overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    OverclockZone Member JAS4N's Avatar
    Bangkok,Thailand

Default upgrade(hardware) macbook white / ...

สวัสดีคับสมาชิกOCZท่านอื่นๆ
    พอดีผมอยากสอบถาม ผู้รู้เรื่องmacหน่อยหน่ะคับ
    เรื่องแรก :: การอัพเกรด hardware ของ macbook white
    สามารถ อัพได้มากที่สุดถึงไหนคับ ?? .. (RAM) และ hardware อื่นๆ หน่ะคับ
    มือใหม่หน่ะคับ ครั้งแรกในการตั้งกระทู้คับ ฝากตัวด้วยคับ

ลายละเอียดเครื่องผม (ตามAbout this mac)
    Processor:: 2 Ghz intel Core 2 Duo
    Memory:: 2 GB 667 mhz DDR2 SDRAM

พอดีผมเคยไปสอบถามแล้วมาแล้วว *แค่ที่เดียว
    เค้าบอกว่า เครื่องผม ram (ไม่รู้ว่าผมเข้าใจถูกว่าเป็นramรึปาวหน่ะคับ)
    อัพได้สูงสุด 2.5 ตอนนี้เสป็คเครื่องผมก็ 2 อยู่แล้วว .....
    คือ ประเด็ดจริง ๆ ผมชอบอะไรที่มันสุด 5555 (ไปแอบดูตัวใหม่ในiStudio เป็น 2.4 อิจฉานิดหน่อย)
    อยากจะถามว่า ถ้าผมอัพให้ สุดเป็น 2.5 จะดีกว่าเดิมเยอะรึป่าว/คุ้มรึป่าวอ่ะคับ... ? หรือจริงๆ ได้มากกว่า ... ที่สำคัญทำได้ไหม
    วัตถุประสงค์หลัก ของผมคือ นำมาใช้ในการทำดนตรี และ งานartนิดหน่อย (คือใช้เรียนด้วย ทำงานด้วยในตอนนี้หน่ะคับ)
    หรือทางออกที่ดี ควรเก็บเงิน+ขายเครื่องเก่า ซื้อตัวที่ดีกว่า แนะนำหน่อยคับ

เรื่องที่สอง :: อยากทราบว่า mac white(สเป็คปัจจุบัน หรือ เทียบเท่าผม) & mac air(ตัวเสป็คProcessor 1.4 หรือ พอๆกัน ที่ไม่ใช่สูงหน่ะคับ)
    แตกต่างกันตรงไหน เรื่องกราฟฟิก หรือป่าว หรือยังไง ... รบกวนผู้รู้ ชี้แนะหน่อยครับ เพราะ ดูจากราคามือ2 แล้วแตกต่างกัน ไม่มากเท่าไหร่ (จากที่ผมเห็นหน่ะคับ)

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณพื้นที่เว็ปoverclockzone (ผมอาจจะใช้เปลืองไปหน่อย55) และ ทุกๆท่านที่เข้ามาอ่านหรือตอบกระทู้นี้
    ถ้าหากกระทู้นี้มีความผิดพลาด(ความเข้าใจของผมเอง)/ทำความเสื่อมเสีย/สร้างความรำคาญ(อาจจะเป็นคำถามที่พบบ่อย) ต้องขออภัยมา ณ ที่ี้ด้วยครับ
    หรือถ้าหากกระทู้นำมาใช้เป็นความรู้หรือเป็นไปในทางบวก ก็ขอช่วยชี้แนะมือใหม่อย่างผมหน่อย เพื่อในอนาคตผมจะได้ไปบอกต่อท่านอื่นๆ ได้
    ขอบคุนมากคับ

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

2.4 2.5 คือ cpu ครับไม่ใช่เเรม

ไอที่ต่างมันไม่ใช่ 2.4 - 2.5 หรอกครับ เเต่เป็นรหัสครับ

MacWhite มันเป็นเเค่ Core2 Duo ครับ เเต่ตัวใหม่มันเป็น Core i5 ต่างกันหลายเท่าเลยครับท่าน น่าจะราวๆสี่เท่าได้ครับ

ซื้อเเมคตอนนี้ไม่เเนะนำ White เลยครับ ให้ซื้อโปรเลยเถอะครับ ซื้อผ่านสโตว์ ลดมาอีก

เพราะมันไม่ใชข่เเค่ cpu อย่างเดียว ไหนจะเเรมอีก กาดขจออีก วัสดุอีก ความทนทานอีก

สรุป อย่าเอาไว้ครับ

ส่วนตัวคิดว่า Macbook Air ถ้าเอาไปใช้ทำงาน อย่าซื้อเลยครับ ไม่คุ้มหรอก ส่วนมากคนที่ซื้อคือมีคอมเทพเเล้วเครื่องนึง เเมคบุคเเอเอาไว้พกพาง่ายไปเล่นเนตที่อื่นครับ

สรุป ถ้าจะซื้อ Macbook White ซึ่งใช้ cpu + กาดจอรุ่นเมื่อสองปีก่อนอย่าเอาเลยครับ ต่างกันฟ้ากับเหวจริงๆ (เพราะล่าสุดมันไม่ได้อับเเมคบุคไว้ มันอับเเต่โปร)

โน้ตบุคยี่ห้ออื่นราคา 16000 ที่เป็น Core i3 ยังเร็วกว่าเลย - -"

OverclockZone Member JAS4N's Avatar

ขอบคุณ คุนsleipnir มากคับ )
    เหอะๆ คงไม่ทันแล้วหล่ะคับ
    พอดีผมได้เจ้าmac white มาสักพักนึงแล้ว แต่เห็นว่าสเป็คมันน่าจะอัพได้ !! จีงค่อยมาสอบถามทีหลัง ... TT
    เรื่องแรม คงน่าจะเป็น Memory:: 2 GB 667 mhz DDR2 SDRAM มากกว่า ..
    ยังไงขอบคุณอีกครั้งหน่ะคับ

ขอถามเพิ่มอีกเรื่องหน่ะคับ
    สำหรับเครื่องของผมสเปคนี้....สามารถอัพแรมให้เป็น 4 GB ได้รึป่าวคับ ??

ขอบคุณคับ )

Bookmarks

Bookmarks