overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13
    OverclockZone Member Saint's Knight's Avatar

Cool สงสัยปลั๊กที่มีรูตรงสายดิน โรงงานไม่ติดมาหรือว่ามันเป็นแบบนั้นอยู่แล้ว

ปลั๊กหลายๆอันจะเป็นรูแบบนี้ ต้องทำยังไงถึงจะใช้สายดินของมันได้

OverclockZone Member ITSCI's Avatar
    ณ ในเครือจักรภพนครราชสีมา

ต้องเป็น 3ตัวผู้สิท่านถ้าที่บ้านเป็นสองรูก็คงต้องเดินสายไฟใหม่ ส่วนแบบด้านบนมันของ ตปท.ป่าว รอผู้รู้ด้วย

OverclockZone Member wisidsak's Avatar

ที่บ้าน เดินสายติดไว้หรือเปล่าครับ หมายถึงทั่วบ้านเลยนะครับ

ถ้าสายไฟบ้านทั่านไม่ได้เดินสายดิน ปลั๊กมีสายดินไปก็เท่านั้นครับ

ส่วนตัวในรูป เกรงว่าในตัวสายไฟเอง ก็ไม่มี กราวด์ อยู่แล้วครับ เดาจากขนาดสาย เพราะเล็กมาก

ต่อให้จั๊ม หรือใส่หัวไป ผมเกรงว่า ก็ไม่น่าจะมี กราวด์ ครับ

หรือ สายนั้นมีกราวด์ ก็คงต้องไปซื้อ หัวปลั๊กตัวผู้ แบบมี 3ที่เสียบ แล้วตัดสาย มาพันสายเอาเองครับ

น่าจะประมาณนี้ครับ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

เมืองไทยเรียกว่า ปลั๊กเยอรมัน ครับ
    สายดินอยู่ที่ร่องที่เห็นนะ
    โดยทั่วไปก็ใช้กับเต้าของเค้าตามรูป

แบบติดผนัง มีขายตามห้างทั่วไป โลตัส โฮมโปร มี ผมซื้อมาใช้อยู่
    หรือ หักขาแบบนี้จากปลั๊กอื่นมาเสียบที่รูก็ได้นะ ผมก็ใช้อยู่เหมือนกัน

OverclockZone Member Saint's Knight's Avatar

มีสายดินครับ

แต่ปลั๊กนี้ ตอนแรกเข้าใจว่ามีที่เสียบแยกขายต่างหาก

ที่แท้เต้าปลั๊กมันไม่เหมือนกันนี่เอง

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

ปลั๊กไฟบ้านทั่วไปก็มีแค่ 2 รู เอาแบบสายดินมาใช้ก็ไม่มีประโยชน์

OverclockZone Member

มีอแดปเตอร์สำหรับต่อสายดินได้ขายตามห้าง อันล่ะ80บาทมั้งครับ ผมก็ซื้อมาใช้ เพราะที่บ้านมีสายดิน
    ท่านด้านบนสงสัยบ้านไม่มีเลยไม่ทราบ
    สายดินมีประโยชน์น่ะครับ อย่ามองข้าม

OverclockZone Member darkdonut's Avatar

Quote Originally Posted by GT2540 View Post
    มีอแดปเตอร์สำหรับต่อสายดินได้ขายตามห้าง อันล่ะ80บาทมั้งครับ ผมก็ซื้อมาใช้ เพราะที่บ้านมีสายดิน
    ท่านด้านบนสงสัยบ้านไม่มีเลยไม่ทราบ
    สายดินมีประโยชน์น่ะครับ อย่ามองข้าม
    รู้ครับ แต่ ถ้าทำสายดินทั้งบ้านหลังจากทำเสร็จแบบไม่มีสายดินไปแล้วมันเปลืองน่ะครับ และบ้านในประเทศไทย จะมีสายดินกี่ % ครับ ยกเว้นทำรางปลั๊ก 1 ตัวสำหรับห้อง 1 ห้องน่ะพอไหวครับ แต่ให้ทำทั้งบ้านเกรงว่าจะวุ่นวายซักนิดครับ

มีสายดินครับ ( บอกรอบ 2 อิอิ )

สายดินสำคัญน่ะ มากด้วย

อแดป อัน 80 เลยหรอ lolz มีเยอะด้วยหัวแบบนี้ เวนกำ 555

ซื้อสายที่มันมี 3 ขามาเลยจะไม่ง่ายกว่าหรอครับ ถ้ามีสายดินแล้ว

Last edited by darkdonut; 17 Apr 2011 at 16:23:14.

มันไม่ใช่สายต่อแบบถอดได้ไงครับ

งั้นก็หาหัวแปลงไม่ก็หาไรมาแหย่แทนสายดินแล้วหล่ะ อิอิ

OverclockZone Member m shifu's Avatar

ผมใช้หัวแบบนี้เยอะเหมือนกัน

ด้านซ้าย เป็นหัววัด power เค้าออกแบบให้ใช้กับ ปลั๊กด้านขวา ซึ่งเป็นปลั๊กแบบที่เราคุยกัน
    จะเห็นว่า เค้าไม่ใช้รู แต่ใช้ร่องข้างๆเป็นขาดิน

หงายด้านปลั๊กของหัววัด power จะเห็นว่าไม่มีรู

อันนี้เป็นเต๊าเสียบที่ซื้อมาจากโฮมโปร (ถูกกว่าโลตัส) ผมเขียน L N เพราะมันเสียบสลับด้านได้

เสียบสามอันซ้อนกันให้ดู

อันนี้เป็นปลั๊กของไมโครเวฟ ผมหักขามาจากปลั๊กอื่น เอามาเสียบที่รู ใช้เป็นขาดินครับ

Bookmarks

Bookmarks