overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    OverclockZone Member

Default แหล่งพูดคุยกันสำหรับคนใช้ aspire one 522 ครับ

สำหรับในที่นี้ผมก็จะขอชักชวนทุกท่านที่ใช้เจ้า aspire one 522 กันอยู่ได้มาพูดคุยเกี่ยวกับการใช้งานเป็นอย่างไร ใช้ทำไรได้บ้าง เล่นเกมส์อะไรได้บ้าง ฯลฯ

สำหรับตัวผมเองพึ่งไปถอยเจ้า aspire one 522 มาเมื่อวันที่ 17 เมษาหมาดๆเลยครับ พอดีก็อยากได้มานานแล้วแต่เงินในกระเป๋ายังไม่พร้อม พอดีฤกษ์งามยามดีมีเงินพอจะจับจองได้ก็เลยถอยมาเสียเลยครับ ของผมที่ถอยมาเป็นรุ่นที่มี ram 1 gb hdd 320 gb no windows หมดเงินในกระเป๋าไป 9,619 บาท ตอนแรกก็นึกว่าจะลง windows xp ไม่ได้เสียแล้วกลัวหา driver ไม่ได้แต่ในที่สุดก็ใช้งานได้ปกติครับหา driver ได้ครบพอดี

เมื่อซื้อมาแล้วตามนิสัยของผมเลยครับก็จับ test battery เสียเลยว่ามันจะใช้งานได้นานสักเท่าใดกัน พอดีไปอ่าน review ใน notebookspec เขาทดสอบแล้วใช้งานได้เกือบแปดชั่วโมง สำหรับการทดสอบของผมก็ไม่มีไรมากครับเปิดจอสว่างสุด ลำโพงดังสุด เปิดอุปกรณ์ทุกอย่างหมดไม่ว่าจะเป็น lan wireless webcam Bluetooth ก็เล่นเน็ต ฟังเพลง ไปตั้งแต่แบตเต็ม 100% ใช้จนแบตหมดเลยครับ ก็ใช้งานได้ประมาณ 4 ชั่วโมงครึ่ง ซึ่งสำหรับผมแล้วก็ยังรู้สึกไม่ค่อยพอใจสักเท่าใด เพราะผมเคย test battery netbook ของเพื่อนที่ใช้ cpu atom ก็ใช้งานได้ประมาณ 4 ชั่วโมง 50 นาที

สำหรับการใช้งานของผมก็ไม่มีไรมากครับก็พิมพ์งาน เล่นเน็ต โหลดบิตบ้าง จุดประสงค์ที่ซื้อมาก็เพื่อพกพาเท่านั้นเลยครับ ก็กะจะพกติดตัวเหมือนมือถือเลยครับ สำหรับรุ่นนี้ผมชอบตรงที่หน้าจอมีความละเอียดกว่ายี่ห้ออื่นๆในท้องตลาด และนี่ก็คงจะเป็นจุดขายของรุ่นนี้เลยล่ะครับ ส่วนเสปคอื่นๆก็ไม่แตกต่างอะไรกับ netbook ในท้องตลาดมากนัก สิ่งที่แตกต่างอย่างชัดเจนก็คงจะเป็นในส่วนของ cpu และ vga ที่ทาง acer รวมไปถึงการทดสอบตามที่ต่างๆพูดถึงกันว่าสามารถขยี้คู่แข่งอย่าง atom ได้อย่างสบายๆ และอีกส่วนหนึ่งก็คือการรองรับของแรมที่สามารถรองรับกันได้ถึง 4gb แต่เจ้า atom คู่แข่งสามารถรองรับได้แค่ 2gb เท่านั้น พูดถึงในส่วนดีกันไปแล้วก็มาถึงข้อเสียกันบ้างนะครับ สำหรับความคิดเห็นของผมนั้นก็จะขอติตรงลำโพงครับว่าทำไมถึงให้มาแค่ลำโพงเดียว ผมว่ามันดูแปลกๆยังไงก็ไม่รู้เพราะที่ผ่านมา netbook ผมก็ไม่เคยเห็นแบบลำโพงเดียวเสียที (จะกั๊กไว้ทำไม) แต่ในภาพรวมผมก็ถือว่าโอเคสำหรับความคุ้มค่าและการใช้งาน

สำหรับการใช้งานผมรู้สึกว่าช้าอยู่บ้างครับก็เลยอยากจะถามท่านอื่นว่าหากไปเพิ่ม ram เป็น 4 gb จะเร็วขึ้นไหม (ไม่อยากเพิ่มเป็น 2 gb ครับเพราะผมรู้สึกว่าไม่ค่อยแตกต่างจาก 1 gb สักเท่าไร ผมยังใช้กับ windows xp อยู่เลยครับ และอีกอย่างหนึ่งไหนๆก็ต้องแกะงัดแงะกันแล้วก็จัดหนักไปเลยครับ) เออว่าแต่รุ่นนี้สามารถใส่แรมได้กี่แถวครับ หากใส่ได้แถวเดียวพอจะหาแรมแถวเดียวที่เป็น 4 gb ได้หรือเปล่า แล้วรุ่นไหนยี่ห้อไหนถึงจะใส่กับเครื่องนี้ได้ พอดีไปอ่านเจอจากที่อื่นว่ารุ่นนี้ข้อนข้างเลือกแรมน่ะครับ ก็ไม่มีไรมากครับก็อยากให้ท่านที่ใช้ aspire one 522 มาบอกเล่าถึงการใช้งานว่าเป็นอย่างไรกันบ้าง สำหรับรุ่นนี้ท่านประทับใจตรงจุดไหนอย่างไรกันบ้าง

มาทางนี้ครับ กดแรงๆ

เวลาลงวินโดว์ จาก external DVD มันนานมากมั้ยครับเห็นมีคนเค้าบอกว่านานๆ

ก็นานอยู่ครับก็ประมาณชั่วโมงกว่าๆจากความรู้สึกผมนะพอดีผมนั่งลงที่ร้านอะ ลงตั้งแต่หกโมงกว่าๆเสร็จเอาเกือบสองทุ่มครับ

Bookmarks

Bookmarks