Announcement

Collapse
No announcement yet.

directx 10 กับ 10.1 มันต่างกันยังไงอะคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• directx 10 กับ 10.1 มันต่างกันยังไงอะคับ

คือผมงง แบบของ ATI มันเปน 10.1 แต่ nvidia มันเปน 10 มันต่างกันยังไงเหรอครับ

ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยน้าคัฟ

ขอบคุนคับ

อยากรู้เหมือนกัน ดันๆ

Comment

อ่ะท่านคับผมขอเลียนแบบลายเซนหน่อยนะค้าฟ - -'

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

ดันต่อปัยค้าบ - -'

Comment

ดันๆอยากรู้ด้วยคับ

Comment

เคยได้ยินมาว่า เวลาเข้าเกม มันจะปรับ aa ให้ออโต้นะครับ แค่นี้แหละครับ

Comment

มารอรับความรู้

Comment

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

อยากรู้เหมือนกัน แต่คงไม่เปลี่ยนโครงสร้างอะไร หรือจะเป็นแค่ การอัพเดท เฉยๆ ครั้งแรกเฉยๆ เห็นบอกว่าจะมากับ sp1 แต่ sp1 beta ก็ยังไม่เห็นมีนะ ถ้าปรับAA ออโต้ก็ลำบากจาย แต่ขนาด ATi รีบเข็น VGA 10.1 ออกมาอยากรู้จิงว่ามันจะต่างกับ VGA 10 ยังไง

ปล.แต่คงไม่ใช่ shader 5.0 ละนะ

Comment

D3D10.1 มากับ Shader 4.1
                      ก็มีเกี่ยวกับการเรืองแสงไรสักอย่างนี่แหล่ะ ดูจากรูปที่ ATI นำเสนอ(ขี้เกียดหาข้อมูลตอนนี้)

Comment

http://www.monavista.com/news/161/AR...007-08-09.html

ในงาน SIGGRAPH ซึ่งเป็นงานชุมนุนด้านกราฟิก ไมโครซอฟท์ได้เผยถึงรายละเอียดของการเปลี่ยนแปลงใน DirectX 10.1 ซึ่งผมจะสรุปรายละเอียดมาให้พวกเราได้ติดตามกันดังนี้ครับ

DirectX 10.1 นั้นเป็นส่วนเพิ่มเติมของ DirectX 10 นั่นเองครับ ซึ่งจะสามารถใช้ได้โดยฮาร์ดแวร์กราฟิกรุ่นถัดไปที่ไม่ใช่ Direct X 10 ตอนนี้ และอาจจะต้องใช้ Vista Service Pack 1 ในการรัน

ซึ่งแน่นอนครับ ว่าหากคุณต้องการรัน DX 10.1 นั้นต้องใช้ฮาร์ดแวร์ที่ทำขึ้นสำหรับ DX10.1 โดยเฉพาะ โดยที่การ์ดกราฟิกตอนนี้ ไม่สามารถรันมันได้อย่างแน่นอน อย่าเพิ่งทำหน้ามุ่ยครับ เช่นเดียวกันกับตอนที่ไมโครซอฟท์ออก DX9.0c ซึ่งเพิ่ม Shader Model 3.0 เข้ามานั่นแหละครับ แต่ก็ไม่ต้องกังวลไปว่าการ์ด 8800 ที่เพิ่งซื้อมาจะตกรุ่นซะแล้ว อีกนานครับกว่าตัว DX 10.1 จะออกมาจริงๆ คงโน่นปีหน้าปลายๆปี กว่าที่จะมีเกมออกมาสนับสนุน

แล้วมีอะไรเปลี่ยนแปลงใน 10.1 บ้าง เรามาดูกัน สิ่งหนึ่งเลยที่เห็นชัดๆคือการที่ 10 ยังทำได้ไม่ดีนัก ในเรื่องของคุณภาพของภาพ อย่างเช่นระบบ ฟิลเตอร์แบบทศนิยม 32 บิต ซึ่งใน DX10 ทำได้เพียง 16 บิตเท่านั้น แต่จะสามารถทำได้อย่างเต็มประสิทธิภาพมากขึ้นใน 10.1 ที่กำลังจะออกมารวมถึงระบบ Multisample Anti-aliasing

กราฟิกการ์ดที่สนับสนุน 10.1 นั้นจะมีระบบ Programable Shader ซึ่งจะสามารถทำมาก์สและมัลติเซมเปิ้ล ได้ นักพัฒนาเกมก็จะสามารถที่จะใช้การควบคุมการทำงานของพื้นผิวออฟเจคภายในเกมได้อย่างอิสระมากขึ้น

Comment

ขอคุณมากครับ

Comment

นักเรียนทั้งหลายจดเร็ว

Comment

ต่างกันที่ directx 10.1 มี 0.1 ครับ เเต่directx 10 ไม่มีครับ

ปล.ล้อเล่น

Comment

Working...
                              X