overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2
    OverclockZone Member

Default ขอรบกวนอีกทีนะคับงบ18,000ไม่รวมจอครับรายละเอียดข้างในคับ

รบกวนช่วยจัดสเป็ค Pc งบ 18,000 ไม่รวมจอคับ เน้นเกมส์เป็นหลัก เช่น PB แล้วก็เกมส์ในFacebook+ทำงานพวกOffice นิดหน่อยคับ ขอทั้ง 2 ค่ายเลยนะครับพี่ๆๆๆๆทั้งAMDและINELL
    หมายเหตุ
    1.ต้องการได้ Case ที่แยก PSU ออกมาได้ด้วยคือเห็นมีแต่คนบอกให้ซื้อแยกออกมาอ่ะคับมันดีกว่าติดมากับ Case ด้วยหรือป่าวคับ
    2.คำว่า OC มันคืออะไรหรอครับ
    3.แล้วถ้าอย่างสเป็คนี้จะแยก Case และ PSU ออกจากกันต้องซื้อตัวไหน?
    CUP:INTEL CORE I5 2300___5850-
    M/B:ASUS P8H67-M_______3450-
    VGA:GIGABYTE GTS450 1 GB OC GDDR5___4550-(การ์ดจอตัวนี้ดีไหมครับ)
    RAM:G.SKILL DDR3 4XL/1333 2*2GB___1600-(ถ้าจะเพิ่มเป็น 4GB*2ได้ไหมคับ)
    HDD:500GB WD BLUE ___1250-
    DVD:LG GH22NS_______600-
    CASE:?ขอของจากร้านTKcom+ราคาด้วยนะครับพี่(แยกได้เคสที่ระบายความเย็นได้ดีอะครับ)
    PSU: ?ขอของจากร้านTKcom+ราคาด้วยนะครับพี่
    ขอขอบคุณพี่ๆๆทุกคนมา ณ ในที่นี้ด้วยนะคับเพราะจะซื้อเย็นนี้แล้วผมต้องการความชัวร์จากผู้รู้คับ

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

งบ 18000 ไม่รวมจอ เน้นเกมส์นะครับ....

ก่อนอื่นผมต้องขอบอกไว้ก่อนนะครับว่า ถ้างบมีไม่ถึง 25,000 ตัดใจจาก i5 ได้เลยครับ ไม่รุ่งแน่ๆ

ดังนั้น ขอตอบข้อสงสัยก่อนนะครับ...

1.ต้องการได้ Case ที่แยก PSU ออกมาได้ด้วยคือเห็นมีแต่คนบอกให้ซื้อแยกออกมาอ่ะคับมันดีกว่าติดมากับ Case ด้วยหรือป่าวคับ

- ดีกว่าครับ... เราซื้อ Case ที่มาพร้อมกับ PSU เราจะสังเกตว่า Case + PSU พวกนั้น ราคาจะไม่แพง แต่ PSU ที่ให้มา ก็ต้องเข้าใจนะครับว่ามันเป็นของแถม ลองถอดออกมาถือดู จะรู้ว่ามันเบา และเกรตวัสดุ จะเป็นเกรตจีนแดงทั้งนั้นแหละครับ
    แต่ PSU ที่ซื้อแยกมา มันก็ต้องดีกว่า PSU แถม Case แน่นอนครับ มันจะหนักกว่า เพราะว่าวัสดุพวกนี้มาแบบแน่นๆ ไม่ว่าจะขดลวด หรือชุดระบายความร้อน และอุปกรณ์ต่างๆ น่ะครับ

2.คำว่า OC มันคืออะไรหรอครับ

- OC มาจากคำว่า Overclock ครับ คือการทำให้ CPU มีความถี่ในการทำงานสูงขึ้นเกินกว่าที่โรงงานกำหนดมา หรือเกินสเปกที่เราซื้อมา เช่น AMD Athlon II X4 630 3.0 GHz เรา Overclock ให้มันทำงานที่ 3.75 GHz เป็นต้น...

โดยวิธีการ Overclock ทำได้โดยการ เพิ่ม Bus ของระบบให้ทำงานที่ความถี่สูงขึ้นใน Bios เพียงเท่านี้เราก็จะได้ความถี่ ใหม่ ที่สูงขึ้นกว่าเดิมตามที่เราต้องการ

ข้อดีของการ Overclock คือ เราจะได้ CPU ที่แรงกว่าเดิม ถือเป็นการเพิ่มประสิทธิภาพโดยที่เราไม่ต้องเสียค่าใช้จ่ายเพิ่ม

ข้อเสีย ก็ต้องยอมรับนะครับว่ามีมากหน่อย...

1. กินไฟมากขึ้น
    2. ร้อนมากขึ้น
    3. การ Overclock เพื่อให้ได้ความถี่ที่มากจนเกินกำลัง อาจจะส่งผลต่อเสถียรภาพในการทำงาน อันเป็นสาเหตุที่ทำให้เครื่องดับไปเอง จอฟ้า รวมถึงอายุการใช้งาน เป็นต้น
    4. อาจจะต้องมีการเพิ่มค่าใช้จ่ายในส่วนของชุดระบายความร้อนเพื่อที่จะเอาความร้อนที่สะสมต่อเนื่องให้อยู่หมัด...

ลองเปรียบเทียบข้อดี ข้อเสียเอาครับ....

ทุกคนที่นี่ต่างก็รู้ข้อเสียภายหลังจากการ Overclock เป็นอย่างดี แต่เขาก็ยังคงมีความต้องการข้อดีที่ได้มา ซึ่งก็ถือว่า คุ้มใคร คุ้มมันครับ แล้วแต่คนชอบ.....

ข้อ 3 ผมคงไม่ต้องตอบแล้วนะครับ เพราะ อธิบายไว้แต่แรกแล้วนะครับ

เอาเป็นว่า 18000 ไม่รวมจอ เล่นเกมส์.... ผมแนะนำตามนี้นะครับ...

AMD Athlon II X4 640 3.0 GHz >>> 3250
    Asrock 880GM-LE >>> 1950
    G.SKILL DDR3 4XL/1333 2 x 2GB >>> 1600
    EVGA GTX 460 1GB DDR5 SuperClocked >>> 5900
    HDD Samsung 1 TB SATA II >>> 1690
    LG DVD-RW SATA II >>> 600
    PSU Scythe Strong 500W 80Plus >>> 1950
    Case Thermaltake V3 Black >>> 1200

รวม 18140 ครับ...

Bookmarks

Bookmarks