Announcement

Collapse
No announcement yet.

น้องสาวกำลังเก็บของอพยพจากญี่ปุ่น จะหิ้วของมาฝากพี่ชาย เอาอะไรดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• น้องสาวกำลังเก็บของอพยพจากญี่ปุ่น จะหิ้วของมาฝากพี่ชาย เอาอะไรดีครับ

น้องสาวเจอคำสั่งป๊ะป๋า เลยต้องเก็บของ คืนหอพัก อพยพหนีรังสีจากญี่ปุ่น

เพิ่งไปเรียนได้เเค่2เดือนเอง

ต้องส่งของกลับทางเรือ กล่องเลยใหญ่เเค่ไหนก็ได้ครับ

ก็เลยจะหิ้วของมาฝากพี่ชาย เอาอะไรดีครับ เเต่เงินพี่ชายออกเองหึๆ

ตอนเเรกจะเอา TM M4 SOPMOD กับ KSC M4 SYSTEM7 TWOอย่างละกระบอก

เเต่ของเจ๊งง่ายเเละไม่มีอะไหล่ด้วย ไม่เอาดีกว่า

จริงๆอยากลอง DAC เทพๆราคาชาวบ้านดูบ้าง มีงบอยู่60K

ไปซื้อได้เเถวไหนบ้างครับที่ถูกๆดีๆครับ

ไม่ต้องระดับถึง WEISS หรือ ESOTERIC นะครับเกินเอื้อมไปเยอะ[เเต่ของเค้าดีมากๆเทพสุดๆ]

ของเดิมใช้rDACอยู่อยากUPGRADEดู

รบกวนขอความเห็นหน่อยนะครับยังมีเวลาอีกหลายวัน

เพราะเจ้าน้องสาวขอไปลัลล้าที่โอกินาว่าก่อนกลับมาโตเกียวครับผม

ขอบคุณมากครับ

.
    Last edited by xexalskyline; 17 Apr 2011, 08:04:47. Reason: ไม่เหมาะ ลบดีกั่ว >_<

Comment

งืมๆงบเยอะไม่รู้เลย
      DAC 6หมื่น ลองมองพวก output balance ดูครับ
      จะได้อัพแอมป์ตามไปอีก ค่าสาย balance อีก รับรอง หมดตู้ดแน่ๆครับ

Comment

ซื้อให้น้องชายด้วยได้ไหมอ่ะ T_T

Comment

มาม่า1ลัง

Comment

titanium hdสัก10ตัวมาขายต่อ
            ราคาถูกกว่าบ้านเราสองพัน

Comment

AV ไงครับ ฮ่าๆ

ล้อเล่นนะครับ

Comment

กัมตภาพรังสีสัก 50 เท่า

Comment

Bose C5 สัก 3 ชุด

สนับสนุนให้ทุกคนแข็งแรง

Comment

ลำโพงใหม่กับ DAC หรือ แอมป์

Comment

ในงบช่วงนี้ ถ้าเน้นแนวเสียงเติมเต็มจากฐานrDAC น่าจะหายากหน่อย ต้องปั่นงบขึ้นอีกพอสมควร

ที่JPมีDACน่าสนใจหลายตัว แบบDIYประกอบสำเร็จ แบบDIYแยกเป็นชิ้นเอาไปประกอบลงกล่องเอง
                      แต่คุณpuitamไม่ถนัดเรื่องDIY ทางเลือกเหลือจึงเหลือเพียงเครื่องสำเร็จ

ของแบรนด์ยุโรปหรือเมกาที่ขายในJP คุณpuitamน่าจะมีข้อมูลอยู่แล้ว
                      ส่วนต่างของราคา ถ้าเป็นของที่ผลิตในJPเอง น่าจะดูแล้วน่าสนใจมากสุด ฉะนั้นขอเสนอของJPเป็นทางเลือกเพิ่ม

Yamamoto Sound Craft
                      ยี่ห้อนี้ผลิตชิ้นส่วนสำคัญขึ้นเอง เช่น หม้อแปลง แจ็คขั้วต่อต่างๆ
                      อะหลั่ยในตัวเครื่อง บางจุดเค้าจะไม่ให้ความสำคัญเท่าไหร่ แต่บางคนดูแล้วก็น่าซุกซน

YDA-01 ชิบDACของburr-brown PCM1794A แยกแชนแนล / เอ้าทพุทใช้ทรานซิสเตอร์แบบตัวถังเหล็ก
                      แบบชุดคิท = 178,000 yen
                      แบบประกอบสำเร็จ = 228,000 yen

YDA-01B ทุกอย่างเหมือนรุ่นYDA-01ข้างบน ต่างกันที่เอ้าท์พุท เปลี่ยนจากทรานซิสเตอร์เป็นหลอดWE408A
                      แบบประกอบสำเร็จ = 280,000 yen

ราคาที่ลงไว้เป็นราคาตั้งหน้าเวป ซื้อจริงจะได้ต่ำกว่า แต่อาจจะเกินงบนิดหน่อย
                      แนวเสียงของPCM1794A ผมว่ายังไม่ตรงแนวของคุณpuitam
                      ตัวที่ดูแล้วใกล้เคียงน่าจะเป็นเบอร์PCM1704U-Kมากกว่า แต่เบอร์PCM1704U-Kราคาสูงกว่าพอสมควร
                      [ PCM1704 เป็นตัวฟูลออปชั่น และเป็นตัวต้นแบบ ของเบอร์ PCM1792A , PCM1794A(เบอร์นี้ถูกตัดบางฟังค์ชั่นออกไป) ]

ความเห็นส่วนตัว rDACที่ใช้อยู่ก็เป็นตัวเลือกที่ดีในระดับหนึ่งแล้ว เสียงโดยรวมก็ตอบสนองได้ตรงใจคนใช้ในระดับหนึ่งแล้ว
                      บางทีใช้งบนั้นปรับปรุงประสิทธิภาพในจุดอื่นของซิสเต็ม น่าจะช่วยให้ผลโดยรวมดูดีกว่าเทหนักๆที่จุดใดจุดหนึ่งก็ได้

อันนี้ขอฝากไปถึงกลุ่มDIYที่เข้ามาดูในกระทู้นี้ มีเวลาลองพิจารณา"รูปYDA-01 Block Diagram"
                      Last edited by keang; 17 Apr 2011, 14:38:36.

Comment

ขอให้เดินทางกลับมาโดยปลอดภัยครับ

Comment

แอบยุ DAC ตัวนี้ล่ะกัน (ใช้อยู่ครับแต่เป็น 902)

http://www.gracedesign.com/products/m903/m903.htm

ในเครือที่ญี่ปุ่น น่าจะเป็นเจ้านี้ที่ขายอยู่ http://www.2ndstaff.com/products/gracedesign/grace.html

ปล.หากท่าน จขกท สอยรุ่น 903 ผมขอฝากด้วยตัวนึงครับ
                          ส่วนราคาขอทาง PM ด้วยนะครับเดี๋ยวเรื่องเงินว่ากันอีกทีครับ อิอิ(หากไม่เกิน 52000นะ)
                          อยากได้ของดีราคาถูกครับ

Comment

ขอบคุณคุณTroRuwAมากครับก็คิดว่าอยากจะลองเหมือนกันครับ

พอดีเจ้าfocal มันยังเป็นmini 3.5 อยู่เลยก็ยังไม่อัพสายอ่ะครับเเต่งานนี้หมดจริงๆครับ

ใส้หมดพุงเลย

เื่รื่องของเรื่องคือไปยืม dac weissเค้ามาต่อ focal ดู เเล้วก็ัฟังออกเลยว่านี่มันเเตกต่างเเบบไม่ต้องเพ่ง

ความลืนไหลมันอีกระดับจริงๆเลยเกิดกิเลสขึ้นมา เเต่มีงบเเค่หมื่นนี้แต่อยากได้เสียงเเบบเเสนน่ะครับ

Originally posted by TroRuwA View Post
                            งืมๆงบเยอะไม่รู้เลย
                            DAC 6หมื่น ลองมองพวก output balance ดูครับ
                            จะได้อัพแอมป์ตามไปอีก ค่าสาย balance อีก รับรอง หมดตู้ดแน่ๆครับ
                            เออ...น้องชายจะเอาอะไรดีครับ

Originally posted by poh1998 View Post
                            ซื้อให้น้องชายด้วยได้ไหมอ่ะ T_T
                            มาม่านี่ของตายครับ เพื่อนเค้าส่งมาให้เเต่มาม่าเป็นลัง ขนมอื่นไม่เอาหวานเกิน

Originally posted by MaxPattaya View Post
                            มาม่า1ลัง
                            โห๋ขอบคุณมากครับคุณManiacMaew ไอเดียดีครับเเต่ผมกลัวเจ๊งอ่ะ

Originally posted by ManiacMaew View Post
                            titanium hdสัก10ตัวมาขายต่อ
                            ราคาถูกกว่าบ้านเราสองพัน
                            ขอบคุณมากครับคุณnuiincubus เดี๋ยวผมโดนหักคอเเน่ๆเลย

Originally posted by nuiincubus View Post
                            AV ไงครับ ฮ่าๆ

ล้อเล่นนะครับ
                            ขอบคุณมากครับคุณdrmanabae ป๊ะป๋าเค้ากลัว ย่าก็กลัว กัมตภาพรังสี

ตอนเกิดเรื่องวันสองสามเเรกเป็นห่วงมากก็เลยให้กลับมาก่อน

นี่ให้ไปเก็บของ เเต่ก็มีเเถมโอกินาว่าอีก

Originally posted by drmanabae View Post
                            กัมตภาพรังสีสัก 50 เท่า
                            ขอบคุณมากครับคุณXsoeIIsJ เจ๊งเเน่ๆ เอามาหลายชิ้นกลัวกลัวไม่มีคนซื้ออ่ะครับ

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
                            Bose C5 สัก 3 ชุด

สนับสนุนให้ทุกคนแข็งแรง
                            ขอบคุณมากครับคุณkroeksit ก็เล็ง dacไว้ว่าน่าอัพสุด

Originally posted by kroeksit View Post
                            ลำโพงใหม่กับ DAC หรือ แอมป์
                            ขอบคุณมากครับพี่keang ค้างเรื่องรวมกระทู้DAC พี่ไว้ยังไม่ได้ทำเลย

พอดีติดออกเเบบapartmentให้น้องสาวอีกคนอยู่ เค้ากะใช้เเรงงานพี่ชายฟรี

เลยยังไม่ได้รวมไว้เลยครับ

เป็นอย่างที่พี่ว่าจริงๆ พี่keangก็เห็นช่องว่างของช่วงราคานี้เหมือนกันใช่มั้ยครับพี่

ผมหาดูราคาในไทยที่อยู่ช่วง 50,000ถึง80,000มีไม่กี่ตัวให้เลือกเลย

ก็มี bel canto DAC3 มองหาดีๆ มือสอง5-60,000

moon 300i 5หมื่นกว่า

เเล้วก็โดดไป BRYSTON BDA-1 9หมื่นกว่าเลย ตัวนี้ใน GONปล่อยกัน 45000-60000 เเอบสนเหมือนกัน

AYRE QB-7 ผมไม่เเน่ใจราคาเเต่ใกล้ๆเเสน เพิ่งอัพเป็น24/196ไม่นานนี้เอง

สำหรับผมเกินหกหมื่นไป นี่ก็เกินฝันเเล้วครับ ไม่ต้องมองเลย WEISS ESOTERIC สองเเสนสี่ขึ้น

เคยถามพี่ที่เคารพเค้าสอยกันที่เเสนแปดมือสอง เรามองตาปริบๆรวยจริงๆ

[พี่ครับ ผมฝากกระดาษเปล่าไปพิมเป็นเเบงค์ที่โรงพิมพ์พี่ได้มั้ครับอิอิ]

เห็นDACที่พี่เอามาให้ดูเเล้วนี่ น่าสนมากๆขอรับเอาไปไว้ในLISTนะครับ

ขอบคุณพี่มากๆเลยครับ

Originally posted by keang View Post
                            ในงบช่วงนี้ ถ้าเน้นแนวเสียงเติมเต็มจากฐานrDAC น่าจะหายากหน่อย ต้องปั่นงบขึ้นอีกพอสมควร

ที่JPมีDACน่าสนใจหลายตัว แบบDIYประกอบสำเร็จ แบบDIYแยกเป็นชิ้นเอาไปประกอบลงกล่องเอง
                            แต่คุณpuitamไม่ถนัดเรื่องDIY ทางเลือกเหลือจึงเหลือเพียงเครื่องสำเร็จ

ของแบรนด์ยุโรปหรือเมกาที่ขายในJP คุณpuitamน่าจะมีข้อมูลอยู่แล้ว
                            ส่วนต่างของราคา ถ้าเป็นของที่ผลิตในJPเอง น่าจะดูแล้วน่าสนใจมากสุด ฉะนั้นขอเสนอของJPเป็นทางเลือกเพิ่ม

Yamamoto Sound Craft
                            ยี่ห้อนี้ผลิตชิ้นส่วนสำคัญขึ้นเอง เช่น หม้อแปลง แจ็คขั้วต่อต่างๆ
                            อะหลั่ยในตัวเครื่อง บางจุดเค้าจะไม่ให้ความสำคัญเท่าไหร่ แต่บางคนดูแล้วก็น่าซุกซน

YDA-01 ชิบDACของburr-brown PCM1794A แยกแชนแนล / เอ้าทพุทใช้ทรานซิสเตอร์แบบตัวถังเหล็ก
                            แบบชุดคิท = 178,000 yen
                            แบบประกอบสำเร็จ = 228,000 yen

YDA-01B ทุกอย่างเหมือนรุ่นYDA-01ข้างบน ต่างกันที่เอ้าท์พุท เปลี่ยนจากทรานซิสเตอร์เป็นหลอดWE408A
                            แบบประกอบสำเร็จ = 280,000 yen

ราคาที่ลงไว้เป็นราคาตั้งหน้าเวป ซื้อจริงจะได้ต่ำกว่า แต่อาจจะเกินงบนิดหน่อย
                            แนวเสียงของPCM1794A ผมว่ายังไม่ตรงแนวของคุณpuitam
                            ตัวที่ดูแล้วใกล้เคียงน่าจะเป็นเบอร์PCM1704U-Kมากกว่า แต่เบอร์PCM1704U-Kราคาสูงกว่าพอสมควร
                            [ PCM1704 เป็นตัวฟูลออปชั่น และเป็นตัวต้นแบบ ของเบอร์ PCM1792A , PCM1794A(เบอร์นี้ถูกตัดบางฟังค์ชั่นออกไป) ]

ความเห็นส่วนตัว rDACที่ใช้อยู่ก็เป็นตัวเลือกที่ดีในระดับหนึ่งแล้ว เสียงโดยรวมก็ตอบสนองได้ตรงใจคนใช้ในระดับหนึ่งแล้ว
                            บางทีใช้งบนั้นปรับปรุงประสิทธิภาพในจุดอื่นของซิสเต็ม น่าจะช่วยให้ผลโดยรวมดูดีกว่าเทหนักๆที่จุดใดจุดหนึ่งก็ได้

อันนี้ขอฝากไปถึงกลุ่มDIYที่เข้ามาดูในกระทู้นี้ มีเวลาลองพิจารณา"รูปYDA-01 Block Diagram"
                            ขอบคุณมากครับคุณkayabawasabi หลังวันแผ่นดินไหว ผมติดต่อกับน้องได้ ฟังเเล้วก็สงสาร พี่ชายค่ะหนูกลัว ตึกมันสั่นเป็นพุดดิ้งเลยค่ะ

โรงไฟฟ้ามันก็ระเบิดดด้วย เออกลับมาก่อนค่อยว่ากัน

มือถือนี่เป็นสากกระเบือจริงๆ เวลามีเรื่องฉุกเฉินนี่ใช่ไม่ได้เลย เเต่SKYPEดันใช้ได้เฉย

Originally posted by kayabawasabi View Post
                            ขอให้เดินทางกลับมาโดยปลอดภัยครับ
                            ขอรับไว้ในLISTนะครับผมเห็นมีคนในTAFปล่อยตัว M902 ใหม่เอี่ยมเลย

เดี๋ยวผมเช็คราคาM903นิดนึงถ้าจะเอาจริงๆเดี๋ยวคุยกันนะครับ

อาจจะสั่งเเล้วพี่จ่ายเงินที่โน่น PAYPALอะไรก็ว่าไป ให้เสร็จเลย

ให้เค้าเอาไปส่งที่หอพักของน้องผมให้ทันวันแพ็คของส่งมาทางเรือ

เเล้วก็จะได้เเพ๊คใส่กับของมาเลย เเล้วพี่ก็มาเอาที่บ้านผมเลยง่ายดี ตัวเดียวเอง

เดี๋ยวจะลองถามดูว่าวันไหนนะครับเเละเดี๋ยวส่ง ADDRESS หอพักไปให้

Originally posted by nodsecret View Post
                            แอบยุ DAC ตัวนี้ล่ะกัน (ใช้อยู่ครับแต่เป็น 902)

http://www.gracedesign.com/products/m903/m903.htm

ในเครือที่ญี่ปุ่น น่าจะเป็นเจ้านี้ที่ขายอยู่ http://www.2ndstaff.com/products/gracedesign/grace.html

ปล.หากท่าน จขกท สอยรุ่น 903 ผมขอฝากด้วยตัวนึงครับ
                            ส่วนราคาขอทาง PM ด้วยนะครับเดี๋ยวเรื่องเงินว่ากันอีกทีครับ อิอิ(หากไม่เกิน 52000นะ)
                            อยากได้ของดีราคาถูกครับ
                            Last edited by puitam; 17 Apr 2011, 19:40:35.

Comment

เอาweissของดีมาลองฟังแล้ว ต่อไปเวลาฟังrDACจะขาดอรรถรสไปเยอะเลย
                              ไหนๆก็หูเสียไปแล้ว กลั้นใจเปลี่ยนไปเลยครับ คุ้มกว่าทะยอยเปลี่ยนแบบไต่ระดับเยอะ

BRYSTON BDA-1 ... ตัวนี้ก็น่าสน
                              AYRE QB-7 ... ตัวนี้ก็มีอนาคต
                              2ตัวนี้ ความเห็นส่วนตัว...ยังกินrDACไม่หมดน่ะ มีเด่นมีด้อยกันอยู่ในบางช่วง
                              ผมว่ายังงัยก็ยังโดนweissตามหลอกหลอนอยู่ดี (กรรมเก่าของคนเล่นเครื่องเสียง)

ข้อมูลส่วนตัวDACในช่วงราคา15,000-60,000 กินกันไม่ขาดสักตัว
                              จะเป็นแบบอยากเน้นจุดไหนมากกว่า , ใส่ลูกเล่นนู่นนี่เพิ่มเข้ามาเป็นจุดขาย
                              งบช่วงนี้ จะมีกลุ่มลูกค้าใหญ่สุด ทั้งแบบมือหนึ่ง มือสอง มือสาม

เรื่องยุคนให้เสียเงินเนี่ย เป็นงานที่สร้างฟามสุขที่ซู๊ดดดดดด
                              ..... คืนนี้นอนหลับสบายแล้วเรา .....
                              Last edited by keang; 17 Apr 2011, 19:59:20.

Comment

Working...
                              X