Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเดิมพี่น้อง ช่วยที่จะเลือกอันไหน ระหว่าง RAM สองรุ่นนี้ Corsair vs G-Skill

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเดิมพี่น้อง ช่วยที่จะเลือกอันไหน ระหว่าง RAM สองรุ่นนี้ Corsair vs G-Skill

Corsair xms2 Twin bus 800/1024*2 =2G ราคา11,420 บาท
    G-Skill sink ดำ bus 800/1024*2 =2G ราคา13,800 บาท

อยากถามว่าอันไหนแรงกว่ากัน เพราะราคาไม่เท่ากัน G-Skill แพงกว่าเยอะ ควรเลื่อซื้ออันไหนดี ใจอยากได้ G-Skill แต่ถ้า มันไม่แรงไปกว่า corsair ผมว่าของถูกก็ดี 555 อาจเปลี่ยนใจใช้ corsair ใครเคยใช้ G-skill and Corsair ตอบหน่อยอันไหนใช้แล้วรู้สึกว่าแรงกว่า กัน
    Last edited by B-cool; 6 Nov 2006, 08:21:14.

เอาประกันก็เลือก corsair ครับ ไหม้ก็เครมได้ อัดไฟให้กระจายไปเลยครับ แต่ถ้ามันไหม้ DIMM ก็ คงไปด้วยครับ คราวนี้ซ่วยเลย

Comment

Originally posted by kingmax View Post
      เอาประกันก็เลือก corsair ครับ ไหม้ก็เครมได้ อัดไฟให้กระจายไปเลยครับ แต่ถ้ามันไหม้ DIMM ก็ คงไปด้วยครับ คราวนี้ซ่วยเลย
      ประกันของ G-Skill รุ่นนี่้ ไหม้ก็เครมได้เหมือนกันครับ เพราะเป็นรุ่น Top แล้วผมจะเลือกอันไหนดี

Comment

ต้องดูชิพเป็นหลักครับ จี........ โอกาสเป็นชิพไมครอนเยอะ คอร์แซร์ต้องดูเวอร์ชั่น และหาข้อมูลดู คอร์แซร์ดัง ๆ มักจะลงท้ายด้วย UL เช่น 5400UL บ้านเราไม่เห็นเลย เห็นมี 1066 512X2 หมื่นถ้วนมั้ง 1024X2 c3 คงไม่มีขาย ดูรีวิวทั้ง 2 รุ่นในเว็ป ตัว 8500 512X2 ผมลองเล่น มันกดLATENCY ได้ดีกว่ารีวิวในเว็ปเยอะ รอท่านอื่นตอบอีกทีครับ

Comment

ผมว่า Gskill โลดครับ เหอะ ไม่มีโอกาสได้ไช้มั่ง . . เรยเรา

Comment

คอแซ ก็พอ อีก2000 ไว้ทำอย่างอื่น

Comment

ความจริงแล้วแรม Corsair และ G.Skill มันมีวัตถุประสงค์การใช้งานค่อนข้างจะต่างกันครับ

Corsair นั้นเน้น RAM ที่ค่อนข้างจะมีเสถียรภาพในการทำงานปกติตามฉลากที่แปะติดมากับ
              ตัว RAM เราไม่อาจจะปรับค่า CAS Latency หรือ Timing อื่นๆ ได้นอกเหนือจากที่ระบุมา
              มากนัก ความยืดหยุ่นของ Corsair ในการ Overclock จึงอาจจะดูขาดๆ เขินๆ ไปสำหรับคอ
              โอเวอร์คล็อคที่ต้องการสร้าง Record จาก Benchmark ต่างๆ พอสมควร บางรุ่นอาจจะสร้าง
              ความผิดหวังด้วยซ้ำ เพราะไม่สามารถจะไปปรับอะไรได้เลย เนื่องจากคล็อคมาจากโรงงานจน
              สุดลิ่มทิ่มประตูแล้ว

G.Skill กลับตรงกันข้ามกับแนวทางของ Corsair เนื่องจากวัตถุประสงค์หลักสำหรับ RAM ยี่ห้อ
              นี้คือ ไม่เน้นกลุ่ม RAM ระดับปกติมากนัก แต่มักจะเน้นการทำตลาดแรมประหลาดๆ ที่ความเร็วไว
              สุดขั้ว หรือแทบจะเรียกได้ว่า แรมระดับ "เทพ" ที่มีสนนราคาค่าตัวที่แพงหูหลูบ สำหรับนักเล่นที่ใจ
              ถึงเท่านั้นจึงจะมีสิทธิเป็นเจ้าของ เพราะราคาบางรุ่นนี่ดาวน์มอเตอร์ไซค์ 4 จังหวะรุ่นจ๊าบๆ มาขับเล่น
              ได้สบายๆ ดังนั้นจุดเด่นของ G.Skill คือ มันสามารถยืดหยุ่นกับการปรับค่า Timing ต่างๆ ได้มากกว่า
              RAM เกรดดีทั่วๆ ไปหลายยี่ห้อ ไม่ว่าจะเป็น Kingston, Corsair, Sumsung, Hynix, Infeneon
              ฯลฯ และสามารถตอบสนองการโอเวอร์คล็อคได้ดีเยี่ยมกับทั้งระบบ AMD และ Intel

คุณคงจะต้องเลือกแนวทางส่วนตัวล่ะครับว่าชอบแบบไหน ถ้าเปรียบเป็นรถยนต์
              Consair ประมาณ Toyota Camry ใหม่ G.Skill ก็ประมาณ Mitsubishi Pajero 4x4 ไปโน่นละครับ วิ่งในเมือง ทางราดยาง (งานทั่วๆไป Office) ก็สูสีกัน แต่ถ้า Off-Road มาเมื่อไหร่ คงไม่ต้องบอกนะครับว่า Pajero จะทะยานไกลกว่าได้รวดเร็วขนาดไหน

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                คุณคงจะต้องเลือกแนวทางส่วนตัวล่ะครับว่าชอบแบบไหน ถ้าเปรียบเป็นรถยนต์
                Consair ประมาณ Toyota Camry ใหม่ G.Skill ก็ประมาณ Mitsubishi Pajero 4x4 ไปโน่นละครับ วิ่งในเมือง ทางราดยาง (งานทั่วๆไป Office) ก็สูสีกัน แต่ถ้า Off-Road มาเมื่อไหร่ คงไม่ต้องบอกนะครับว่า Pajero จะทะยานไกลกว่าได้รวดเร็วขนาดไหน

เปรียบเทียบ ซะเห็นภาพเลยครับ ผมว่าแล้วแต่ความชอบส่วนตัวนะครับ แต่ผมชอบ G-Skill....

Comment

ถ้างบถึงเล่น G-Skill ครับ

Comment

โอ้โห เปรียบเทียบได้ดีจริง ๆ อย่างนี้ต้องไปถอย G-Skill มา ซิ่งบ้างแล้ว

Comment

ท่าน Comlow ความรู้แน่นดีจิงๆ อยากเก่งแบบนี้มั่งแฮะ

Comment

ถ้าไม่ overclock มากก็ ก็ Corsair xms2 ละจ๊ะ (ใช้อยุ่ คิกๆ )

Comment

2048MB G.SKILL PC2-800 CL4 KIT F2-6400PHU2-2GBHZ เจ้าของกระทู้หมายถึงอันนี้ป่ะจ๊ะ

ถ้าเป็นอันนี้ ดีกว่าจ๊ะ เพราะวิ่งที่ Timings 4-4-4-12

ซื้อเลยจ๊ะ เพิ่มอีกนิด เร็วกว่า

5-5-5-15 ของ 2048MB Corsair PC2-800 CL4 KIT TWIN2X2048-6400C4 อยู่ ประมาณ 2 -3 %

Comment

gskill F2-6400PHU2-2GBHZ ต้องวีค 0605 ขึ้นไปนะ ถึงจะเปน micron d9gxx
                            corsair ไม่รู้ อยากรู้ก็ยืนแกะซิ้งค์ดูหน้าร้าน ถ้ามันไม่สกรีน corsair :P

ปล. micron d9xxx ใน gskill วิ่ง cl 3-4-3-9 ที่ ddr 1000 ไฟ 2.4v ได้ เจอมา 2 คู่ละ 0605-0606

Comment

Working...
                            X