Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามอาการภาพเป็นคลื่นครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามอาการภาพเป็นคลื่นครับ

ผมใช้ 8600GT / เล่นวินนิ่ง9 ที่โหมด 1280x1024 60 Hz. ภาพและตัวละครจะดีมากเลยโดยมีมิติสวยงาม ซึ่งแต่เิดิมเซ็ทที่ 1024x768 ภาพจะธรรมดามาก

แต่มีปัญหาคือจะมีส่วนที่คล้ายๆ คลื่นหรือความเหลื่อมกันของภาพครึ่งบนและครึ่งล่าง โดยจะเกิดขึ้นในจังหวะที่บอลเคลื่อนที่ไกล เช่น โยนยาว แต่ถ้าชิ่งบอลระยะใกล้ๆ ก็จะไม่เป็นไร

การเล่นไม่มีอาการกระตุกใดๆ การ์ดจอและสเป็คเครื่่องปรับสุดได้สบายๆ แต่ดันมีปัญหาข้างต้น จอที่ใช้เป็น SAMSUNG SYNMASTER 793DF และ Viewsonic E70 17 นิ้วทั้งคู่ (มีสองตัว)

รบกวนพี่ๆ ช่วยวิเคราะห์สาเหตุให้ผมหน่อยครับ ว่าจะปรับแต่งอะไรหรือไม่

(อาการนี้ผมเดาเองว่าจอรีเฟรชมันต่ำหรือเปล่า เพราะถ้า 1024x768 รีเฟรชจะอยู่ที่ 75 อัพ) ขอคำแนะำนำด้วยนะครับ

ลองปรับไล่ปรับตรง Mz ดูนะครับ ที่เป็นคลื่น นะ

Comment

เปิด v-sync on ที่ vga

Comment

Originally posted by xxxxxz View Post
        เปิด v-sync on ที่ vga

โอเคเลยครับ หายแล้วครับ ผมไปไล่ดูใน nvidia control.. พบ vertical sync เลยปรับเป็น force on ของเดิมเป็น Use the 3D Application setting

หายแล้วครับ ขอบคุณทั้งสองท่านครับผม.... เย้

Comment

ผมก้เปนนะ ปรับยังไง ตรงไหนหรอ ครับ

ขอบคุนครับ

Comment

อาการคลื่นทั้งหลาย เกี่ยวกับตัวนี้ล่ะ v-sync

Comment

Originally posted by karnnd View Post
              ผมก้เปนนะ ปรับยังไง ตรงไหนหรอ ครับ

ขอบคุนครับ
              ผมไปที่ nVidia control panel - 3D Setting - หาหัวข้อ vertical sync ครับ

Comment

มันยังเป็นอยุ่นะ เหอะๆ

การ์ดจอผม 8500gt สงสัยมันจะไม่ไหว - -

Comment

แล้วผมใช้ ATi CCC ปรับตรงไหนหรอครับ

Comment

ของผม 8800GT เล่นวินนิ่งไม่ได้เลย คลื่นเยอะโคตรๆ เป็นเส้นๆลอยผ่านเลย เกมอื่นไม่เป็น

EDIT : โอ้วววววววววว ทำตามแล้วหายแน่นอนครับ

ขอบคุณมากๆครับ
                    Last edited by kingza99; 7 Sep 2008, 17:54:54.

Comment

Working...
                    X