Announcement

Collapse
No announcement yet.

เอาคำถามมาถามท่านๆ ชาว AMD ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เอาคำถามมาถามท่านๆ ชาว AMD ครับ

อึดอัดใจก็เลยขอมาถามให้มันเข้าใจกันไปเลยดีกว่า ถามคนใช้ AMD ด้วยกันมันใจที่สุดหล่า

ตอนนี้ผมจะอัพการ์ดจอใหม่ชักตัว (ใกล้สิ้นเดือนเหมือนใกล้สิ้นใจ อ๊้อ๊้็ !!)

ที่เล็งไว้อืม.. ไม่เล็งล่ะแต่จะเอาตัวนี้ไปเลยดีกว่า คือเจ้าตัว GIGABYTE 6850 ตัวนี้

เลยเกิดคำถามว่า

1.ที่บ้านยังใช้จอแบบกลมอยู่(ที่เขาเรียกจอ CAT หรือเปล่าไม่แน่ใจ)จะใช้ได้กับการ์ดจอตัวนี้ได้หรือเปล่า ถ้าใช้ได้ประสิทธิภาพมันจะดีหรือเปล่ามากน้อยแค่ใหน

2.ส่วนในเรื่องของ PSU ใช้ 500 W แต่ที่ได้ศึกษาแล้วเห็นเขาบอกไม่พอต้อง 550 W+ แต่อีกที่ก็บอกกินไฟมากกว่า HD 5770 แค่ 11 W เท่านั้น แต่ผมจะลองกับ PSU 500 W ก่อนถ้าไหวก็ใช้ไป ถ้าไม่ไหวก็ชื้อ PSU ตัวใหม่ (เสียตังอีก)

3.หรือถ้าท่านมีการ์ดจอตัวที่ดีกว่าแต่เพิ่มเงินเข้าไปอีกหน่อยเล่นตัวนี้ไปเลยยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

4. จากที่ดูสินค้ามาทำไม ค่าCore และค่า Memory ของเจ้าตัวการ์ดจอ 6850 น้อยกว่า
    HD 5770 IceQ Turbo อีก (หรือ J.I.B มัว่)

- 5770 = GDDR5 ? Core 875 Mhz ? Memory 5000 Mhz ? 128-bit
    - 6850 = DDR5 ? Core 775 Mhz ? Memory 4000 Mhz ? 256 -bit (ไม่ใช้ GDDR)

5. แผ่น DVD 9 หาชื้อได้จากที่ใหนหรือคับ แล้วราคาปัจจุบันอยู่ที่เท่าใหร่ต่อแผ่น

ส่วนคำถามก็มีมาแค่นี้ อิอิ หรือยังไงจะมาเพิ่มเติ่มให้อีกที เห้อเห้อ

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ ทุกท่านชาว AMD
    Last edited by umsterdam; 17 Apr 2011, 10:26:50.

1. จอแก้วหรือจอ Crt ใช่มั๊ยครับ ถ้าใช้กับการ์ด 6850 ใช้ได้ครับแต่ต้องใช้หัวแปลงจาก d-sub เป็น dvi ใช้ไปก่อนก้ได้ครับมีตังแล้วค่อยเปลี่ยนเป็น LED หรือ LCD

2.ส่วนเรื่อง PSU ต้องดูเป็นยี่ห้อ หรือ รุ่น ครับ ไม่ใช่ดูแค่เขียนไว้ข้างกล่องว่ากี่วัต หาข้อมูลเรื่องPSUในนี้ก่อนก็ดีนะครับ เดี๋ยวจะเสียน้อยเสียยาก

3.6850 ตัวนี้เยี่ยมแล้วครับ

4.เรื่อง บัส GPU และ RAM ไม่ได้เป็นตัวบ่งบอกความแรงของการ์ดจอเสมอไป สำคัญที่ตัว GPU เองมากกว่าครับว่าแรงรึเปล่า

Comment

Originally posted by umsterdam View Post

1.ที่บ้านยังใช้จอแบบกลมอยู่(ที่เขาเรียกจอ CAT หรือเปล่าไม่แน่ใจ)จะใช้ได้กับการ์ดจอตัวนี้ได้หรือเปล่า ถ้าใช้ได้ประสิทธิภาพมันจะดีหรือเปล่ามากน้อยแค่ใหน
      ใช้กันได้ไม่มีปัญหาครับ

2.ส่วนในเรื่องของ PSU ใช้ 500 W แต่ที่ได้ศึกษาแล้วเห็นเขาบอกไม่พอต้อง 550 W+ แต่อีกที่ก็บอกกินไฟมากกว่า HD 5770 แค่ 11 W เท่านั้น แต่ผมจะลองกับ PSU 500 W ก่อนถ้าไหวก็ใช้ไป ถ้าไม่ไหวก็ชื้อ PSU ตัวใหม่ (เสียตังอีก)
      ขึ้นอยู่กับ PSU 500 w. เป็นวัตต์แท้หรือป่าว ถ้าเป็นพวกติดเคส500วัตต์มาไม่ไหวครับ ตอนนี้ท่านใช้ตัวไหนรุ่นอะไรอยู่

3.หรือถ้าท่านมีการ์ดจอตัวที่ดีกว่าแต่เพิ่มเงินเข้าไปอีกหน่อยเล่นตัวนี้ไปเลยยังไงก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
      ตัวนี้ก็แหล่มแล้วครับ 5550.- คอมแอนมอ

4. จากที่ดูสินค้ามาทำไม ค่าCore และค่า Memory ของเจ้าตัวการ์ดจอ 6850 น้อยกว่า
      HD 5770 IceQ Turbo อีก (หรือ J.I.B มัว่)
      - 5770 = GDDR5 ? Core 875 Mhz ? Memory 5000 Mhz ? 128-bit
      - 6850 = DDR5 ? Core 775 Mhz ? Memory 4000 Mhz ? 256 -bit (ไม่ใช้ GDDR)
      ความแรงของการ์ดจอขึ้นอยู่กับชิพภายในซะมากกว่าครับ ต้องดูเทียบเป็นรุ่นๆไป

5. แผ่น DVD 9 หาชื้อได้จากที่ใหนหรือคับ แล้วราคาปัจจุบันอยู่ที่เท่าใหร่ต่อแผ่น
      หาซื้อจากร้านคอมทั่วไป-พันทิพหรือตามคลองถม/บ้านหม้อก็ได้ ส่วนราคาปัจจุบันไม่ทราบว่าเท่าไหร่ ไม่ได้ไปกรุงเตพซะนานแล้วครับ >< *คนนครศรี

Comment

4. 6850 คือ GDDR5 นะครับ

Comment

4.ผมดูที่ GDDR กับ บัสวิส ครับ 2 ตัวนี้ บอกความแรง ของจริง

จะเห็นว่า 6850 มีมากกว่า 2 เท่า แรงกว่า แน่นอน

Comment

จริงๆใช้ HIS HD 6850 ก็ได้ครับ 5550.- ถูกกว่า Gigabyte นิดนึง เห็นหลายๆท่านที่ ocz ใช้อยู่ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

1.เรียกจอ CRT ครับ ใช้ได้ครับ
            2.500 Watt พอดีได้ครับ แต่ต้องวัตต์แท้แล้วนิ่งมากด้วยนะครับ เพราะความต้องการของการ์ดคือ 500 วัตต์พอดีครับ
            ?500 Watt or greater power supply recommended (จาก www.amd.com)
            3.ตัวนี้ดีแล้วครับ อนาคตมีงบเพิ่มก็จับมา CF แรงได้อีกครับ
            4.ดูที่ Chip มันดีกว่าครับ
            5.ไม่ทราบครับ อิอิ ไม่เคยใช้ ปกติถ้าไรท์ไฟล์ใหญ่เกิน DVD ธรรมดาใช้ RAR แบ่งไฟล์เอาครับ หรือถ้าจะไรท์หนังก็แปลงให้เหลือพอดีลง DVD ธรรมดาได้ครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านชาว AMD จริงๆครับ ทำให้ผมได้ความรู้ใหม่ๆอยู่เสมอ

Comment

5. แผ่นDVD9 ราคาน่าจะอยู่ที่ประมาณ35 บาทต่อแผ่นครับ เพราะผมเดินดูบ่อย จำได้ว่าDVD5 แผ่นละ25บาท DVD9 ก็อาจจะ+ไป10บาทครับ แต่ถ้าซื้อยกกล่อง50แผ่นไรอย่างงั้น อาจจะไม่ถึงแผ่นละ35บาทครับ อาจจะเฉลี่ยลงมา32-33บาท/แผ่น

Comment

Working...
                X