overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member sangtong's Avatar

Thumbs up ไวรัส helpctr.exe

สวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่านครับ..
    ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ

ผมมี netbook ASUS Eee PC 900A
    ติดไวรัส helpctr.exe ได้ทำการ Format ลง Windows ใหม่แล้วก็ยังไม่หาย ไม่ว่าจะเป็น WinXP, Win 7, Linux, Ubuntu ลงได้หมดแต่ทุกครั้งที่ Start เข้า Windows เสร็จเรียบร้อยแล้วก็ยังไม่มีอะไรแต่พอเริ่มคลิกไวรัสมันจะทำงานทันทีและเปิดตัวเองเป็นสิบเป็นร้อยและมันฉลาดในการสร้างเมนู Help ซึ่งไม่ว่าจะเปิดโปรแกรมอะไรมันก็จะสร้าง Help ของโปรแกรมนั้นขึ้นมาบังซะงั้น..ซึ่งเรา Format เครื่องไปแล้วมันยังอยู่ได้ยังไร ?

มันเข้ากวนแม้ขณะเข้าไป Setup Bios สร้างเมนูขึ้นมาบังพอปิด-มันเปิด
    เข้า Save Mode ก็คือกัน

ขอเพื่อนท่านผู้มีประสบการณ์ช่วยแนะนำด้วยครับผม..ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ใช้ avast โหมด Boot time scan format ไปแล้วก็อาจมาได้จากการลงไดร์เวอร์ ต้องฟอร์แมตทั้งลูก เพราะบางครั้งมันติดอยู่ไดร์ข้อมูล หลังลงวินโดว์ใหม่ ต้องลงแอนติไวรัสก่อน แล้วแสกน

OverclockZone Member chosokabe1's Avatar

น่า กลัว - - ไปติด มาจาก ไหน อ่ะครับ

เข้าใน set bios ยังมากวนได้อีกเหรอนี่

ถ้าว่างก็ลบ partition ทิ้งให้หมดเลยก็ดีนะ ^_^

OverclockZone Member sangtong's Avatar

- เป็นอย่างนั้นคับคุณ ozeris ผมไม่ได้สร้าง (พาติชั่น) ครับ มีไดร์ C:\ ไดร์เดียวความจุน้อย (15 GB.)
    - น่าจะมาจาก Flash Drive คับคุณ chosokabe1 แต่ก็ไม่น่าจะรอดโปรแกรมตรวจจับไวรัสไปได้ซึ่งติดไว้ตั้ง 2-3 ตัว
    - ตอนลง Windows มันก็ Format ไปแล้วอ่ะคับคุณ mirc

***มันเริ่ม..ป่วน..ตั้งแต่ Boot from CD เลยล่ะคับผมต้อง(บังคับ)ลงโดย..กด Alt ค้างไว้แล้วปิดมันพอปล่อยมันก็เด้งขึ้นมาตลอดกว่าจะลงเสร็จเล่นเอาเหนื่อย
    ณ ตอนนี้ผมเริ่มเพ่งเล็งไปที่ตัว Hardware แล้วล่ะคับ..คุณคิดว่าเป็นไปได้ไหมว่ามันไปแก้ Frameware หรืออะไร ๆ ใน Bios เพราะเมื่อ Format เสร็จแล้ว
    ผมก็เข้า Setup Bios มันก็ป่วนทันทีลักษณะเช่นนี้ไม่น่าจะอยู่ที่ HDD. แล้วนะคับ...

***คุณลอง Search Google ดูซิคับเป็นกันเยอะเลยบางคนบอกวิธีแก้ไว้แต่เป็นวิธีแก้ไวรัสธรรมดา ๆ เท่านั้นเองบางคนบอกว่า ปุ่ม F1 Keyboard เสียจะเสียอะไรพร้อมกันเยอะขนาดนั้น ( helpctr.exe) ก็ขอขอบคุณทุกท่านคับที่ให้กำลังใจตอนนี้ใช้เครื่อง Desktop ไปพราง ๆ ก่อนผมยังรอคำตอบอยู่นะคับ..สวัสดีคับ

ตอน set bios มันเด้งมายังไงอยากเห็นจัง

อัดคลิปมาได้ไหมครับ ^_^

^ ผมลองหาดูในกูเกิ้ลแล้ว ก็เห็นมีแต่แบบไวรัสธรรมดา ไม่เห็นที่บอกว่าไปกวนใน bios สักคน

OverclockZone Member pumpradit's Avatar
    137 ซ 132 ลาดพร้าว บางกะปิ 10240

ลองใช้ G DATA ANTIVIRUS 2011 แล้วทำเป็น

create boot cd แก้หายแน่นอนครับผม

เป้นเพราะ ท่านลง Antivirus ไว้หลายตัวหรือเปล่าครับ เลยเกิดอาการประมาณว่า "จุดเกรงใจ"

AV 3ตัวนั้นคงประมาณว่า เอ้ยนายตรวจก่อนดิ๊ๆๆ ไวรัสตัวนั้นเห็นได้จังหวะเหมาะ เลยเข้ามายังเครื่องท่านได้

ปล. ขำๆนะครับอย่าซีเรียส T T

ไม่ใช่ว่าปุ่ม F1 ค้างเหรอครับ

Bookmarks

Bookmarks