overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 5 of 5
    OverclockZone Member

Question รบกวนท่านทั้งหลาย สอนผมเลือกดูเมนบอร์ดทีครับ ><

อยากจะประกอบคอมเองดูสักครั้งครับ
    ส่วนอื่นๆ พอจะมีความรู้อยู่บ้าง
    แต่เมนบอร์ดนี่ผมดูไม่เป็นอะครับ ว่า

socket แต่ละอย่างต่างกันยังไง และ แบบไหนเหมาะกับการใช้งานอะไร
    จะดูตรงไหนว่าใส่กับ cpu ตัวไหนได้บ้าง
    สิ่งที่ต้องดูเปรียบเทียบเป็นหลัก ตอนมีหลายตัวเลือก
    ยี่ห้อไหน ดังด้านไหน

เหมือนผมเคยอ่านเจอในนี้ครับว่า
    มีเน้นเมนบอร์ดcupธรรมดา หรือ เน้นcpuเมนบอร์ดถูกๆ อะไรแบบนี้ด้วย => มันจะไม่คอขวดหรอครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member RAVEN_02's Avatar
    อ.เมือง จ.สงขลา

กูเกิ้ลตอบท่านได้

ส่วนเลือกยังไงนี้ ดูพวกอุปกรณ์ การจัดว่างอุปกรณ์ ระบบระบายความร้อน ดูซิ้งชิปเซตตัวใหญ่ๆไว้ก่อนเย็นแน่นอน

ผมว่าเน้นเมนบอร์ดดีๆไว้ก่อนครับ ถึงCPUท่านเทพทั้งหลายจะ10คอร์ บอร์ดกากๆกบัคคับ มีอีกหลายอย่างลองศึกษาเอง

OverclockZone Member sakuldee's Avatar

Quote Originally Posted by Garlamare View Post
    อยากจะประกอบคอมเองดูสักครั้งครับ
    ส่วนอื่นๆ พอจะมีความรู้อยู่บ้าง
    แต่เมนบอร์ดนี่ผมดูไม่เป็นอะครับ ว่า

socket แต่ละอย่างต่างกันยังไง และ แบบไหนเหมาะกับการใช้งานอะไร
    จะดูตรงไหนว่าใส่กับ cpu ตัวไหนได้บ้าง
    สิ่งที่ต้องดูเปรียบเทียบเป็นหลัก ตอนมีหลายตัวเลือก
    ยี่ห้อไหน ดังด้านไหน

เหมือนผมเคยอ่านเจอในนี้ครับว่า
    มีเน้นเมนบอร์ดcupธรรมดา หรือ เน้นcpuเมนบอร์ดถูกๆ อะไรแบบนี้ด้วย => มันจะไม่คอขวดหรอครับ

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ
    1. socket คือ จำนวนขาของ cpu เช่นของเอเอ็มดี socket 938 (AM3) 938 คือ จำนวนขาของ cpu ส่วนของอินเทล เช่น socket 1155 คือ จำนวนขาของ cpu มี 1155 ขา
    2. ถ้าเล่นเกมส์ ก็ เอเอ็มดี (ความเห็นส่วนตัว)
    3. เลือกบอร์ดก่อน (ความเห็นส่วนตัว) แล้วดูว่าบอร์ดรับ cpu ระดับความเร็วไหนบ้าง
    4. น่าจะเป็นงบประมาณ
    5. บอร์ดมีเยอะหลายยี่ห้อ ตั้งแต่ล่างถึงระดับบน เช่น asrock ,biostar > ASUS , DFI

OverclockZone Member Marionet's Avatar

เมนบอร์ด ก็สำคัญน่ะครับ โดยหลักๆเอาตามที่ผมรู้มานิดหน่อยก็อยู่ที่เราว่าจะใช้งานอะไร เน้นทำงานหรือเล่นเกมส์ ชอบที่จะลากหรือ OC. ด้วยไหมก่อนเลย

พวก M/B ราคาแพงๆมันต้องย่อมดีกว่าของถูกอยู่แล้ว ถ้าใช้งานธรรมดาๆไม่ต้องปรับโน้นเปลี่ยนนี่ บอร์ดราคาหลัก 1-2 พันก็ใช้งานได้ดีครับ ถ้าต้องการโอเวอร์คล๊อค M/B รุ่นใหญ่ๆมักจะทำตรงนี้ได้ดีกว่าอยู่แล้ว ใส่อุปกรณ์เยอะๆ จ่ายไฟไปอุปกรณ์ต่างอย่างมีประสิทธิภาพ รูปลักษณ์ที่สวยงาม

ที่สำคัญคือ งบในกระเป๋าท่านนั้นล่ะ

ส่วน socket ต่างๆเค้าทำมาเพื่อบังคับให้เราเปลี่ยน(ถ้าเราอดทนใช้ของเดิมไม่ได้อ่ะนะหรือมีความจำเป็นต้องเปลี่ยนก็เถอะ)
    ถ้าของ Intel ในปัจจุบัน 478,775,1156,1366 แต่ตอนนี้มี 1155 และ 2011 ที่จะออกมาดูดตังค์ในอนาคต เรื่องประสิทธิภาพ CPU Intel ไม่ต้องพูดถึงแรง แต่ราคาก็แรงเช่นกัน
    ส่วน AMD นี้ผมชอบก็ตรงที่ ยังไม่ทิ้ง socket เก่าซะทีเดียวมักจะทำมาให้ได้ด้วยกันได้บ้าง AM2,AM2+,AM3 และที่จะมาก็ AM3+ แต่เทียบประสิทธิภาพต่อราคา AMD ได้เปรียบกว่า

CPU เหมาะกับงานอะไร ก็อยู่ที่ท่านใช้งานล่ะครับ แค่เล่นเวปเข้า Hi5 MSN พวกนี้ก็ 1-2 หัวก็เหลือๆล่ะ ถ้าทำงานแปลงหนัง คำนวนเยอะๆ เล่นเกมส์ภาพสวยๆ ก็จัด 4 หัวขึ้นไป

ประกอบคอมมันต้องดูภาพโดยรวมของอุปกรณ์ที่เราจะใส่ทั้งหมด ไม่ใช่ CPU โคตรเทพ แต่การ์ดจอแค่รุ่นตัวล่ะ พันกว่าบากแล้วเอามานั่งเล่นเกมส์ก็ไม่ไหวล่ะ หรือ การ์ดจอ แรม PSU ขั้นเทพแต่ CPU รุ่นเก่าเกิน(พวก P4-478)อันนั้นก็จะคอขวดเกินไป

จะประกอบคอมทุกอย่างต้อง พอเหมาะพอดีกันครับ

ส่วนยี่ห้อ แล้วแต่ท่านจะชาบูค่ายไหนก็ดีทั้งนั้น ASUS,Gigabyte ฯลฯ

OverclockZone Member

ขอบคุณทุกท่านครับ

Bookmarks

Bookmarks