Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลม 120 mm ที่แถมมา ทำลมได้ประมาณเท่าไหร่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลม 120 mm ที่แถมมา ทำลมได้ประมาณเท่าไหร่ครับ

อยากทราบว่าพัดลมสีดำ 120mm ที่แถมติดมากับเครื่อง (ด้านหลัง) มันทำลมได้ประมาณเท่าไหร่ครับ และถ้าจะติดเพิ่มอีกตัวนึงด้านหน้าเพื่อดูดลมเข้า case ควรใช้แบบที่แรงกว่าตัวหลังหรือเบากว่าตัวหลังครับ (อยากเอามาเป่า harddisk ตรงๆ ครับ)

พัดลมติดเคสส่วนมากไม่แรงหรอกคับ
    ถ้าจะเปลี่ยน แนะนำ CM 90cfm คับ ความแรงพอใช้ได้ เสียงไม่ดัง ราคาไม่แพง

Comment

ถึงจะไม่แรง แต่ถ้าเอาถอดสายพัดลมอุณหภูมิ พุ่งขึ้นกว่า 10 องศาเลยนะ

ของผม 22 ซม ด้านข้าง แค่ถอดสายออก อุณหภูมืพุ่งขึ้น 10 องศา

Comment

ที่มากะเคสถูกๆ น่าจะประมาณ 1500-1800RPM
        ส่วนยี่ห้อดีๆน่าจะ 2000-2500RPM

Comment

เคสเรา ZALMAN Z9 PLUS ให้พัดลมมา4ตัว รอบประมาณ 1100-1200 ได้

Comment

Originally posted by k.Bom View Post
            อยากทราบว่าพัดลมสีดำ 120mm ที่แถมติดมากับเครื่อง (ด้านหลัง) มันทำลมได้ประมาณเท่าไหร่ครับ และถ้าจะติดเพิ่มอีกตัวนึงด้านหน้าเพื่อดูดลมเข้า case ควรใช้แบบที่แรงกว่าตัวหลังหรือเบากว่าตัวหลังครับ (อยากเอามาเป่า harddisk ตรงๆ ครับ)
            ที่ติดเคสมาก็ใช้ได้ครับ ดูดเข้าหน้าเคสควรจะแรงกว่าตัวหลัง

Comment

ของผมเคส C5 ตัวหลังมันเบามากๆ ไม่แน่ใจถึง 1000 รอบเปล่า เบาโคตร เงียบมาก แต่ไม่มีลมเลยดูดออกไม่ทันแน่ๆ เลยจัดใหม่ของ Arctic cooling 12เซน เย็นเฉียบ เงียบด้วย วิ่ง 1600 รอบ

Comment

เคสC5IIรู้สึกว่าวิ่ง1100rpmนะแต่พัดลมเบสิคลมไม่แรง CM90cfmเลยคับลมแรงราคาไม่แพงหาได้ทั่วไป ใช้กันทั่วประเทศ

Comment

Working...
                X