overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 43
    OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

Default แก้อาการร้อนแล้วดับ Acer 4741G แบบบ้านๆ [ระวัง! รูปเยอะ]

ดูรูปกันยาวๆ เลยครับ

1.เตรียมอุปกรณ์ครับ

2.ถอดแบตก่อนเลย เพื่อไม่ให้มีไฟจ่ายเข้าเครื่อง

3.เปิดฝาช่องใส่RAM/HDD/WALN และเอาออกมาให้หมด

4.ไขน๊อตตามตำแหน่งในรูปเลยยยย

5.แกะคีย์บอร์ดโดยใช้ไขควงปลายแบนอันเล็กๆ ดันตัวล๊อคสปริงเข้าไป

6.ถอดสายแพต่างๆ (ค่อยๆถอด ระวังขาด)+ไขน๊อตออก

7.ดันไดรฟดีวีดีออกโดยใช้ไขควงปลายแบนดันออกไป

8.ดึงไดรฟออกมา

9.ไขน๊อตอีก 2 ตัว

10.ยกฝาบนขึ้นมาได้แล้ววววววว

11.เอาการ์ดป้องกันตัวอ่านการ์ดออก (ถ้าไม่เอาออกจะติดและดึงบอร์ดออกไม่ได้)

12.ถอดสายแพและสายอากาศวายเลส

13.ไขน๊อตบนอบร์ด (มีตัวเดียว)

14.ยกบอร์ดออกมาได้แล้ว

15.หน้าตาบอร์ด

16.ไขน๊อตยึดซิงค์ 6 ตัวออกตามภาพ

17.ถอดสายไฟพัดลม

18.ยกซิงค์ออก

19.เช็ดซิลิโคนออกให้หมด

20.ใช้ไม้ปั่นหูช่วยเช็ดออก **อุปกรณ์ใน NB จะเล็กกว่า PC มาก ต้องระวัง**

21.เช็ดออกหมดแล้ว

22.เช็ดซิลิโคนที่ซิงค์ออกด้วย

23.ตัดกาวปิดกันลมออก

24.ไขน๊อตและดึงพัดลมออกมา

25.ฝุ่น แบบว่า...... นี่แหละที่ทำให้เครื่องดับ

26.ทำความสะอาดเรียบร้อย

27.พัดลมก็จัดการมันด้วย ได้เงียบๆ

28.เรียบร้อย

29.เหมือนใหม่ยัง?

30.กาวมันแปะไม่ได้แล้ว ก็เอ่กาว 2 หน้าแปะกลับไป

31.แปะกลับไปให้หมด(ฝีมือผมมีแค่นี้)

32.เอาแปรงมาทำความสะอาดส่วนแถวๆ พัดลม

33.ทาซิลิโึนใหม่ (ในนี้ผมใช้ Gelid GC2)

34.ไขน๊อตกลับ

35.ต่อสายพัดลม

36.ต่อสายวายเลสกับสายแพกลับ

37.ต่อสายแพต่างๆ+ไขน๊อตกลับ

38.ใส่ไดรฟกลับ

39.ปิดฝาหลัง

40.ใส่สายแพคีย์บอร์ด

41.ประกอบคีย์บอร์ดกลับ

42.ใส่การ์ดวายเลส

43.ใส่แรม

44.ใส่HDD

45.ใส่แบต

ล๊อคด้วยนะ อิอิ

46.พร้อมยังงงง กดโลดดดด

47.แจ่มมมมม สำเร็จแล้ว อิอิ

48.บู๊ตเข้าวินโดวส์ได้ ไม่ีมีไรแต๊ปแน่ ท่านทำสำเร็จแล้ว

คราวนี้มาดูอุณภูมิกัน

ก่อนทำ ปล่อยว่าง

ก่อนทำ ฟูลโหลด (ต้มน้ำได้อะ)

แล้วทีนี้ หลังทำ มันจะเย็นซักแค่ไหน

ปล่อยว่าง

ฟูลโหลด

ขอบคุณสำหรับการรับชมนะครับ

**ผมไม่รับผิดชอบความเสียหายของเครื่องท่านนะครับ**
    หากมีอะไรตกหล่นไปก็ขอโทษด้วยครับ

สวัสดีครับบบบบบบบบบบ

OverclockZone Member peaindie's Avatar
    เจียงใหม่คัป ^_^"

เห็นฝุ่นแล้ว ..... เยอะดี อิอิ กำ

OverclockZone Member ลุงอ๊อด's Avatar
    ดอนเมือง O81-31O-8322

เริดดดดด

OverclockZone Member siamauto's Avatar
    อ.เมือง กำแพงเพชร (กลางทุ่งนา) , บางแค

ซนดีจริงๆเด็กคนนี้ แต่ซนบ่อยๆดี เก็บความรู้ครับ

ขอบคุณครับ อิอิ กด Like ได้ไหม

OverclockZone Member sonkub's Avatar

อยากลื้อบ้าง

OverclockZone Member willkungza's Avatar

ลื้อกันสนุกสนาน

OverclockZone Member MuMaZor's Avatar

รอประกันหมดก่อนนะ จะทำบ้าง

ผลก็ถือว่าประสบความสำเร็จมากๆ เยี่ยมครับ

OverclockZone Member Tonkus35's Avatar

อะโห ไหงฝุ่นเยอะงั้น O.o แต่ความร้อนลดมาเกือบ 10 องศานี่ก็แหล่มละ

OverclockZone Member chawin007's Avatar

ต้อง ลื้อ หมด เลย หรอเนีย

OverclockZone Member Chiang~*'s Avatar
    นวลจันทร์ / สุคนธสวัสดิ์

ชัดเจนเลยครับ แจ่ม !!

Super Moderator

สงสัยปกติของ Acer ล่ะมั้ง ฝุ่นหนาทุกรุ่นเลย 2-3 เดือน ก็เต็มพัดลมล่ะ -*-

OverclockZone Member ohmkuza's Avatar

กล้องชัดดีครับ ^^

แต่มีข้อสำคัญเพิ่มเติมให้ครับ
    1.ระวังพลาสติกแตกหัก เพราะมันบางมาก โดยเฉพาะ ซ็อกเก็ตสายแพรต่างๆ..
    2.ระมัดระวัง บริเวณชุดไปท์ระบายความร้อนให้มาก เพราะถ้าแก๊สภายในรั่วแล้ว เครื่องจะร้อน ไม่รู้เลิกครับ ^^

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

Quote Originally Posted by V-FrIeNd View Post
    สงสัยปกติของ Acer ล่ะมั้ง ฝุ่นหนาทุกรุ่นเลย 2-3 เดือน ก็เต็มพัดลมล่ะ -*-
    อันนี้จริงของท่านวี ที่บ้านใช้อยู่ 3 เครื่อง เป็นหมดทุกเครื่องจริงๆ

Quote Originally Posted by ohmkuza View Post
    กล้องชัดดีครับ ^^

แต่มีข้อสำคัญเพิ่มเติมให้ครับ
    1.ระวังพลาสติกแตกหัก เพราะมันบางมาก โดยเฉพาะ ซ็อกเก็ตสายแพรต่างๆ..
    2.ระมัดระวัง บริเวณชุดไปท์ระบายความร้อนให้มาก เพราะถ้าแก๊สภายในรั่วแล้ว เครื่องจะร้อน ไม่รู้เลิกครับ ^^
    ขอบคุณครับท่าน

OverclockZone Member Dark Avenger MX's Avatar

ดีนะที่ใช้ พี่ M

ว่าแล้วก็ เกทับซักรูป อิอิ

OverclockZone Member Micro's Avatar

สุดยอดครับ ต้องsaveกระทู้เก็บ เพราะใช้รุ่นนี้เหมือนกัน รออีก1ปีประกันหมดระเบิดแน่
    (มีใครเคยเอาSSDมาใส่ไหมครับ อยากรู้ความต่างว่าจะคุ้มกับที่ซื้อหรือเปล่า)

OverclockZone Member popuri01816's Avatar

กว่าจะอ่านจบ เหนื่อย !!!

ปล.เปิดหมดแบบนี้ถือว่าหมดประกันเลยป่าวอะ หรือว่ายกไปให้ที่ศูนย์ทำให้ดี อิอิ

ปล2. ผม5เดือนอุณหภูมิยังปกติเหมือนตอนได้เครื่องอยู่(เปิดเกือบตลอด 24 ชม.เหมือนกัน ปิดตอนไปเรียน)

ปล.3 แต่ของผมมัน 4551 - -"

Super Moderator

^
    ไม่หมดนะครับ เพราะผมก็แกะก่อนส่งศูนย์ครั้งนึง

OverclockZone Member peaindie's Avatar
    เจียงใหม่คัป ^_^"

Quote Originally Posted by popuri01816 View Post
    กว่าจะอ่านจบ เหนื่อย !!!

ปล.เปิดหมดแบบนี้ถือว่าหมดประกันเลยป่าวอะ หรือว่ายกไปให้ที่ศูนย์ทำให้ดี อิอิ

ปล2. ผม5เดือนอุณหภูมิยังปกติเหมือนตอนได้เครื่องอยู่(เปิดเกือบตลอด 24 ชม.เหมือนกัน ปิดตอนไปเรียน)

ปล.3 แต่ของผมมัน 4551 - -"
    ไม่หมดครับ เพราะมันไม่มีวอยแปะ อิอิ แต่ตอนแกะอย่าทำเป็นรอย(รอยงัดอะ) เรื่องฝุ่นเป็นทุกยี่ห้อแหละครับ ถ้าใช้ไปแล้วเห็นฝุ่นเกาะก็ใช้ลมแรงๆเป่าก็ช่วยท่านได้ แต่ถ้าเป่าแล้วยังร้อยอยู่ก็ต้องรื้อ เป็นหนักๆ เข้าร้านเสียตังไม่ต่ำกว่า 1,500 แน่ๆ ถ้าแกะเป็นก็ใช้ไปได้อีกแสนนาน

OverclockZone Member popuri01816's Avatar

Quote Originally Posted by peaindie View Post
    ไม่หมดครับ เพราะมันไม่มีวอยแปะ อิอิ แต่ตอนแกะอย่าทำเป็นรอย(รอยงัดอะ) เรื่องฝุ่นเป็นทุกยี่ห้อแหละครับ ถ้าใช้ไปแล้วเห็นฝุ่นเกาะก็ใช้ลมแรงๆเป่าก็ช่วยท่านได้ แต่ถ้าเป่าแล้วยังร้อยอยู่ก็ต้องรื้อ เป็นหนักๆ เข้าร้านเสียตังไม่ต่ำกว่า 1,500 แน่ๆ ถ้าแกะเป็นก็ใช้ไปได้อีกแสนนาน
    โอเคคับ อีกนานกว่าจะได้ฤทษ์จะทำ เพราะความรู้สึกเหมือนความร้อนจะยังเท่าเดิมอยู่(แต่ถ้าไปเปิดที่บ้านเกิด 90+เหมือนกัน บรรยากาศมันอบอ้าวมากๆ)

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านด้วยคับ

Quote Originally Posted by Micro View Post
    สุดยอดครับ ต้องsaveกระทู้เก็บ เพราะใช้รุ่นนี้เหมือนกัน รออีก1ปีประกันหมดระเบิดแน่
    (มีใครเคยเอาSSDมาใส่ไหมครับ อยากรู้ความต่างว่าจะคุ้มกับที่ซื้อหรือเปล่า)
    ผมนี่แหละ เอา SSD ใส่

ตัวอย่างความแรง

Last edited by mookDANG2008; 18 Apr 2011 at 02:54:44.

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks