overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    OverclockZone Member pomepame2's Avatar
    กาญจนบุรี-สาธรใต้-ชลบุรี

Default สอบถามเพื่อนๆที่ เคยทำร้านเร็ตcafa' หน่อยครับ งบ 400k ได้ประมาณใหน

ที่ป๋อมคิดๆไว้นะครับ

ช่วงตึกมันเล็กไม่ใหญ่ ต้องเป็นตึกนี้เพราะว่ามันอยู่ใกล้บ้าน 3ชั้น

กะว่าจะเปิดช่วงแรกๆ แค่ชั้น ล่าง ถ้า Ok จะขยับขยายไปชั้นที่2 ส่วนชั้นที่3ให้ลูกจ้างนอน

งบประมาณ 4แสน พอใหวมัยครับ สิ่งที่อยากได้คือ

ชุดโต๊ะ+เก้าอี้ 15ชุด ชุดละ 2000บ. รวม15000บ.

กล้องวงจรปิดรักษาความปลอดภัย 4ตัว 1ดูแลภายในร้าน 2ดูแลภายในร้าน 3ดูคนเก็บเงิน

4ดูรถที่มาจอด+ร้องเท้า เพื่อนบอกว่า 15000บ. ไม่รู้อยู่รึป่าว

เหลือ 3แสน เป็น ตัวคอมพ์ แล้วละครับ อยากได้ No hdd

แต่ให้เครื่องแม่ เป็น

CPU - Phenom II X6 1055T
    M/B - GIGABYTE GA-880G-UD3H
    RAM - 8GB DDR3-1333 KINGSTON 2*4GB
    VGA - GigaByte PCIe GTS450 Dual HDMI 1GB
    HDD - WD5000AAKS SATA ll/16MB NCQ
    DVD - LG 22X SATA2 GH22NS
    Case - TT V3
    CPU Cooler - ThermalTake Contac29

กับ

CPU - intel i5 750
    M/B - จำไม่ได้และ
    RAM - 8GB DDR3-1333 KINGSTON 2*4GB
    VGA - HIS HD 5770
    HDD - WD5000AAKS SATA ll/16MB NCQ
    DVD - LG 22X SATA2 GH22NS
    Case - TT V3

ไม่ทราบว่า 2เครื่องนี้ สามารถ เอามาทำเป็น 1เครื่อง server และอีก 1เครื่องแม่ได้มัย จะใหวมัย หรือต้องปรับเปลี่ยน ต้องใช้ งบอีกเท่าไร

แต่ก่อนที่ซื้อมาเพราะเล่นเกมส์ โยกัง แต่ตอนนี้ ทำงาน หลายที่มาก เพราะต้องช่วยที่ชายด้วยแล้วก็ช่วยแม่ด้วย แต่เรายังไม่มีธุรกิจของเราเองเลย เราจึงอยากเปิด ด้วยใจจริงๆ วานเพื่อนๆ ให้คำแนะนำด้วยนะคับ

และ สเปคคอมพ์ อีก 15เครื่องพร้อมหน้าจอนะคับ 300k บ เยอะไปมัย เหลือสัก 200-220k บ.
    ตกเครื่องละ 12k-15k จะใหวมัย ครับ เพื่อนๆที่เปิดร้านแนะนำมาว่าให้เอา AMD แต่ ใจป๋อมอยากได้ intel เพราะ AMD คงเสียค่าไฟ บานเลยอะคับ

จึงอยากลองถามเพื่อนๆที่เปิดร้านว่า เดือนๆนึง เสียค่าไฟ กันเท่าไรครับ ขอสเปคคอม จำนวนเครื่อง และเวลาเปิด-ปิดร้านด้วยนะคับ

จะมี ค่าจิปะทะ คือ ตกแต่งร้าน แอร์ พัดลม กระจก ค่าติดต่อเดินเรื่อง ขอเน็ต ขอสัญญาตึกอีก เลยอยากสำรองเงินไว้ สักเท่าไรเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ว่าใช้จ่ายกับเรื่องพวกนี้ประมาณเท่าไร

จะแนะนำเรื่องอื่นๆ ด้วยก็ได้นะครับ เพราะด้วยวุฒิภาวะ ป๋อมก็ยังเด็กอยู่ ยังไม่มีประสบการณ์ในเรื่องการทำธุรกิจเป็นของตัวเองได้แต่ช่วยที่บ้าน แต่จะเปิดร้านนี้ ด้วยตัวเอง เพราะเป็นเงินเก็บมาตั้งแต่สมัยเรียนแล้วครับ

ด้วยความเคารพบอร์ด OCZ

จาก ป๋Oมหลๅยใจ เจ้าเดิม
    Last edited by pomepame2; 18 Apr 2011 at 06:58:20.

OverclockZone Member

ตอบนิดๆหน่อยๆละกันอยากมีส่วนร่วม กระทู้เก่าอ่านได้นิดเดียวไปซะละ 555+

เก็บตังเองได้400kนี่เก่งมากๆนะ แนะนำว่าเอาไปให้แม่ลงทุนขายอาหาร หรือขายอะไรที่ลงทุนๆน้อย วันต่อวันดีกว่า

ร้านเน็ตตอนนี้ไม่รุ่ง(อยู่ที่ทำเล) ถ้าไม่มีประสบการณ์ ไม่มีความรู้ซ่อมคอมไม่เป็น เลิกคิดได้เลย

แต่ถ้าอยากลองก็ไม่ขัดศรัทธา เอาสเปคประหยัดสุดไว้ก่อน ชุดยอดฮิต(x2+880gm-le)

เกินไปมั้งครับ

นานเลยล่ะกว่าจะคุ้มทุน

แรมไม่ค่อยคุ้มค่าครับเยอะเกิน เกมตลาดยังรันกับos64บิตได้ไม่ทุกเกม

15เครื่องได้แค่นี้ผมว่าลดสเปคแล้วเพิ่มเป็น25เครื่องดีกว่านะครับ

อีกอย่างนึง no hdd ถ้าไม่มีความรู้นี่วัดดวงกับช่างได้เลยครับว่าจะซวยได้ช่างห่วยรึเปล่า

ถ้าไม่มีประสบการณ์แนะนำพวกseverง่ายกว่าครับ เริ่มจากแยกเน็ตเกมส์ก่อน

ถ้าไปได้สวยก็ขยับเป็นพวกเก็บแพชเกมครับ severล่มยังมีราวเตอร์ช่วยได้

no hdd ล่มก็ปิดร้านล่ะครับ ยิ่งซ่อมไม่เก่งหรือไม่เป็นก็ปิดร้านจนกว่าช่างจะมาได้เลย

เกือบลืมครับ ร้านเน็ตตอนนี้ssdมาแรงครับ เปิดเครื่อง+โปรแกรมไวมาก ทันใจลูกค้าแน่นอนครับ
    Last edited by GTR_V-spec; 18 Apr 2011 at 07:51:21.

OverclockZone Member butsopmak's Avatar

ร้านเกมร้านเน็ต แค่แถวบ้านผมไกลๆ บ้านนอกๆ ยังมีเป็น 10 ร้านเลยครับ

มันแข่งขันกันสูงจริงๆ โอกาศในการทำกำไรมันน้อยมาก กว่าจะคุ้มทุนจนได้กำไรอาจจะต้องเปิดนาน

ทำเลเป็นเรื่องที่สำคัญมากๆครับ การหาทำเลที่ดีนั้นไม่ง่ายเลย

คิดให้ดีครับเงินของคุณ 4 แสนบาทถ้าทำร้านเกมส์ ร้านเน็ต ผมว่าตอนนี้มันไม่ค่อยน่าลงทุนเท่าไร่

แต่ถ้าคุณอยากเปิดมันจริงต้องหาข้อมูลเยอะๆก่อนจะเปิดนะครับ

ผมว่าเว็บนี้น่าสนใจนะ http://internetcafethai.com

ผมแนะนำได้แค่นี้แหละครับ ผมก็ไม่เคยเปิดร้านเน็ตหรอกครับ แต่ผมเปิดร้านขายอาหาร -*-

OverclockZone Member pomepame2's Avatar

ขอขอบคุณมากๆที่ยังอุซ่ามาเสียสละตอบกระทู้ป๋อม ยังไงก็ยังรอท่านอื่นแนะนำนะคับ

ไม่รุ้งจริงๆ ฉันจะไปเปิดร้านกาแฟ กลัวกินเอง 555+

OverclockZone Member butsopmak's Avatar

ถ้าเพิ่งหัดทำธุรกิจ ต้องเริ่มจากสิ่งง่ายๆก่อนครับ

มีเงิน 4 แสน ไม่ควรทุ่มทำครั้งเดียวหมด ถ้าพลาดมานี่ยุ่งเลย

ลองหาอะไรทำที่มันลงทุนน้อยๆเพื่อหาประสบการก่อนดีกว่าครับ

OverclockZone Member

ซื้อสลากออมสิน 2แสน อีก2แสน เล่นหุ้นเลย

แว๊กกกก ตาบ้า มาแกล้งแซว เค้าอีกน๊า

คิดหนักเลยฉัน รับฟังทุกคำแนะนำนะคับ

อยากได้ ยินเสียงที่เปิดร้านเน็ต คาเฟ่ มังน๊า มีบ้างมัย

เกี่ยวกับรายรับ และรายจ่าย

OverclockZone Member coolll's Avatar

เพื่อนผมเปิดอยู่ 15 เครื่องเหมือนกัน เปิดตัวเมื่อปลายๆ เดือนมีนา
    ลงทุนไป 600000 ทั้งคอม + เก้าอี้ ตกแต่งร้านและวางระบบ
    วางระบบทำเองหมดทั้ง no HDD (ทำ Diskless นั่นแหละ) และ แยกสายเน็ต/เกม (Clarkconnect )
    + ค่าเช่าตึก 2 คูหา เดือนละ 8000
    สถานการณ์ตอนนี้เด็กก็เข้าร้าน เรื่อยๆ แต่ส่วนใหญ่จะไม่เต็มร้าน เพราะร้านคู่แข่งมีอีกหลายร้าน (- -")
    (จ. สุโขทัย) ไม่พอยังเจอปัญหาเรื่องตัดราคากันอีก จนต้องลดมาเหลือชั่วโมงละ 10 บาทจากเดิม 15 บาท ซึ่งหมายถึงส่วนต่างของรายได้ที่ลดลงไปประมาณ 30% (มีสมาคมจัดตั้งไว้เพื่อดุลราคา ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย)
    ผมว่ากว่าจะถึงจุดคุ้มทุนและได้กำไรจริงๆ คงจะใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 2 ปี

ผมเห็นด้วยกับคุณ buffalobul เป็นผมจะเอาไปเล่นหุ้น ครับ อิอิ
    Last edited by coolll; 18 Apr 2011 at 13:25:04.

OverclockZone Member oHarLemo's Avatar

ลงเงินแสน เก็บเงินสิบ
    ปัญหาเยอะครับ จู้จี้ จุกจิก มีมาเรื่อยๆครับ ตำรวจบ้าง ลิขสิทธิ์บ้าง เด็กในร้านบ้าง บลาๆ เยอะครับ แต่ก่อนคุ้มครับ เด๋วนี้คงยากล่ะครับ

Quote Originally Posted by coolll View Post
    เพื่อนผมเปิดอยู่ 15 เครื่องเหมือนกัน เปิดตัวเมื่อปลายๆ เดือนมีนา
    ลงทุนไป 600000 ทั้งคอม + เก้าอี้ ตกแต่งร้านและวางระบบ
    วางระบบทำเองหมดทั้ง no HDD (ทำ Diskless นั่นแหละ) และ แยกสายเน็ต/เกม (Clarkconnect )
    + ค่าเช่าตึก 2 คูหา เดือนละ 8000
    สถานการณ์ตอนนี้เด็กก็เข้าร้าน เรื่อยๆ แต่ส่วนใหญ่จะไม่เต็มร้าน เพราะร้านคู่แข่งมีอีกหลายร้าน (- -")
    (จ. สุโขทัย) ไม่พอยังเจอปัญหาเรื่องตัดราคากันอีก จนต้องลดมาเหลือชั่วโมงละ 10 บาทจากเดิม 15 บาท ซึ่งหมายถึงส่วนต่างของรายได้ที่ลดลงไปประมาณ 30% (มีสมาคมจัดตั้งไว้เพื่อดุลราคา ก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย)
    ผมว่ากว่าจะถึงจุดคุ้มทุนและได้กำไรจริงๆ คงจะใช้เวลาไม่ต่ำกว่า 2 ปี

ผมเห็นด้วยกับคุณ buffalobul เป็นผมจะเอาไปเล่นหุ้น ครับ อิอิ
    ขอบคุณมาากๆ น๊าอยากได้ คำแนะนำแบบนี้ อีก

แบบอื่นไม่ต้องเสียใจนะ แชร์ๆกันมาได้ เปิดใจรับฟังครับ

เดียวหาว่าเรา หัวลั้นอีก

OverclockZone Member saksit00's Avatar
    ราชบุรี อ.บางแพ

ตรงข้ามกับผม ผมลดจำนวนเครื่องที่ร้านลงเรื่อยๆ ขายโต๊ะ+เก้าอี้ เพื่อค่อยๆลาจากอาชีพนี้ แล้วกำลังจะหาทำเลเปิดร้านอาหาร เบื่อกับธุรกิจนี้เต็มทนแล้วลงทุนเป็นแสนเก็บที่ละ 10-15 บาท แถมช่วงนี้ร้านเกมส์ขาลง เพราะอินเทอร์เน็ตเข้าแทบทุกบ้าน คอมราคาถูก คนที่เคยมาใช้บริการ ก็หันไปซื้อคอมเล่นที่บ้านกันจนหมด ใครจะทำอาชีพนี้ผมเอาใจช่วยนะครับขอให้อดทน ส่วนผมนับถอยหลังแล้วบ้ายบาย internet@game
    ฝากด้วยครับ http://www.overclockzone.com/forums/...5#post28824655
    Last edited by saksit00; 18 Apr 2011 at 16:48:26.

OverclockZone Member tanrad's Avatar

เหนือสิ่งอื่นใด อย่าลืมศึกษาเรื่องลิขสิทธิ์ด้วยนะครับ หรือ search หมานำจับ ดูก็ได้ครับ เอาใจช่วย สู้สู้

OverclockZone Member linkindog's Avatar

Quote Originally Posted by saksit00 View Post
    ตรงข้ามกับผม ผมลดจำนวนเครื่องที่ร้านลงเรื่อยๆ ขายโต๊ะ+เก้าอี้ เพื่อค่อยๆลาจากอาชีพนี้ แล้วกำลังจะหาทำเลเปิดร้านอาหาร เบื่อกับธุรกิจนี้เต็มทนแล้วลงทุนเป็นแสนเก็บที่ละ 10-15 บาท แถมช่วงนี้ร้านเกมส์ขาลง เพราะอินเทอร์เน็ตเข้าแทบทุกบ้าน คอมราคาถูก คนที่เคยมาใช้บริการ ก็หันไปซื้อคอมเล่นที่บ้านกันจนหมด ใครจะทำอาชีพนี้ผมเอาใจช่วยนะครับขอให้อดทน ส่วนผมนับถอยหลังแล้วบ้ายบาย internet@game
    ฝากด้วยครับ http://www.overclockzone.com/forums/...5#post28824655
    เห็นด้วยมากครับ,, ผมไม่ทราบว่าท่านคิด ตื้นๆ แบบว่า เราชอบเล่นเกมส์เปิดร้านเกมส์เลยดีกว่าจะได้นั่งเล่นทั้งวันแถมได้เงินด้วย รึเปล่า (ไม่ได้โจมตีนะครับ)

หรือคิดจะทำธุระกิจจริงๆ

จากประสบการณ์ตรงจากคนรอบข้างนะครับ ขายของกำไรดีสุด โดยเฉพาะอาหารครับ (แต่ต้องพึ่งฝีมือและความอดทนอย่างสูงเลย)

ส่วนตัว ผมไม่กล้าทำธุรกิจครับ รับงาน Freelance ไปเรื่อยๆ ทำงานที่บ้าน สบายใจครับ

ร้านเกมส์ไม่เวิร์คจริงๆครับ ในสายตาผม ลองคิดทำอะไรที่แปลกใหม่ ดีกว่า อย่าไปเดินตามเ ค้าเลยครับ เส้นทางร้านเกมส์ คนเค้าเดินกันมากอบโกย กันจนเหลือแต่เศษกระดูกหมดแล้วครับ
    Last edited by linkindog; 19 Apr 2011 at 04:37:59.

OverclockZone Member lifeclub's Avatar

ผมแนะนำอย่าว่ากันนะ

เลินสี่แสนคุณ

หยิบมา3พัน ลองทำก๋วยเตี๋ยว ซื้อของซื้ออะไร มาลองปรุงเอง
    ให้คนอื่นชิม ญาติ พี่น้องชิม ประมาณ 1 อาทิตย์ ถ้ารสชาติโอเค ก็
    หยิบตังมาสัก 3 หมื่น ซื้อโต๊ะเก้าอี้ หม้อกเตี๋ยว ถ้วย แก้วน้ำ อื่นๆ ที่เค้าทำขายกัน
    ไปศึกษาเอาเองนะว่ามีอะไรบ้าง

เมื่อมีอุปกรณ์ครบทุกอย่าง ลงทุนแต่ละวัน ซื้อของนะครับ 3พัน ถ้าคุณขายหมดคุณจะได้กำไร 2-3พัน ไม่รวมทุน
    ในถ้วยละ 30-35 จากที่เคยช่วยป้าขายเค้าได้ประมาณนี้ ขายในวังสวนจิตรลดา

กำไรจะเยอะกว่านี้ขึ้นอยู่กับในแต่ละวันคุณขายกี่โมงถึงกี่โมง
    ลองคิดดู อาทิตย์ละ7วัน คุณขาย6 วัน คุณมีรายกำไรหรือรายได้เดือนละ 48000 คิดในกำไร2พัน อารจจะมากกว่าร้านเกม 15 เครื่องด้วยซ้ำในการลงทุนแค่ 3 หมื่น
    Last edited by lifeclub; 19 Apr 2011 at 08:23:04.

OverclockZone Member coolll's Avatar

น้าผมขายข้าวเหนียวหมูปิ้งได้ที่ดี ขายหน้าโรงงาน หน้าราชภัฏ และในตลาดสลับกันแล้วแต่วัน
    รวมๆ ขายวันละ 3 ที่ 3 เวลา กำไรรวมๆ แล้วเฉลี่ยวันละ 4000 - 6000
    เดือนนึงขายได้ประมาณ 25 วัน (ถ้าฝนไม่ตก ฝนตกคนหายหมด อิอิ)
    มีรายได้เฉลี่ยเดือนละ 8 หมื่น - แสนสามกว่าๆ (หักค่าจ้างเด็กเสียบหมูอีกประมาณหัวละ 5000+- ไม่เกิน 7000 ต่อเดือนอีก 2คน )
    แต่ใน 1 วันมีเวลานอนไม่ถึง 4 ชั่วโมง (- -")
    ตอนแรกผมก็ไม่เชื่อแต่พอไปช่วยน้าขายถึงเชื่อครับว่ามันได้จริงๆ
    พอน้าอีกคนลองขายดูบ้าง ปรากฎว่าไม่รุ่งครับ ทำเลไม่ดีเอาซะเลย สุดท้ายก็ต้องกลับไปเป็นมนุษย์เงินเดือนเดือนละ 2 หมื่นกว่าเหมือนเดิม อิอิ
    ที่อยากจะบอกคือ การที่คนเราจะประสบความสำเร็จในอะไรสักอย่าง
    ไม่ใช่แค่เรารู้หรือไม่รู้ เก่งหรือไม่เก่ง เพียงอย่างเดียว มันขึ้นอยู่กับจังหวะ โอกาส และเวลาด้วยครับ
    ผมเคยคิดอยากจะเปิดร้านเกมเหมือนกัน แต่จากกรณีศึกษาจากปัญหาหลายๆ อย่างที่พบตอนเพื่อนผมเปิดร้าน มันทำให้ต้องคิดหนักๆ เลยครับ
    เงินก้อนอย่างต่ำ 5 แสน มันเป็นความเสี่ยงที่สูงเกินไปสำหรับมนุษย์เงินเดือนต่ำๆ ตาดำๆ อย่างผมอยู่เหมือนกัน 555
    Last edited by coolll; 19 Apr 2011 at 09:13:09.

OverclockZone Member anonowen0's Avatar
    พระราม 2 วัดพุทธบูชา ดาวคะนอง ประชาอุทิศ

นี้ๆๆ พี่ๆ น้องๆ ครับผม

OverclockZone Member setthawat's Avatar

ร้านผม 2 แสน 10 เครื่อง เครื่องเก็บตังค์เอาแบบ ธรรมดาก็ได้ครับ ถ้าทำ No-HDD ลงทุนserver ไม่ถึง 20000 ก็ได้แล้ว ถ้าทำ No Hdd แนะนำไปศึกษาเอง ที่นี้ http://www.linuxthai.org/forum/index.php?board=21.0 เวลาเกิดปัญหาจะได้แก้เป็นดีกว่าคอยช่าง ส่วน server แยกเน็ต แยกเกมส์ ลองไปปรึกษา เจ้าของเว็บ http://www.zealzonecafe.com/wp/ ผมใช้เจ้านี้ บริการหลังการขายดี พี่แกดุหน่อยแต่เป็นคนมีหลักการครับ

Quote Originally Posted by anonowen0 View Post
    นี้ๆๆ พี่ๆ น้องๆ ครับผม

จากร้านเกม กลายเป็นก๋วยเตี๋ยว และข้าวเหนียวหมูปิ้ง อิอิ

ฉันนนเครียด !!

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks