvthailand.com/spec/de...0&param_id=599

Comment

ไม่รู้ดิ รู้แต่เป็นคนขี้เบื่อ เลยขายทิ้ง ซื้อใหม่บ่อย
            แต่ IF23 ใช้มาหลายเดือนแล้วยังไม่เบื่อเลย
            เล่น Crysis 2 ตอนแรก คิดว่าเจอ โกส แต่เล่นๆไปไม่เห็นมี
            อีกอย่าง IF23 เล่น Need for Speed Hot Pursuit ภาพสวย คอดๆ
            ก่อนหน้านี้ ใช้ LED เล่น Need for Speed Hot Pursuit สีห่วยมาก
            ปล.IF23 ดูหนัง AV นางเอกสวยขึ้น เป็นกองๆ 2กอง...(.)(.)...
            Last edited by ksin; 17 Apr 2011, 04:23:01.

Comment

Hz ของ monitor มี ส่วน ด้วย รึ เปล่า ไม่ แน่ ใจ นะ ครับ เพราะ จอ ดู พวก กีฬา เห็น เล่น กัน ไป 200-600 Hz

พวก monitor computer เห็น ส่วน ใหญ่ 60 Hz ที่ 1920x1080 อ่ะ ครับ

Comment

4990 ที่โคราชมีสามตัว....อิๆ ส่วนตัวไม่ชอบครับใช้ซัมซุงแอลอีดีอยู่ก็แจ่ม

Comment

แวะมาดูก็ดีใจครับ ที่นานๆทีจะมีคนวิจารณ์ตรงไปตรงไปตรงมาบ้าง ไม่ใช่หลับหูหลับตาอวยกันลูกเดียว ^^

ตอนคอมมาร์ทก็ว่าจะซื้อละ ภาพโอเค ราคาดี แต่รูปทรง+สีน้ำเงินนี่เห็นแล้วอารมณ์ประมาณว่า.... "คนดีไซน์มันคิดได้ไงฟระ!?" --> เก็บกระเป๋าตังค์แทบไม่ทัน -*-

Comment

ณ ตอนนี้ ราคา ขนาดนี้ สเปก ขนาดนี้ ขอฟันธงเลยว่า IF23 คุ้มสุดใน 3 โลก!

Comment

Originally posted by excomics View Post

Dell ของเขาดีจริงผมเกือบได้ซื้อแล้วแต่รุ่น U2311H เห็นมีปัญหากันเยอะมาก แต่ยังว่าละขึ้นอยู่กับโชคของแต่ละคน ว่าจะเจอเคสไหน แต่ลองดูในเวป youtube ที่เขารีวิวกันแล้วก็เห็นโกสต์ เลยไม่ตัดสินใจซื้อ
                      IF23 ใช่ว่าสีจะเพี้ยนมาก แต่ไฟล์ icm ที่มากับ driver มันทำให้เพี้ยน แนะนำให้ใช้โปรแกรม Calibrate จะดีกว่า ใครที่ใช้ Win7 ก็สามารถ calibrate ได้
                      โดยใช้ function Display Calibration.
                      ลองทำตามนี้นะ http://www.lcdspec.com/web/20753/%E0...8%AD%E0%B8%B0/
                      พื้นสีขาวที่จะอมเหลืองก็จะกลายเป็นขาวปกติ
                      Last edited by AMDer; 17 Apr 2011, 11:20:59.

Comment

ดีใจที่เรามีเพื่อน มีคนอื่นที่ได้มอง U2311H กับ IF23 แบบเทียบข้างกันได้

ผมละเคย review เล็กๆ เทียบ เจ้า2ตัวนี้ แล้วโพสไว้จนโดนด่า
                        แถมโดนจากคนที่ไม่เคยเห้นภาพของอีกตัวนึงเลยด้วยซ้ำ

Originally posted by 3dman View Post
                        อ้อ...เป็นเรื่องแปลกอย่างนึงเลยครับที่ผมเจอกับ AOC IF23 คือผมเล่น COD MW แล้วมองไม่เห็น Ghost หรือว่าเล่นแล้วมึนเลยครับ เป็นเกม FPS เกมเดียวจริงๆที่เล่นแล้วไม่รู้สึกอะไรเลย...งงเหมือนกัน
                        อันนี้ก็แปลกอีกครับ เพราะ review นอก เค้าก็ใช้เกมนี้มาเป้นจุดว่า ขนาด 8ms ของ U2311H ก็ยังไม่เป้นไรเลย
                        แต่คนสายตาไวอย่างท่านก็มอง 6ms ไม่รู้สึก

แสดงว่าต้องชมทีมสร้างเกมด้วยแล้วล่ะมังครับนี่ เกมนี้สร้างมามีคุณภาพ
                        Last edited by XNeo; 17 Apr 2011, 11:20:44.

Comment

ผมก็ใช้นะครับ เล่นเกมส์ PES 2011 ก็ปกติไม่เจอโกสอะ แต่ถ้าเล่นสาดบอลไปสาดบอลมานี่เอามึนเหมือนกันนะ เล่นจอ LCD TV ยิ่งมึนกว่าเดิมอีก แต่โดยรวมแล้วต้องปรับค่าตั้งค่าเกมส์ดีๆอะ มันจะไม่มีอาการโกส เล่นเกมส์ไม่เจอนะครับ แต่เวลาดูหนังนี่โกสเพียบเลยอะ ยิ่งดูหนังแบบว่า..... สาระแนสิบล้อ
                          สาละแนเห็นผีเนี่ย โหย ผีกระจายอะ แต่มันเป็นบางช่วงนะ อย่าคิดมาก เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by XP_armor View Post
                            LG E2360V ที่ JIB ตอนนี้ราคา 5390 เท่านั้นครับ....
                            จริงหรือครับ

Comment

ปล.IF23 ดูหนัง AV นางเอกสวยขึ้น เป็นกองๆ 2กอง...(.)(.)...
                              ให้ 100 กระโหลกเลยครับ 55555555555555555555555555555555555+

Comment

Originally posted by torhotdog View Post
                                Hz ของ monitor มี ส่วน ด้วย รึ เปล่า ไม่ แน่ ใจ นะ ครับ เพราะ จอ ดู พวก กีฬา เห็น เล่น กัน ไป 200-600 Hz

พวก monitor computer เห็น ส่วน ใหญ่ 60 Hz ที่ 1920x1080 อ่ะ ครับ
                                Refreshrate หรือ Hz ของจอที่คุณว่าก็มีส่วนครับ แต่จอ LCD ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 60Hz หมด ไม่ว่าจะปรับลดความละเอียดเท่าไรก็ตาม
                                โดยมาตรฐานแล้ว Refreshrate ของจอควรจะไม่ต่ำไปกว่า 60Hz แต่คนส่วนใหญ่รวมถึงผมเองรู้สึกว่า 60Hz มันยังเห็นภาพกระพริบอยู่
                                และดูจอนาน ๆ แล้วมันจะชวนมึนหัว แต่ว่ากับจอ LCD แล้วผมว่าผลกระทบมันน้อยกว่าจอ CRT หรืิอจอแก้วมากครับ
                                เพราะที่ผ่านมาตั้งแต่เปลี่ยนมาใช้ LCD ผมก็ไม่รู้สึกเวียนหัวอะไรเลย จะมีสังเกตเห็นนิดก็ช่วงใช้งานแรก ๆ แต่ผมแทบจะไม่ต้องปรับตัวอะไรมากนักครับ
                                เข้าใจว่าน่าจะเป็นเพราะความสว่างที่ต่างกันของจอ 2 ชนิดนี้ ส่วนถ้าอยากจะได้จอที่ Hz สูงกว่านี้ก็แน่นอนว่าต้องจ่ายแพงขึ้นครับ
                                ซึ่งส่วนมากมักจะเป็นจอ 3D ไม่งั้นก็ต้องไปใช้ TV LCD แล้วล่ะ

แล้วก็เรื่อง Respondtime ที่ if23 มีแค่ 6ms ต้องยอมรับว่าน้อยไปจริง ๆ ครับสำหรับเกมประเภทกีฬา และสำหรับบางคนอาจจะรวมไปถึง
                                พวกเกมที่มีการเคลื่อนไหวเร็ว ๆ ทั้งหมดอย่างพวกเกมยิงด้วย ปัญหาที่จะเกิดจาก ms ที่ต่ำก็คือมันจะเกิด Ghost ครับ
                                เป็นภาพเบลอ ๆ ทิ้งเงาไว้เป็นหาง ตามทางที่วัตถุในภาพนั้นมันเคลื่อนไหว ส่วนผลกระทบนั้นก็แล้วแต่ราย ๆ จะเป็นเรื่องความรำคาญ
                                หรือวิงเวียน อันนี้ก็แล้วแต่บุคคล แต่ปัญหานั้นมันจะเกิดขึ้นมันก็ขึ้นอยู่กับประสาทสัมผัสของแต่ละคนด้วยว่าอ่อนไหวแค่ไหน
                                ตามความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมคิดว่า 6ms ไม่ถือว่าต่ำจนเกินไปสำหรับความบันเทิงทุกชนิดครับ คิดด้วยตรรกะง่าย ๆ ว่า
                                ผมใช้เองผมก็ไม่มีปัญหาอะไร Ghost ผมจะเก็นก็ต่อเมื่อต้องนั่งเพ่งเกาะติดเท่านั้นถึงจะเห็น ใครที่ยังไม่ได้ลองใช้จอที่ ms ระดับนี้
                                ผมแนะนำว่าอย่าพึ่งด่วนตัดสินใจครับ ปัญหาลักษณะนี้มันอาจจะไม่ได้เกิดกับคุณก็เป็นได้นะ

Comment

Working...
                                X