overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21
    OverclockZone Member ilovemac's Avatar

Default แนะนำหน่อยคับจะเปิดร้านซ่อมคอมเป็นของตัวเองคับ

เริ่มแรกจะเปิดเป็นร้านเล็กๆไม่ต้องใหญ่มากให้พอไปได้ก่อนคับแล้วค่อยขยายต่อ

ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไงดีคับแนะนำหน่อยน่ะคับ

อุปกรณ์ต้องมีอะไรบ้าง?ที่ร้านจำเป็นต้องมีคับ

แรกคิดว่าจะทำคนเดียวก่อนให้แฟนดูร้านเผื่อออกไปข้างนอก ถ้างานเยอะๆค่อยจ้างคนมาช่วยคับ

แล้วเรื่องwindows และโปรมแกรมต่งๆ ต้องทำยังไงจัดการยังไงดีคับ

ยังไงขอคำแนะนำหน่อยน่ะคับ.

เพราะว่าผมไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นยังไงดี

ขอบคุณทุกคำตอบคับ
    Last edited by ilovemac; 18 Apr 2011 at 18:04:38.

OverclockZone Member RAVEN_02's Avatar
    อ.เมือง จ.สงขลา

ความรู้เรื่องอาการคอมพิวเตอร์ ต้องเยอะจิงๆนะครับ

เครื่องมือก็ เครื่องมือช่างทั่วไปครับ อันนี้แล้วแต่บางคนนะ

เรื่องโปรแกรมเอาง่ายๆ แชร์ผ่านเครื่องเซฟเวอร์ แล้วเอาเครื่องที่ลงวินโดวส์เสร็จแล้วไปดึงจากเครื่องเซฟเลย

OverclockZone Member ilovemac's Avatar

แล้วเรื่องแผ่นวินโดวต้องนี่ต้องทำไงบ้างคับ

OverclockZone Member JikorokunG's Avatar

ขอติดตามด้วยคนครับ คิดจะทำเสริมเหมือนกัน ไม่รุ้จะเริ่มยังไง

OverclockZone Member tanit5000's Avatar

Quote Originally Posted by ilovemac View Post
    แล้วเรื่องแผ่นวินโดวต้องนี่ต้องทำไงบ้างคับ
    ก็ไม่ต้องอะไรมากครับ Windows Sp 3 ตัว ออริจินัล ไว้สักแผ่น 1 Windows Xp โม ดีๆ สัก 2-3 ตัว ก็พอแล้วครับ Windows 7 ก็เก็บไว้สัก ตัว 2ตัวก็พอครับ ที่แนะนำต้องมีก็คือ hiren boot ติดร้านไว้ครับ ^^

Uppppp

OverclockZone Member linkindog's Avatar

ผมไม่เคยมีประสบการณ์นะครับแต่อยากจะแนะนำพวก เครื่องมือไฟฟ้าเพื่อความ ง่าย และสะดวกในการทำงาน

พวก ไขควงไฟฟ้า, เครื่องเป่า เครื่องดูดฝุ่น (First impression แบบลูกค้าเอาคอมมาซ่อมกลับไปสะอาดนิ้ง,, )

แล้วก็พวก สาย sata สายแพร หัวน๊อต ทั้งหลาย ต้องมี stock ตลอดเวลาครับ.

และที่เห็นขาดไม่ได้ ก็เป็น พวก ชิ้นส่วนที่พังง่ายๆ เผื่อลูกค้าเสียจริง จะได้ขายของได้ด้วย พวก HDD, DVD Drive พัดลม mouse keyboard อะไรพวกนี้อะครับ

joka9595's Avatar

ดูเรื่องลิขสิทธิ์ต่างๆด้วยนะครับ
    โดนปรับขึ้นมา....ไม่คุ้มเลยครับ

ดูเรื่องลิขสิทธิ์ต่างๆด้วยนะครับ
    โดนปรับขึ้นมา....ไม่คุ้มเลยครับ
    กำลังต้องการข้อมูลเรื่องนี้อยู่เหมือนกันคับ

OverclockZone Member matayason's Avatar
    Khonkean University Nongkhai Campus

หลักก็ต้องระวังเรื่องลิขสิทธิ์แหละคับ ส่วนเรื่องเครื่องสามารถให้ช่างเขาจัดการให้ได้ ที่หนักที่สุดคือซอร์ฟแวร์ เพราะถ้าโดนเมื่อไหร่ไม่คุ้มแน่ๆ

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ตอนนี้ผมก็รับซ่อมแต่เฉพาะวงการภายใน ไม่ได้เปิดร้านน่ะครับ เลยไม่ค่อยได้สนใจเรื่องลิขสิทธิ ส่วนมากจะถามเจ้าของเครื่องก่อนน่ะครับ ไม่ได้มีติดไม้ติดมือมากนัก แต่พวกเครื่องมือแก้ปัญหานี่สำคัญครับ อุปกรณ์มาตรฐาน(ไขควง คีม สายไฟ), อุปกรณ์ไว้ทดสอบ(PSU debugcard แรม ฮาร์ดดิสก์ CPU และอื่นๆ) อะไรพวกนี้ต้องมีไว้เป็นสำคัญเลยคับ แล้วก็ ถ้ามีของขายในร้านเล็กๆน้อยๆพวก Flshdrive, DVD อะไรพวกนี้ก็จะดีครับ (เป็นออฟชั่นเสริม)

Upppppp

OverclockZone Member dreamwalker's Avatar

Quote Originally Posted by joka9595 View Post
    อันนี้เห็นด้วยอย่างแรง แม้จะยังไม่มีการกวาดล้างหนัก ๆ
    เพราะ BSA เล่นแต่พวกบริษัทเสียส่วนใหญ่ แต่ถ้าโดนขึ้นมาก็มิใช่น้อย
    แต่เดี๋ยวนี้ Win 7 ก็ถือว่าเข้าถึงได้ง่ายขึ้นแล้วนะเราว่า
    ราคาสามพันกว่าบาทถือว่าโอเคแล้ว
    ถ้าจำไม่ผิดจะเป็นตัว Home Premium น่ะ

Upppppp

OverclockZone Member oLunatico's Avatar

สิ่งที่ต้องเตรียมไว้ก็มี ประแจ เอามาหลายๆขนาดหน่อย ประแจบล็อค น้ำมันเครื่อง น้ำมันบินซิน ทินเนอร์ กระดาษหนังสือพิมพ์ ไฟส่อง ไขควง4แฉก ไขควง ปากแบน แบบยาวและสั่น คีม มิเตอร์วัดไฟ ฆ้อน ที่สูบลม อะไหร่ต่างๆ น็อต อืนๆ ฯลฯ
    Last edited by oLunatico; 18 Apr 2011 at 21:32:16.

OverclockZone Member aumterza's Avatar
    BTSแบริ่ง สำโรง บางนา

ผมแชร์ประสบการ์ณไว้ที่นี้
    http://www.overclockzone.com/forums/...B8%81%E0%B9%86)

เพื่อจะมีประโยชน์บ้างนะครับ

OverclockZone Member boy101i's Avatar

ลองไปเป็นลูกน้องเค้าดูก่อนครับ 2 ปี ก็ยังไม่สาย เพราะเราได้ทั้งเงินเดือนทั้งประสบการณ์ เลือกร้านที่ไม่ใหญ่ เพราะจะได้ความรู้ที่หลากหลาย ร้านใหญ่ๆ ส่วนมากจะแบ่งเป็นแผนกทำงานใครงานมัน ส่วนร้านเล็กๆ คุณต้องทำหน้าที่ พนักงานขาย ช่าง หรือพนักงานล้างรถก็ตาม ดูการทำงานของคนที่เค้าประสบความสำเร็จว่าเขาทำงานยังไง สำหรับร้านซ่อมคอมการที่เราจะหาลูกค้าใหม่มันง่ายครับ แต่ทำยังไงจะให้ลูกค้าเดิมอยู่กับเราให้นานที่สุดมันเป็นเรื่องยากครับ

OverclockZone Member oLunatico's Avatar

สิ่งที่เราไม่อยากเจอที่สุดตอนซ่อมคอมก็คือ คอมยุคสมัย XP เพิ่งจะเกิด เห็นแล้วรู้สึกเหมือนเสียเวลาซ่อมมันไปหลายปีเลยเป็นอะไรที่อืดมากๆ แต่มี่เจอคนเอาคอมมาซ่อมให้ไม่เคยงอแงเลยนะ เขาบอกสั่นๆว่าตามสบายเลย

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

Quote Originally Posted by oLunatico View Post
    สิ่งที่เราไม่อยากเจอที่สุดตอนซ่อมคอมก็คือ คอมยุคสมัย XP เพิ่งจะเกิด เห็นแล้วรู้สึกเหมือนเสียเวลาซ่อมมันไปหลายปีเลยเป็นอะไรที่อืดมากๆ แต่มี่เจอคนเอาคอมมาซ่อมให้ไม่เคยงอแงเลยนะ เขาบอกสั่นๆว่าตามสบายเลย
    ผมล่ะเจอมาบ่อย มี PIII ด้วย 555

OverclockZone Member eternalk's Avatar
    ฉะเชิงเทรา บางปะกง

Quote Originally Posted by oLunatico View Post
    +1 เจอบ่อย เพราะรับซ่อมคนรู้จักอยู่น่ะครับ แต่ล่ะคนที่เอามาบางครั้งก็เจอพวก SDRam CPUรุ่นintel P3 นี่หนักเลยบางครั้งก็ไปไม่ถูกเหมือนกันครับ ส่วนใหญ่ปัญหาหลัก ๆ เลยคือไม่มีอะไหล่ดีให้ลองนี่ล่ะ - -

ผมเองก็คิดจะเปิดร้านนะครับ แต่ตอนนี้อาศัยรับซ่อมให้เขาไปทั่วครับ แบบฟรีค่าแรง คิดแต่ค่าเดินทาง สร้างชื่อปูทางไว้ก่อนครับ(ถ้าเราทำดีเดี๋ยวเขาก็ไปบอกต่อกันเองครับ) เผื่ออนาคตได้ลงมาทำเต็มตัว เพราะตอนนี้ทำงานประจำอยู่ ถ้ามีโอกาสก็ว่าจะไปหาเรียนเพิ่มบ้าง ยินดีด้วยที่จะเปิดร้านนะครับ อย่าลืมอ่านคำแนะนำจากเพื่อน ๆ ด้วยนะครับ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks