overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 3 of 3
    OverclockZone Member sabugang's Avatar

Default รบกวนพีๆทั้งหลายเข้ามาแนะนำชวยเหลือหน่อยครับผม กล้องผมหน้าจอแตกT-T

ผมอยากทราบในเรื่องของราคาอะไหล่ (หน้าจอแสดงภาพ) ของกล้องดิจิตอล Samsung รุ่น ES70 นะครับ

ผมขอออกตัวก่อนนะครับวาผมไมมีความรู้ในเรืองในราคาของกล้องเลยตางๆเลย เพราะโดยสวนตัวไมชอบถายรูป แต่เหตุที่ยืมพี่เค้ามาใช้เพราะ ต้องเอาไปถ่ายพวกงานหัตถกรรมเพือหาข้อมูลเลยเลียงไม่ได้ที่ต้องยืมพี่เค้ามาใช้ แตมันดันเกิดปัญหาเพราะดันทำให้หน้าจอกล้องมันแตกโดยไมตั้งใจนีละครับT-T
    ผมจึงอยากรบกวนขอให้พี่ๆที่มีความรู้ในด้านนี้ทั้งหลาย เมื่อผานมาแล้วโปรดให้คำแนะนำด้วยครับ เพราะอีกไมกี่วันผมก็ต้องเดินทางจาก กทม.ไปสุราษแล้ว

ผมได้เช็คราคาจากเวป ถ้าเราซื้อเครื่องมือ1 ราคามันประมาณ3,000บาท แล้วถ้าเกิดเราไปเปลี่ยนหน้าจอแสดงภาพมันจะแพงเวอร์มั้ยน๊า ผมควรซื้อกล้องใหม่ไปให้พีเลยหรือว่าซ่อมดี(แต่ถ้าซื้อเครืองใหมก็คงอดข้าวอีกหลายวันแหงๆ T-T) ในเบื้องต้นผมได้ถามเพือนๆพี่ๆคนใกล้ ส่วนใหญ่มักจะบอกว่า หน้าจอแสดงภาพของกล้องราคามันแพงมาก แล้วเมื่อผมไปถามราคาอะไหลตามร้านต่างๆ หากตัวอะไหล(หน้าจอแสดงภาพ)ราคามันเกิน1,500 เค้าบอกว่าให้ผมยอมซื้อเครืองใหมไปให้แทน หรือไม่ก็หากล้องมือ2ในรุนเดียวกัน ที่คุณภาพดีและราคาไมแพงจนเกินไปหากเทียบกับกล้องมือ1 ซึ่งมันจะคุ้มค่ากว่ากันเยอะ ทีได้เครืองใหม หากแค่เรายอมเสียตังเพิมอีกนิด (คือตอนนี้ตังค์ผมร่อยหรอเต็มทีละครับขึ้นมาดูงาน เสียคาใช้จายไปเยอะเลยต้องรัดเข็มขัดหนอยครับ ไมงั้นหากกลับสุราดมีหวังได้ไปอดตายแหงๆ T-T)

สาเหตุที่กล้องมันได้เสีย ก็เพราะเรื่องของเรือง คนเวลามันจะซวยทำไรก็มีเรื่องให้ซวยตลอดเลย (ผมขึ้นมาดูงานที่กทม.รอบนี้ หมดเงินไปกับเรืองไร้สาระทั้งนั้น ไหนจะซื้อของผิดสเปกเอย โดนภาษีสังคัมจากเพื่อนๆอีก เล่นเอากน้าซ๊ดเหมือนกันเมือนับเงินดู)

และอีกจุดที่ผมไม่เข้าใจจริงๆกับไอ้กล้องรุ่นนี้ ผมแค่เผลอไปนังทับกล้องมันทั้งที่ตัวเครืองก็ใสในปลอกป้องกันเรียบร้อย แต่.....แม่จ้าววว เอาออกมาจากปลอกอีกที หน้าจอแสดงภาพมันแตกไปซะแล้ว (เซงอย่างแรง ใครซื้อกล้องรุ่นที่ผมใช้นี้ คิดให้ดีๆนะครับ ฮวยได้ใจจริงๆ

คำถามเพิมเติมน่ะครับ
    - รบกวนช่วยแนะนำร้านซอมที่ราคาไมแพงได้มาตราฐานหนอยครับ (ผมอยู่แถวรามอินทรา กม.6) **ถ้าได้ร้านแถวนันยิงดีมาก แต่ถ้าไมได้แถวทีผมอยู่ไม่เป็นไรครับ ขอแคร้านทีแนะนำมันดีและราคาถูกก็พอแล้วครับ
    - ตัวอะไหล่(หน้าจอแสดงภาพ) ราคาเมื่อเราไปเปลียนที่ศูนย์หรือจากร้านซ่อม *ราคามันต่างกันมากมั้ยเอ่ย
    - เมือผมนำไปซ่อมมันจะนานเทาไหร่ใช้ประมาณกีวันได้ แล้วร้านซ่อมกับศูนย์ทีไหนไวกวากันไหนไวกว่ากัน

เพิมเติมอีกนิดครับ
    เจ้าของกล้องเป็นพีชายผมเองครับ แต่เราทำกล้องเค้าพัง ก็มีไมพอใจบ้าง ทางพี่ผมก็บอกว่าให้ไปซอม ไม่ก็หามือ2สภาพดีหนอยมาคืนละกันไมเป็นไร

ขอขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำตอบครับ

โทดทีครับคีบอร์ดทีใช้พิมพ์ ตัวปุ่มวรรณยุกต์เอกพอกด มันติดบ้างไม่ติดบ้าง หากอานแล้วขัดตาก็ขออภัยมาณทีนี้ด้วยครับ

ปล.1 ก่อนจะคิดมาตั้งกระทู้นี้ ผมได้โทรไปถาม CC ของSamsung พี่แกดันบอกว่าระบบในการให้ข้อมูลมีปัญหา เดียวจะติดต่อกลับ (ดูมานนน ข้อมูลสินค้าของตัวเองแท้ๆ แตดัน เช็คไมได้วาคาใช้จายมันเทาไหร่
    ปล.2 ผมคงอยู่กรุงเทพฯ เต็มที่ก้คงได้อีก3-4วัน (มันจะซอมทันมั้ยน๊า)

ปล.3 ถ้าใครมีข้อมูลหรือรู้จักร้านซ่อมเป็นการส่วนตัว และสามารถช่วยพูดคุยกับร้านซ่อมนั้นๆ ให้คิดราคาถูกๆได้ จะขอบพระคุณอยางสูงเลยครับ (รบกวนชวยPM เบอร์โทรมาให้หนอยน่ะครับผมจะติดต่อไป)

ขึ้นมากทม.รอบนี้ เสียเงินจากเรืองซวยๆและไอ้เรืองทีมันไม่เป็นเรือง รวมๆแล้ว หมื่นสองได้ละครับ ทำงานแทบตายกวาจะได้มาT-T ท้อใจมากเลยครับขึ้นกทม.มารอบนี้

ขอขอบคุณอีกครับครับ

OverclockZone Member sabugang's Avatar

เหล่าพี่ๆกูรูหายไปหมดน๊า

โปรดช่วยแนะนำให้ข้อมูล ผมด้วยครับ T-T

OverclockZone Member
    กาญจนบุรี อ.เมือง ต.หนองบัว

ช่างดำครับ หรือวิมล

Bookmarks

Bookmarks