overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member nitrus007's Avatar

Default รบกวนเซียนๆทั้งหลายเกี่ยวกับลำโพงตั้งพื้น+แอมป์ครับ

คือผมกำลังเลือกลำโพงตั้งพ้นสวยๆซักตัวไปไว้ในCoffee Loungeน่ะครับ
    ไปสดุดกับเจ้าTangent E34ด้วยว่าหน้าตาที่ดูดีใช้ได้เลยครับ มีspecดังนี้ครับ
    * System: 3 ways
    * Frequency range: 55 - 20000 Hz
    * Impedance: 4-8 ?
    * Sensitivity: 87 dB
    * Max music power: 150 Watts
    * Recommended amplifier: 10-150 Watts
    * Terminal type: Bi-wiring / bi-amp
    * Terminal finish: Gold plated
    * Internal wiring: 99,99% OFC
    * Enclosure: Bass Reflex

1.จะเอามาเปิดแนวChill LoungeกับJazzอะไรทำนองนี้น่ะครับ
    ไม่ทราบว่าจะพอไหวไหมครับ ตัวนี้แนวเสียงเป็นอย่างไรบ้าง มีท่านใดเคยไปฟังบ้างครับ
    2.คิดว่าจะเอามาจับคู่กับแอมป์ในตัวเลือกดังนี้ครับ
    2.1C.E.C 3300R
    2.2CAMBRIDGE AUDIO 650A
    2.3XAV X75i MK II
    2.4แอมป์หลอดTs audio 34.1 MK II
    ตัวใดน่าจะเหมาะสมที่สุดครับ แต่แอบเชียร์แอมป์หลอดครับเพราะชอบหน้าตามัน สวยดีครับ
    3.ในราคาราวๆนี้มีลำโพงใดที่เหมาะสมกว่านี้อีกรึไม่ครับอีกรึไม่ครับ

ขอขอบพระคุณในทุกๆความคิดเห็นครับ
    รูป รูป
    Last edited by nitrus007; 17 Apr 2011 at 05:22:12.

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

ของเค้าก็ดีอยู่หรอกนะ แต่ผมว่า
    1.เกะกะ
    2.โต๊ะที่อยู่ใกล้ๆลำโพงจะรำคาญ
    3.ลำโพงแบบนี้ค่อนข้างอ่อนไหวกับ มุมกระจายเสียง
    แต่ก็แล้วแต่ครับ ถ้าคุณชอบอยู่ร้านและนั่งฟังมันทั้งวัน
    ก็เป็นการลงทุนที่คุ้มค่านะ ^^

OverclockZone Member nitrus007's Avatar

Quote Originally Posted by fenderfree View Post
    ของเค้าก็ดีอยู่หรอกนะ แต่ผมว่า
    1.เกะกะ
    2.โต๊ะที่อยู่ใกล้ๆลำโพงจะรำคาญ
    3.ลำโพงแบบนี้ค่อนข้างอ่อนไหวกับ มุมกระจายเสียง
    แต่ก็แล้วแต่ครับ ถ้าคุณชอบอยู่ร้านและนั่งฟังมันทั้งวัน
    ก็เป็นการลงทุนที่คุ้มค่านะ ^^
    ขอบคุณครับ แต่ข้อ1กับ2ไม่เกิดขึ้นแน่ครับ เพราะinterior designer เค้าจัดวางตำแหน่งเก้าอี้กับลำโพงเผื่อเรื่องนี้แล้วครับ
    ตัดปัญหาอยู่ใกล้แล้วเสียงดังเกินไปได้เลยครับ แต่ก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

OverclockZone Member fenderfree's Avatar

ครับ ลองดูก่อนแต่ผมว่าถ้าร้านขนาดใหญ่ๆต้องมีปัญหาแน่นอน เพราะโตะแต่ละตัวไม่ได้อยู่
    ตำแหน่งเดียวกัน โตะที่อยู่ใกล้ที่สุดไม่ดังเกินแล้วโต๊ะที่อยู่ไกลสุดล่ะได้ยินชัดเจนมั้ย
    ลองดูอันนี้เผื่อเป็นตัวเลือกไปลองฟังดูก่อนก็ได้นะที่ มหาจักร

Quote Originally Posted by fenderfree View Post
    ครับ ลองดูก่อนแต่ผมว่าถ้าร้านขนาดใหญ่ๆต้องมีปัญหาแน่นอน เพราะโตะแต่ละตัวไม่ได้อยู่
    ตำแหน่งเดียวกัน โตะที่อยู่ใกล้ที่สุดไม่ดังเกินแล้วโต๊ะที่อยู่ไกลสุดล่ะได้ยินชัดเจนมั้ย
    ลองดูอันนี้เผื่อเป็นตัวเลือกไปลองฟังดูก่อนก็ได้นะที่ มหาจักร
    ขอบคุณครับ โต๊ะตัวที่ไกลออกไปน่าจะได้ยินเบาลงบ้างครับ ก็สำหรับคนที่อยากได้มุมเงียบๆหรือมุมที่ค่อนข้างเป็นส่วนตัวอะไรทำนองนั้น
    เพราะบางคนอยากเข้ามาคุยงาน เข้ามานั่งอ่านหนังสือ เข้ามานั่งกับแฟน และอื่นๆที่เค้าไม่ได้ต้องการเสียงเพลงมารบกวนมากนักน่ะครับ
    ซึ่งมันเป็นพื้นฐานการออกแบบให้เป็นไปตามความประสงค์ของลุกค้าที่หลากหลายในการเข้ามาใช้ร้านในอยู่แล้วครับ
    เพราะมันไม่ใช่ห้องฟังเพลงครับ ไม่จำเป็นต้องออกแบบให้ได้ยินเท่ากันหรือคุณภาพเท่ากันทุกๆโต๊ะอยู่แล้วครับ แฮะๆ

ว่าแต่เจ้าตัวที่ให้มานี้มันคือยี่ห้ออะไรครับ จะได้ไปถามถูกดีไซน์โดนใช้ได้เลยครับ แล้วมันแพงรึเปล่าเอ่ย
    ขอบคุณครับ
    Last edited by nitrus007; 17 Apr 2011 at 04:12:47.

OverclockZone Member tarron's Avatar
    แยกเกษตร - ถ.นวมินทร์

หนับหนุน JBL เหมือนกันครับ ... เพราะเค้าทำลำโพงแนวนี้ออกมาดีจริง ๆ และอีกอย่างผมว่ามันใช้ถูกงานมากกว่ากันนะครับ

jBL control now ราคาก็แพงครับ แต่ jBL ก็เป็นแบรนด์ที่มีมานานวางใจได้ระดับหนึ่งเรื่องคุณภาพ
    ราคาก็ไม่ได้แพงเวอร์แบบ BOS... ถ้าออกแบบ แบบที่ที่คุณว่า คือไม่อยากให้เสียงไปรบกวนลูกค้า
    ผมว่าตัวนี้แหละเหมาะสุดเพราะเสียงจะออกแนว แบบฟังนานๆไม่รำคาญ เคยฟังเพลงตามห้างมั้ยล่ะ
    ตัวนี้ออกแนวนั้นล่ะ แต่คุณภาพดีกว่าเยอะ

OverclockZone Member

jBL control now ผมว่าเวลาติดผนังแล้วหน้าตาดูดีกว่าลำโพงยี่ห้ออื่นที่ดูเป็นเหลี่ยมๆ

ถ้ามีสัก 2 คู่ แล้วติดให้กระจายรอบร้าน เปิดเพลงแนว smooth jazz น่าจะทำให้บรรยากาศร้านน่านั่งนะครับ

ปล. ว่าแต่ร้านอยู่แถวไหนเหรอครับ เผื่อจะแวะไปอุดหนุนบ้าง ^_^

OverclockZone Member abnormal's Avatar

ผมไม่ใช่เซียนนะ ตอบตามที่เล่นมาละกันครับ ตัวนี้ผมไม่เคยฟังอะครับ ไม่รู้แนวเสียงเหมือนกัน ผมไม่ทราบว่าท่านตั้งงบไว้เท่าไร สำหรับตั้งพื้น
    ดูในเว็ป ตัวนี้ราคาอยู่ที่ 22800 บ.ใช่ปะครับ ผมไม่รู้ว่าเพิ่มงบได้ไหม
    ถ้าได้ ผมว่า มอง 2ตัวนี้ดีกว่า wharfedale evo 2-20 กับ PARADIGM : MONITOR7 V.6 แต่มันก็เกินงบมาพอสมควร แต่ผมว่าน่าจะคุ้มกว่า สวยทั้งคู่

wharfedale evo 2-20 ราคาที่ 28000 ครับ เพิ่มอีก 5200
    [url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=956df47c6419c02d1a67dde8034e8bb9][/ur

PARADIGM : MONITOR7 V.6 ราคาที่ 30500 เพิ่มมาอีก 7700

ลองไปฟังแนวเสียงดูก่อนนะครับ ว่าชอบตัวไหน แต่ถ้าถามผม ผมก็บอก evo 2-20 เพราะตอนนี้ผมเอา evo 2-20 ไปแลกฟังกับPARADIGM 7 V.6 ของพี่ผมอยู่ ผมว่าเสียงสู้ evo2-20ไม่ได้
    แต่ก็อย่างว่าครับ ตระกูล evo2 มันเป็นรุ่น 2ของ wharfedale ส่วน PARADIGM 7 V.6 เป็นรุ่น1

ส่วน int ใน4ตัวเลือกที่ให้ มาผมว่าท่านมอง int ทรานซิสเตอ น่าจะดีกว่า เพราะท่านต้องเปิดทุกวัน วันหนึ่งก็หลายชั่วโมง ถ้า int หลอดมันมีอายุการใช้งานนะครับ ร้อนด้วย
    ใน4ตัวที่ให้มา CAMBRIDGE AUDIO 650A น่าจะสวยสุด ลำโพงที่แนะนำก็ไม่กินวัตต์มาก แล้วที่สำคัญ ท่านก็ไม่ได้เน้นเบสอยู่แล้ว หรือเปิดดัง

ในความคิดผมนะ CAMBRIDGE AUDIO 650A+ evo2-20 น่าจะลงตัวสุดครับ

TroRuwA
    Guest

ตั้งพื้นที่เสียพื้นที่เยอะเลยนะครับ
    ยังไงผมแนะนำลองไปร้านครัวดอกไม้ขาวดูครับ
    แต่ก่อนเอาวางหิ้งของ mrz มาแขวนผนังเปิดเพลงฟังสบายๆ ฟังรู้เรื่อง เสียงดีด้วย
    ตอนนี้เขาเปลี่ยนมาใช่ klipsch quintet 3 หรือ 4 ไม่รู้
    แต่ว่าก็ใช้ได้เลยครับ ลองเอาไว้เป็นแนวทาง ไปนั่งกินข้าว + ลองฟังเสียงก็ได้ครับ

OverclockZone Member abnormal's Avatar

ถ้าออกแบบไว้แล้ว ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ มีร้านอยู่ แถว สุขุมวิท แต่ผมจำไม่ได้ละว่าตรงไหน เพราะไปนานแล้วพี่พาลูกค้าญีปุ๋นไปคุยงาน
    ก็ใช้ตั้งพื้นเหมือนกัน ไม่ได้ใช้พื้นที่มากตามที่บอกๆกันหรอก เพราะ ไม่จำเป็นต้องวางเซต เหมือนฟังมีห้องส่วนตัว หรือฟังอาชีพหรอกครับ ที่สำคัญยังเป็นเครื่องประดับร้านด้วย แน่นอนถ้าฟังให้ถูกหลัก ต้องมีระยะ***งจากผนัง หรืออะไรต่างๆ ที่ถูกหลักจะกี่เมตรก็แล้วแต่ แต่ถ้าไม่ใช่ห้องส่วนตัว ผมมองว่าไม่ต้องขนาดนั้น หรอก วางเท่าที่ออกแบบ แต่ถ้าร้านที่ไม่ได้ออกแบบ ไม่กว้างพอพอ ติดโต๊ะเก้าอี้ ไม่มีมุมให้วาง ก็ควรที่จะ หาลำโพงที่แขวนผนัง

Quote Originally Posted by tarron View Post
    หนับหนุน JBL เหมือนกันครับ ... เพราะเค้าทำลำโพงแนวนี้ออกมาดีจริง ๆ และอีกอย่างผมว่ามันใช้ถูกงานมากกว่ากันนะครับ
    ขอคุณครับ

jBL control now ราคาก็แพงครับ แต่ jBL ก็เป็นแบรนด์ที่มีมานานวางใจได้ระดับหนึ่งเรื่องคุณภาพ
    ราคาก็ไม่ได้แพงเวอร์แบบ BOS... ถ้าออกแบบ แบบที่ที่คุณว่า คือไม่อยากให้เสียงไปรบกวนลูกค้า
    ผมว่าตัวนี้แหละเหมาะสุดเพราะเสียงจะออกแนว แบบฟังนานๆไม่รำคาญ เคยฟังเพลงตามห้างมั้ยล่ะ
    ตัวนี้ออกแนวนั้นล่ะ แต่คุณภาพดีกว่าเยอะ
    ขอบคุณครับ ผมลองไปเสิชดูแล้ว ราคาแพงแบบพอรับได้ครับ เดี๋ยวจะลองหาโอกาศไปลองฟังดูครับ

Quote Originally Posted by FREESIA View Post
    jBL control now ผมว่าเวลาติดผนังแล้วหน้าตาดูดีกว่าลำโพงยี่ห้ออื่นที่ดูเป็นเหลี่ยมๆ

ถ้ามีสัก 2 คู่ แล้วติดให้กระจายรอบร้าน เปิดเพลงแนว smooth jazz น่าจะทำให้บรรยากาศร้านน่านั่งนะครับ

ปล. ว่าแต่ร้านอยู่แถวไหนเหรอครับ เผื่อจะแวะไปอุดหนุนบ้าง ^_^
    โอ๊วว ขอบพระคุณรุนช่องครับ แต่ร้านผมเปิดอยู่ต่างจังหวัดน่ะครับ แฮะๆ

Quote Originally Posted by abnormal View Post
    ผมไม่ใช่เซียนนะ ตอบตามที่เล่นมาละกันครับ ตัวนี้ผมไม่เคยฟังอะครับ ไม่รู้แนวเสียงเหมือนกัน ผมไม่ทราบว่าท่านตั้งงบไว้เท่าไร สำหรับตั้งพื้น
    ดูในเว็ป ตัวนี้ราคาอยู่ที่ 22800 บ.ใช่ปะครับ ผมไม่รู้ว่าเพิ่มงบได้ไหม
    ถ้าได้ ผมว่า มอง 2ตัวนี้ดีกว่า wharfedale evo 2-20 กับ PARADIGM : MONITOR7 V.6 แต่มันก็เกินงบมาพอสมควร แต่ผมว่าน่าจะคุ้มกว่า สวยทั้งคู่

wharfedale evo 2-20 ราคาที่ 28000 ครับ เพิ่มอีก 5200
    [url=http://image.ohozaa.com/show.php?id=956df47c6419c02d1a67dde8034e8bb9][/ur

PARADIGM : MONITOR7 V.6 ราคาที่ 30500 เพิ่มมาอีก 7700

ลองไปฟังแนวเสียงดูก่อนนะครับ ว่าชอบตัวไหน แต่ถ้าถามผม ผมก็บอก evo 2-20 เพราะตอนนี้ผมเอา evo 2-20 ไปแลกฟังกับPARADIGM 7 V.6 ของพี่ผมอยู่ ผมว่าเสียงสู้ evo2-20ไม่ได้
    แต่ก็อย่างว่าครับ ตระกูล evo2 มันเป็นรุ่น 2ของ wharfedale ส่วน PARADIGM 7 V.6 เป็นรุ่น1

ส่วน int ใน4ตัวเลือกที่ให้ มาผมว่าท่านมอง int ทรานซิสเตอ น่าจะดีกว่า เพราะท่านต้องเปิดทุกวัน วันหนึ่งก็หลายชั่วโมง ถ้า int หลอดมันมีอายุการใช้งานนะครับ ร้อนด้วย
    ใน4ตัวที่ให้มา CAMBRIDGE AUDIO 650A น่าจะสวยสุด ลำโพงที่แนะนำก็ไม่กินวัตต์มาก แล้วที่สำคัญ ท่านก็ไม่ได้เน้นเบสอยู่แล้ว หรือเปิดดัง

ในความคิดผมนะ CAMBRIDGE AUDIO 650A+ evo2-20 น่าจะลงตัวสุดครับ
    ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ในใจผมก็นึกชอบCAMBRIDGE นี่แหละครับได้เสียงมาสนับสนุนเพิ่มความมั่นใจขึ้นไปอีก
    ส่วนเรื่องลำโพงผมคงหาโอกาศไปด้อมๆมองๆPARADIGM ดีกว่าครับ เจ้าevo 2-20 นี่เท่าที่ดูจากรูปแล้วดีไซน์ไม่ไปกับร้านครับ 555++
    อย่างไรก็ขอคุณอีกครั้งครับ

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    ตั้งพื้นที่เสียพื้นที่เยอะเลยนะครับ
    ยังไงผมแนะนำลองไปร้านครัวดอกไม้ขาวดูครับ
    แต่ก่อนเอาวางหิ้งของ mrz มาแขวนผนังเปิดเพลงฟังสบายๆ ฟังรู้เรื่อง เสียงดีด้วย
    ตอนนี้เขาเปลี่ยนมาใช่ klipsch quintet 3 หรือ 4 ไม่รู้
    แต่ว่าก็ใช้ได้เลยครับ ลองเอาไว้เป็นแนวทาง ไปนั่งกินข้าว + ลองฟังเสียงก็ได้ครับ
    ขอบคุณครับ klipschนี่ไปดูมาในเวปแล้วเท่าที่ดูนี่แหล่มเลยครับ ราคาไม่แพงอีกตะหาก ประหยัดไปได้โขเลยแฮะ

TroRuwA
    Guest

มาเพิ่มให้ลองอ่านดูครับ
    http://www.thaiaudioclub.net/board/i...p?topic=8009.0

Quote Originally Posted by abnormal View Post
    ถ้าออกแบบไว้แล้ว ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ มีร้านอยู่ แถว สุขุมวิท แต่ผมจำไม่ได้ละว่าตรงไหน เพราะไปนานแล้วพี่พาลูกค้าญีปุ๋นไปคุยงาน
    ก็ใช้ตั้งพื้นเหมือนกัน ไม่ได้ใช้พื้นที่มากตามที่บอกๆกันหรอก เพราะ ไม่จำเป็นต้องวางเซต เหมือนฟังมีห้องส่วนตัว หรือฟังอาชีพหรอกครับ ที่สำคัญยังเป็นเครื่องประดับร้านด้วย แน่นอนถ้าฟังให้ถูกหลัก ต้องมีระยะ***งจากผนัง หรืออะไรต่างๆ ที่ถูกหลักจะกี่เมตรก็แล้วแต่ แต่ถ้าไม่ใช่ห้องส่วนตัว ผมมองว่าไม่ต้องขนาดนั้น หรอก วางเท่าที่ออกแบบ แต่ถ้าร้านที่ไม่ได้ออกแบบ ไม่กว้างพอพอ ติดโต๊ะเก้าอี้ ไม่มีมุมให้วาง ก็ควรที่จะ หาลำโพงที่แขวนผนัง
    ขอบคุณครับ อันที่จริงผมก็คิดแบที่ว่ามานั่นแหละครับ มันเป็นของประดับร้านชิ้นนึงไปในตัว

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    มาเพิ่มให้ลองอ่านดูครับ
    http://www.thaiaudioclub.net/board/i...p?topic=8009.0
    นั้นสิท่าน ผมก็ลืม MONITOR BX5 กับ Mordaunt-Short Mezzo 6 ไปเลย
    ส่วน psb ฟังมาแล้ว

OverclockZone Member

PSB ลองดูรุ่น Imagine ที่เป็น tower นะครับ
    เสียงรุ่น Image นั้นฟังเทียบกับ Imagine ทิ้งกันไม่เห็นฝุ่น งานประกอบของรุ่น Imagine ก็ดีกว่าด้วย

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks