overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 59
    OverclockZone Member pakinai0's Avatar

Question สวัสดีครับ ขอถามปัญหาเกี่ยวกับ คนโหลดบิทในหอ...ไม่ทราบว่าจะถามที่ไหนเลยขอตั้งตรงนี้

สวัสดีครับ ขอถามปัญหาเกี่ยวกับ คนโหลดบิทในหอ...ไม่ทราบว่าจะถามที่ไหนเลยขอตั้งตรงนี้ครับ

คืออพาร์ทเมนต์ ตอนนี้ใช้เน็ตแบบแชร์กัน 2 ชั้น 1 เส้น (ฟังเจ้าของมา) ถ้าโหลดบิทจะวิ่งสูงสุดประมาณ 700 kb

ที่นี้คนก้เริ่มใช้มากเรื่อย จากที่ไม่เคยใช้ (ตอนแรก จะใช้ระบบ log in จากการซื้อการ์ดรหัส เน็ตเร็ว 1 MB แบบไม่แชร์ ราคา 500 บาท/30 วัน แต่เพราะปัญหา log in ค้าง ทำให้คนใช้เดือดร้อนเวลาค้าง เจ้าของเลยเลิกจ้าง แล้วใช้ระบบแชร์แทน) แต่ตอนนี้ 300 บาท คนเลยใช้มากขึ้น และแน่นอนมีพวกแหกกฎและเห็นแก่ตัวสุดๆ
    โดยการโหลดบิท โหลดบิทผมไม่ว่านะ แต่มีบางคนโหลดทั้งวัน 13.00 น.ยัน 4.00 น. แล้วดันไม่รู้จักกับการ ลิมิตความเร็ว จึงดึงไปหมด ทำให้เน็ต เต่าและคนอื่นไม่สามารถโหลดอะไรได้ตามปกติ ที่ควรจะเป็น

มีบางครั้งที่ตัวเองรู้สึกโดน Net cut จึงงัดโปรแกรมป้องกันเน็ตคัตออกมาใช้ คือโปรแกรม Anti ARP (ปกติเน็ตคัตจะโจมตี ARP) ก็ปรากฎว่ามันฟ้องว่าโดนโจมตี ARP มีผมและคนอื่นๆโดนด้วย
    และโปรแกรมนี้ก็ทำให้เราเห็นว่า "ใคร"เข้ามาใช้ internet ในวงแลนบ้าง

จนจับได้ว่าคนใช้ชื่อคอมคือ Pxxxxxxxx เข้ามาทีไร เน็ตใช้ไม่ได้ทุกที
    (นิยามใช้เน็ตไม่ได้ ผมเอา 2 เว็บเป็นหลักคือ hotmail และ thaidvd ก็คือเข้าเน็ตยาก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นคนที่ไม่ชำนาญก็คิดแค่ว่า เน็ตอืดธธรรมดาเพราะคนใช้เยอะ)

วันที่ 13 เมษา ที่ผ่านมา ผมได้ทำการแปะประกาศไว้ ที่ตรงบันได้ให้เห็นได้ง่ายครับ เป็นแค่การเตือนอ้อมๆ ไม่ได้มีเจตนาข่มขู่ใดๆ แค่อยากเตือนจริงๆว่าให้เลิกทำซะ ถึงนายคนนี้จะไม่ได้ทำ แต่คนอื่นมาเห็น มันก็เป็นการเตือนใจคนอื่นได้ (คิดว่านะ แต่ก็ทราบว่ามันก็ไม่ใช่หน้าที่อันใดของผม แต่จะทำไงล่ะ ตอนนั้นคนที่มีอำนาจก็ไม่ได้อยู่ ช่วงนั้นก็สงกรานต์เนอะ)

นี่คือสิ่งที่ผมแปะไว้

หมวด ๑ ความผิดเกี่ยวกับคอมพิวเตอร์
    มาตรา ๙
    ผู้ใดทำให้เสียหาย ทำลาย แก้ไข เปลี่ยนแปลง หรือเพิ่มเติมไม่ว่าทั้งหมดหรือบางส่วน ซึ่งข้อมูลคอมพิวเตอร์ของผู้อื่น โดยมิชอบ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกิน 5 ปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาทหรือทั้งจำทั้งปรับ
    มาตรา ๑๐
    ผู้ใดกระทำด้วยประการใด ๆ อันเป็นการทำให้การทำงานของระบบคอมพิวเตอร์ของผู้อื่นถูกระงับ ชะลอ ขัดขวาง หรือรบกวนจนไม่สามารถทำงานตามปกติได้ ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปี หรือปรับไม่เกินหนึ่งแสนบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

Mac:XX-1b-fc-3e-XX-XX
    Host: Pxxxxxx

>>> คือก็ไม่ได้ระบุว่าเขาทำอะไรนะครับ แค่เตือนอ้อมๆ เพราะกฎของอพาร์ทเมนต์แรงกว่านี้อีก คือ ......และ.......(คิดเองครับ แต่จริงๆนะว่ามันก็ผิดกฎหมายล่ะ ถ้าทำจริงๆ)
    วันต่อมาคนที่โดนกล่าวหาแกะไปครับ ไปฟ้องเจ้าของว่า เขาแค่โหลดธรรมดา ไม่ได้โหลดบิท (ในใบประกาศผมยังไม่ได้บอกว่าคุณโหลดบิทเลย ทำไมไม่คิดว่าเป็นเรื่องการใช้ Net Cut บ้าง )
    และบอกว่าให้เจ่้าของเอาหลักฐานมาสิ

จากนั้นเมื่อวานทนไม่ไหวแล้ว ตั้งแต่บ่ายยันตี 4.30 ผมทำอะไรไม่ได้ เลยหาโปรแกรมชื่อ capsa มันดูประสิทธิภาพในวงแลน ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง แต่รู้ว่า ถ้ามี Packet sent/receive และ UDP สูงกว่าปกติเป็นการโหลดบิทชัวร์
    จึงได้ save ภาพมาให้เพื่อนๆพิจารณาครับ แต่ลบไปแล้ว เพื่อความสบายใจของบางฝ่าย

ปล...................แต่ตอนที่ผมโพสต์นี่ก็แทบลำบาก เน็ตช้ามากๆ
    ปล.โหลดบิทโหลดไปเถอะ ขออย่างเดียว โหลดเวลาคนน้อยๆ และลิมิตความเร็วในการโหลด เปิดทางคนอื่นบ้าง
    Last edited by pakinai0; 28 Apr 2011 at 06:23:25.

OverclockZone Member pakinai0's Avatar

ขอลบภาพออก......
    จัดการเซนเซอร์บางส่วนแล้วครับ งั้นขอโพสต์ภาพลง เพื่ออธิบายและใช้เป็นแนวทาง

ก่อนอื่นหาโปรแกรม Anti Net Cut เช่น XARP เมื่อใช้งานมันจะขึ้นภาพ IP MAC address ในวงแลน เราก็สามารถจับจ้องคนที่เราสงสัยได้ แต่ไม่แนะนำให้ใช้โปรแกรมเพื่อดูว่า ใคร ทำอะไร นะ เพราะอันนั้นน่ะผิดชัวร์ๆ

ปล.ถ้าใครก็ตามยังมีปัญหา หรือคิดว่าภาพบางส่วนยังไม่เหมาะสม ยังไม่พอใจ บอกกล่าวกันได้ครับจะได้แก้ไข
    Last edited by pakinai0; 28 Apr 2011 at 07:09:49.

ขอลบภาพออกแล้วกันครับผ้ม
    จัดการเซนเซอร์บางส่วนแล้วครับ งั้นขอโพสต์ภาพลง เพื่ออธิบายและใช้เป็นแนวทาง

เราก็หาโปรแกรม Colasoft Capsa มาใช้
    เมื่อใช้งานหน้าแรกตามภาพด้านล่าง ให้เลือกรูปแบบการใช้งาน Local Area Network หรือ Wireless จากนั้น กด Start
    ปล.ถ้าใครก็ตามยังมีปัญหา หรือคิดว่าภาพบางส่วนยังไม่เหมาะสม ยังไม่พอใจ บอกกล่าวกันได้ครับจะได้แก้ไข
    Last edited by pakinai0; 28 Apr 2011 at 07:18:37.

ขอโทษนะครับ รูปมันใหญ่ และบางรูปมันอาจไม่ขึ้น และตอนนี้ 14.58 น.ยังโพสต์ลำบากมากๆเพราะเน็ตเต่า
    เดี๋ยวอัพภาพลง mediafire ให้ครับ เผื่อเพื่อนๆจะดูให้ ขอลบออกแล้วกันครับ
    Last edited by pakinai0; 28 Apr 2011 at 07:20:22.

เลือกตามภาพครับ แล้วเลื่อน Task Bar ไปด้านขวาเพื่อดู Packet และเลือก ดูค่า UDP ครับ
    ถ้าค่า Packet และ UDP สูง และสูงเร็วกว่าปกติ และ เน็ตอืดกว่าปกติ ก็สงสัยได้เลยครับว่า IP address นั้น คงทำอะไรผิดปกติอยู่เป็นแน่
    วิธีนี้ก็ค่อนข้างชัวร์นะ ฟังมาจากคนเป็นคอม และ FB ที่คนอื่นๆลองนำไปใช้

และถ้าอยากลอง ก็ลองนำโปรแกรมนี้มาใช้ แล้วลองโหลดแบบธรรมดาดูนะ แล้วจะรู้ว่าโหลดแบบธรรมดาค่าที่ได้จะค่อนข้างแตกต่างจาก การโหลดแบบผิดปกติมากๆเลยทีเดียว เพราะผมลองมาแล้ว

Last edited by pakinai0; 28 Apr 2011 at 07:26:21.

OverclockZone Member linkindog's Avatar

โหย จขกท มีความอดทนมาเลยนะครับเนี่ย นับถือจริงๆ,,

ส่วนตัวผมว่าบิทแน่ๆ ครับ, แต่รอ ผู้รู้มาคอนเฟิร์มดีกว่า

PS.ที่ หอพักเค้าไม่ให้ ต่อเน็ต ส่วนตัวหรอครับ ถ้าต่อส่วนตัวได้ เดือนละ 599 แถมไม่ต้องมา หงุดหงิดใครด้วย

OverclockZone Member watashi's Avatar

ไม่ลองเปลี่ยนไปใช้ วินโดว์ 7 ดูหรอครับ ผมพอจะทราบมาบ้างว่าโปรแกรม NET CUT ใช้กับวินโดว์ 7 ไม่ได้

ขอบคุณครับ ก็ถ้าต่อเน็ตส่วนตัวได้ เขาก็จะ..............T-T กำ

CENSOR.....................................................
    ลองอ่านดูครับ
    คือเรื่องมีอยู่ว่า มีกฎว่า ห้ามส่งเสียงดังรบกวน ห้ามนำคนนอกเข้าหลัง 4 ทุ่มอยู่ได้ห้องละไม่เกิน 3 คน ตามรายชื่อสัญญา แต่มีคนละเมิดกฎเยอะมากๆครับ มีไอ้บ้าข้างห้อง ผัวเมียทะเลาะกันทุกวัน เตะเมียด้วย อีกห้อง ชอบเอาเพื่อนเข้ามาหลังเที่ยงคืน ชอบเปิดหนังตอนตี 4 และทั้งวันเปิดเพลงยังกะคอนเสิร์ต
    ชั้นอื่นๆ มีคนพาพวกมาเมาเหล้าขนเหล้าเป็นลังจัดปาร์ตี้ โหวกเหวก

คิดดูสิครับเราเช่าในราคาที่สูงกว่าเดิมที่ผมเคยอยู่ ก็ย่อมต้องการสิ่งที่ดีกว่าเดิมเป็นธรรมดา (ถูกไหมครับ)ในบางครั้งคนมีอำนาจก็ไม่ค่อยได้ใช้กฎอย่างเคร่งครัด อาจจะไม่ได้แจ้งเตือนเป็นลายลักษณ์อักษร
    บางเรื่องเช่น ข้างห้องผมที่บอกว่าทะเลาะกัน เชื่อไหมครับว่าผมแจ้งไป 10 กว่าครั้งแล้ว เขาตอบกลับมาว่า ไม่มีหลักฐาน......
    ส่วนห้องที่เปิดหนัง ผมก็แจ้ง 5-6 ครั้ง (คือเอาง่ายๆ 3 เดือน เสียงดังมากๆ ทั้งหนังทั้งเพลง 3 เดือนติดต่อกัน) แต่ก็โดนบอกว่าข้างห้องไม่มีใครบอกว่า "ดัง" คนอื่นเขาหลับกันหมดแล้วอ่ะสิ แต่ไอ้เราต้องอ่านหนังสือ ตี 3 ตี 4

จนผมทำหนังสือบอกไปว่า เวลานั้นเวลานี้ห้องนี้เสียงดัง และถ้าไม่แก้ไขขอให้เอากฎออก (ยาวมากๆ)
    Censor...................
    ผมก็บอกไปว่างั้นให้เขาย้ายไปห้องอื่น ผมยอมจ่าย 500 บาท ค่าย้ายห้องให้ก็ได้ เขาก็บอก ถ้าจะให้ย้ายก็จะให้ย้ายออกเลย(ทำนองว่ายังไงไอ้ห้องนี้ก็ไม่ได้ย้ายไปไหนหรือโดนไล่ออกไปไหนทั้งนั้น) และเขาบอกให้ผม เอาใบแจ้งเตือนไปสอดให้ห้องที่ส่งเสียงดังเองแล้วกัน ...........
    แต่สุดท้ายไอ้ห้องที่เสียงดังก็ค่อนข้างเงียบลงได้ เพราะ Eye Contact
    และผมก็ไม่ค่อยพอใจ ผมก็ไม่ได้ว่าจับผิดทุกๆครั้งนะ แต่เวลาเราซีเรียสเช่น อ่านหนังสือสอบ มันก็รับไม่ไหว แต่เราก็พยายามแก้ไขที่ตัวเองก่อน เช่น เสียบหูฟังฟังเพลง แต่ก็อีกนั้นแหละแค่ 2 ชั่วโมงก็ปวดหูแล้ว มันหนีบจนหูชา
    ส่วนไอ้ห้องผัวเมียทะเลาะกัน เมื่อไม่กี่วันตอนตี 1-3 มันทะเลาะกัน ผมเรียกพี่ยามมาดู (คราวนี้พี่ยามคนใหม่ คนตรงไปตรงมามาก )แกบันทึกทุกอย่างตามความจริง และจากนั้นเขาก็ยอมย้ายไปเอง (........ฟังไปฟังมาก็โดนเชิญออกนั่นแหละ แต่จริงๆก็ไม่อยากให้ใครมาเตะกันนะ เนื้อตัวเขียวช้ำไปหมด) แต่ทั้งๆที่มันเป็นเรื่องส่วนตัวของเขาทำไมเราต้องมาลำบากด้วยเนี่ย จิตตกมากครับเวลาฟังเสียงร้องไห้ของผู้หญิงหลายๆคืนติด ได้รับรู้เรื่องราวปัญหาชีวิตของใครบางคนทั้งๆที่เราไม่ได้ตั้งใจฟัง ก้ดันมาเข้าหู ได้ฟังเสียงอ้อนวอนว่า อย่าตี......อย่าทำ....ฮือๆ

ส่วนเรื่อง Internet มีกฎอยู่ แต่ตอนแรกเราแค่อยากเตือนอ้อมๆ ผมเลยแปะประกาศเตือนซะเอง

xxxเซนเซอร์XXX....เอวัง เอวัง เอวัง เอวัง

คิดดูถ้ามีคนเห็นแก่ตัวอยู่ในสังคมและผู้บังคับใช้กฎต่างๆละเลย ประเทศเราจะเป็นยังไง
    เผอิญผมไม่มีอำนาจตัดสินซะด้วย ....เซ็ง

ตอนที่พิมพ์อยู่นี้ ผมก็โดน Net cut ไม่ทราบว่าใครหมันไส้
    Last edited by pakinai0; 28 Apr 2011 at 06:39:58.

ขอลบภาพออกแล้วกันครับผ้ม!!!!
    Last edited by pakinai0; 26 Apr 2011 at 13:51:41.

คือผมไม่โทษคนใช้ Net Cut หรอกครับ เพราะ อาจเป็นไปได้ว่า เจ้าคนโหลดบิท Pxxxxxxx เนี่ย ทำให้คนเดือดร้อน
    จึงมีคนคิดจะใช้ Net Cut ตัดคนที่น่าสงสัยออก เขาคงคิดว่าผมน่าสงสัย จึงกระหน่ำตัดครั้งแล้วครั้งเล่า แต่เพราะผมมีโปรแกรมป้องกันเลยไม่เป็นไร
    5 ครั้งแล้วเนี่ย อยากจะบอกมันจริงๆว่าไม่ใช่ผม

ถ้าใครแนะนำอะไรได้กรุณาช่วยเหลือด้วยครับ

ปล.ที่ผมบอกว่าโทรคุยกับเจ้าของเรื่องนี้ตอนเที่ยงๆบ่ายๆ เขาก็บอกผมว่าทำไมไม่บล็อกไอ้คนโหลดบิทหล่ะ (เอ่อ ไม่ใช่หน้าที่ผมนะคร้าบ)
    ผมบอกว่าไม่ได้หรอก การใช้ Net Cut มันผิดกฎหมาย ถ้าผมใช้ผมก็ผิดอ่ะเดะ....กำ

ปล2.ผมไม่ได้มีปัญหากับการเรื่องการโดน Net Cut นะครับ
    Last edited by pakinai0; 26 Apr 2011 at 14:47:00.

OverclockZone Member TopKisser's Avatar

เป็นกำลังใจให้ จขกท ครับ

ขอลบภาพนะครับ

จะโจมตีทำไมเนี่ย เฮ้อ 12 ครั้งแล้วตอนนี้ แต่ก็ไม่มีผล

เออ แต่ขอบอกนิดนึงนะครับ ถ้าทุกๆ ห้องต่างใช้ Anti Net Cut ทุกๆห้อง จะกลายเป็นว่าทำให้ net อืดซะเอง ดังนั้น วิธีที่ดีที่สุดคือ กำจัดคนที่ใช้ Net Cut ครับผม
    Last edited by pakinai0; 28 Apr 2011 at 06:43:23.

OverclockZone Member 4701030316's Avatar

วางกติกาจับได้ใครใช้เน็ตคัทให้ย้ายออกริบค่าประกันไปเลย

osk115's Avatar
    มรกตนคร เทือกเขาพระศิวะ ..

สัญญานทรูไวไฟมีไหมครับถ้าอยู่ในห้อง ถ้ามีก็เปลี่ยนมาใช้แบบไวไฟเหมาจ่ายเป็นรายเดือนส่วนตัวเราคนเดียวก็ดีนะครับ ผมก็ใช้อยู่ หายหงุดหงิดเรื่องพวกนี้ได้แน่ๆครับ

OverclockZone Member sonkub's Avatar

หมดสัญญาเมื่อไรย้ายเถอะครับ
    อยู่ไปมันก็ปวดหัวป่าวๆ เนทเน่าก็แย่แล้ว ยังเจอสภาพแวดล้อมเน่าๆอีก ย้ายดีกว่าครับ
    เจ้าของก็ไม่มีปัญญา block bit นะ มีการสั่งให้เราไป block เองซะงั้น
    คุณก็ทำเนียนไปขอเข้าเป็น admin router เลยครับ ไป block UDP ทั้งหมด เปิด port แค่ TCP 25 80 ก็พอ แล้วก็ไปแปะว่า ใครต้องการเล่นเกม online ให้แจ้งมาจะเปิด port ให้ แบบนี้ดีกว่าครับ เพราะปกติเค้าก็ทำกันแบบนี้ทั้งนั้น
    แล้วก็คุณเห็น MAC address ตัวการละ ลองหาอะไรมาจัดการกับ MAC address นี้ดูครับ ถ้าเข้า router ได้ลอง limit bandwidth ของ MAC address นั้นดูครับ

หอเก่าผมเคยเจอแบบนี้แหละ เจ้าของแมงก็ไร้ความรู้สุดๆ มีปัญญาแค่วาง switch เดินสาย LAN แล้วก็ตั้ง subnet, gateway เท่านั้น แต่ตั้งอย่างอื่นไม่เปน แจ้งแล้วก็บอกมัน peak ๆ -*-
    คนอื่นใช้ไม่ได้ทั้งตึก มีคนใช้ได้คนเดียว ผมก็ไปดึงปลั๊ก router ซะเลย ผ่านไปไม่ถึง 1 นาที มีคนเดินมาเสียบปลั๊ก แบบรู้เลยว่าปลั๊กหลุด ทั้งที่ก่อนหน้าผมจะมาดึงเนทเน่าใช้ไม่ได้กันหลายห้อง
    สุดท้ายทนไม่ไหวจ่ายเดือนละ 700 ให้มันเล่นคนเดียว (24MB/s) เลยย้ายออก ก่อนจาก ตัดสาย LAN ห้องมันทิ้งซะเลย

เมือกี้ครับ เพื่อนบอกว่าอย่างนี้ มีการโหลดบิทแน่ๆ หลักฐานครบ
    ผมอัดอั้นออกไปตะโกนว่า ตรูไม่ใช่คนโหลดบิท จะมาใช้ Net Cut ทำไม เดี๋ยวอีก 2-3 วันจะจับตัวมันมาให้ได้ <<รอดูพี่เขาอยู่ว่าจะจับได้ไหม>>

XXX เซนเซอร์จร้าXXX

รู้ไหมครับ 31 ครั้งแล้วครับที่โดนโจมตีด้วย Net Cut ถ้าคนโจมตีเป็นคนเดือดร้อนจากเจ้า Pxxxxx ที่โหลดบิท ผมจะไม่ว่าแค่อยากจะบอกไม่ใช่ผมที่โหลด แต่ถ้าคนโจมตีเป็น Pxxxxxxxx เอง ผมอยากจะเอามันให้หนัก (แต่ผมไม่ได้บอกว่าเขาใช้เน็ตคัตนะครับ)

ผมอยากจะย้ายนานแล้วครับ ตั้งแต่ ข้างห้องทะเลาะกัน อีกห้องก็เปิดหนังดังๆ แต่ผมก้ย้ายไม่ได้ เพราะกะลังสอบครับ แต่ตอนนี้เหลือทำ ทีสิส อย่างเดียว จะจบ MBA ละ จะใช้ iPhone เป็น Modem เพื่อนบอกว่า 3G เต่ามาก ไม่คุ้ม

อ้อผมจำได้ครับ ว่า ภาพ IP บรรทัดสุดท้าย นั่น คือ เซิร์ฟเวอร์ครับ ถ้าโดน Net Cut จะทำให้มีรูปกากบาทสีแดง ครั้งนึงมันเคยใช้ Net Cut กะเราท์เตอร์ด้วยผมจำได้......
    แสดงว่ามันรู้จักการใช้ Net Cut กับตัวเราท์เตอร์ (จะทำให้มันใช้ได้คนเดียว) แต่ถ้าไม่ใช้กะเราท์เตอร์จะใช้กับแต่ละห้องๆก็ได้
    การที่ใช้กะเราท์เตอร์แสดงว่ามีเจตนาชัดเจน ชัดเจนว่ากรูจะใช้คนเดียว
    Last edited by pakinai0; 28 Apr 2011 at 06:44:50.

OverclockZone Member mui2606's Avatar
    Kumphawapi Sugar.co.th

เป็นผมสงสัยได้วางมวยกันไปข้างละ เเต่ดีหน่อยเจ้าของหอเป็นญาติกับแฟนผมสบายตัว ^ ^ ค่าห้อง ค่าไฟ(ห้องอื่นหน่วย7บาท ห้องผม6บาทเดือนหนึ่งใช้120หน่วยเป็นอย่างต่ำ)ลดหมด

เป็นกำลังใจให้นะครับ

เป้นผม ผมก้โหลดบิต ดึงความเร็วเน็ดเล่นไปเลย ไหนๆก็ไหนๆแล้ว ไม่งั้นก็โหลดบิตต่างประเทศไปเลย

เน็ตดึงกันกระจุย (โหลดบิตต่างประเทศทีไร เว็บเข้าไมไ่ด้ทุกที)

OverclockZone Member sonkub's Avatar

คน bit มันก็คน net cut นั่นแหละครับ ไม่งั้นมันไม่มีทาง bit ได้ไวขนาดนั้นหรอกครับ

OverclockZone Member

โหย +1 สู้ๆครับ จขกท.
    นับถือในความพยายามมาก ^^

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks