overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: อยากขอคำแนะนำ การวางลำโพง 2.1

OverclockZone Member charnchai's Avatar

Default อยากขอคำแนะนำ การวางลำโพง 2.1

การวางลำโพงให้เหมาะสมไม่ทราบว่า มีระยะ***ง และควรวางสูงหรือต่ำกว่าหู
    อยากขอคำแนะนำของผู้รู้ด้วยครับ

ผู้มาเยือน1.1
    Guest

Default ตอบ

สำหรับผมนะครับคิดว่าวางไว้ต่ำกว่าหูจะดีกว่านะครับโดยส่วนมากเค้าจะวางSubได้ด้านล่างส่วนลำโพงอีก2ตัวก็ได้ด้านซ้ายและขวา ส่วนระยะ***งนั้นผมคิดว่าวางไว้บนโต๊ะคอมฯใกล้ๆกับมอนิเตอร์น่าจะดีกว่านะครับ(2.1CH)
    ถ้าเป็นระบบ 5.1 Ch ก็คงไม่ต้องพูดนะครับก็วางSubไว้ด้านล่าง ไว้หน้า 3 ตัวซ้าย กลาง ขวา และหลัง 2 ตัวครับ

OverclockZone Member charnchai's Avatar

ลำโพงซ้ายขวา ถ้าอยู่แนวระดับหู จะรู้สึกว่าฟังเพลงแล้วไม่ค่อยสบายหูครับ เลยอยากรู้ว่าส่วนใหญ่ ลำโพงซ้ายขวาควรจะวางสูงหรือต่ำกว่า หูของคนฟัง ขอบพระคุณมากครับ

OverclockZone Member watitta's Avatar
    ปากเกร็ด /ราชมงคลคลองหก

ผมว่าต่ำกว่าแล้วเสียงดีกว่าเพราะว่าระดับเสียงที่ได้จะจะไม่เสีดหูได้นะ

OverclockZone Member เอ๊ะยังไง's Avatar

วางไว้ระดับหูครับ จะได้ยินเสียงที่ละเอียดครบถ้วย (ถ้า Source มาดี)

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member

ผมให้ลำโพง ยิงมาที่หู ครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ของผมอยุข้างบนอะ แต่ก้มลำโพงลงมาข้างล่าง ก้ิอได้ยินดีอยุ

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar
    อยู่ โคราช/ชัยนาท ครับ

ขอขุดหน่อย พอดีตั้งกระทู้ตรงตามที่ผมอยากรู้พอดีเลยครับ

ใช้ EACAN A600II ฟังเพลง pop r&b ลูกทุ่งบ้าง
    ใช้ Foobar + ออนบอร์ดRealtek ALC889A(เดือนหน้าSB0350แน่ๆ) + สายเดิมๆทั้งหมด(กะลังสั่งสาย mini TO RCAท่านเสือมา)
    ---อยากทราบว่าผมต้องวาง ลำโพง และsub ไว้ที่ตำแหน่งไหนดีที่สุดครับ---
    โต๊ะคอมวางใกล้มุมห้อง ทางซ้ายโต็ะห่ า งจากผนังห้อง70-80c.m. ด้านหลังโต็ะวางชิดผนังเลย
    ทางขวาห่ า งจากผนังด้านขวาห้องราวๆ3-4เมตร ด้านหน้าโต๊ะ(หลังคนฟัง)อยู่ห่ า งจากผนัง5-6เมตร
    โต๊ะสูง110c.m. กว้าง90c.m.

ตอนนี้ที่ฟังอยู่คือ
    ลำโพง2ตัววางระดับหู(เอาลำโพงเก่ามาวางหนุนเป็นฐาน อิอิ) เอียงดอกเข้าหาหูนิดหน่อย ทั้งสองด้าน
    subวางที่พื้น ทางซ้ายของโต๊ะ โดยsubวางเดี๋ยวๆไม่มีอะไรมารอง วางชิดผนังด้านซ้ายเลย หลังซับ(ท่อลม)ห่ า งจากผนัง 50c.m. หน้าซับยิงตรงไปด้านหน้า ขนานกับผนัง

เวลาฟังเพลงบางเพลงฟังแล้วรู้สึก เบสมาบวมลอย อู้ เต็มหูเลย บางเพลงฟังแล้วเสียง แจะๆ กุ๊งกิ๊งๆ บาดหูเกินไป
    ผมควรแก้ไขการวางลำโพงและsubยังไงดีอ่ะครับ มันถึงจะลงตัวที่สุด หรือเป็นที่ฮาร์ดแวร์ของผมเอง (เดี๋ยวรอของมาถึง จะลองดูอีกทีครับ)

..........แต่ละท่านวางลำโพง 2.1กันยังไง เชิญมาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันหน่อยครับ.............

ปล. เซ็ตลำโพงให้นั่งร้อง นั่ง-ยืน มันเป็นยังไงอ่ะครับ
    คำว่าเวทีเสียงกว้าง วัดจากอะไรอ่ะครับ ถ้าแคบฟังแล้วจะเป็นยังไง

ขอบคุณครับ
    Last edited by songpol_oot; 25 Oct 2010 at 17:20:00.

OverclockZone Member neodecalog's Avatar

ผมว่าของแบบนี้ หูใครหูมันนะ อารมณ์ใคร อารมณ์มันอะ จัดแบบที่เราชอบ+สะดวก แล้วเราคิดว่านี่ละ เราชอบแล้ว ผมว่าแบบนี้น่าจะดีที่สุดนะ

ผมวางซับไว้ข้างล่างส่วนอีก2ตัววางไว้ข้างจอซ้ายขวานะคับก็ฟังแล้วก็รู้สึกสบายกว่าที่จะเอามาวางข้างบนหมดนะ

sat ควรจะวาง***งกันพอสมควร เป็นระยะ 1.5 เมตร เพื่อสร้าง focus ครับ และควรวางลำโพงให้ดอก twister อยู่เสมอหูของเราครับ ส่วน sub วางไว้ด่านล่าง หรือ ใต้โ๊ต๊ะคอม ตรงไหนก็ได้ครับ

TroRuwA
    Guest

อะพูดกันเอาแบบง่ายๆเรื่องการจัดวางลำโพงคอมเลยละกันครับ
    จริงๆไม่มีสูตรตายตัว อยูที่ห้อง อยู่ที่หูของคนเราด้วย
    เป็น 2.1 อันดับแรก ซับ วางไว้พื้น Satt วางด้านบนปกติ
    (แต่ในบางรุ่นซับวางบนโต๊ะได้)
    ต่อไปคือความสูง แนะนำว่า tweeter อยู่สูงพอดีกับหู
    คลาดเคลื่อนเล็กน้อยได้ไม่เป็นไร แต่ระดับลำโพงควรขนาดกับพื้น
    ไม่ใช่ยิงลงมาหรือยิงขึ้นฟ้าครับ แต่ไม่ต้องถึงเอาที่วัดระดับน้ำมาใช้นะครับ
    อันนั้นมันจัดวางลำโพงบ้านละครับ

ระยะ***ง ก็ลองเลื่อนเข้าเลื่อนออกดูครับ 0.8m-1.8m โดยคร่าวๆ
    ชอบตรงไหนไว้ตรงนั้น โดยที่ลำโพงหันหน้ามาตรงๆไม่ต้องบิดดอกลำโพงเข้าหากัน

สุดท้าย toe in คือการบิดดอกลำโพงเข้าหาตัวผู้ฟัง
    การปรับที่ถูกคือบิดแต่น้อย ส่วนใหญ่จะไม่เกิน 15องศา
    บางคนเข้าใจผิดเป็นว่า บิดให้ดอกลำโพงยิงเข้าตัวตรงๆเลย
    ลองบิดดูทีละนิด ลำโพงคอมฟังยากมากครับ ลองบิดทีละนิดดู
    สิ่งที่สังเกตุได้แบบง่ายๆคือ image และ ตำแหน่งชิ้นดนตรีจะเปลี่ยนไปครับ

ปล.เรื่อง toe in นี่ลำโพงคอมฟังยากจริงๆครับ แต่ระยะ***งนี่ชัดสุดๆ

OverclockZone Member SomJeed's Avatar

วางห่ าง กันเพื่อสร้างมิติของเสียงที่ดีแต่ก็ต้องดูคุณภาพของลำโพงด้วยนะค่ะ อย่างลำโพงบางตัวพอวาง***งกันแล้วเสียงหายเลยก็มีค่ะ

OverclockZone Member lplline's Avatar

ผมวางซ้ายขวา หันเสียงยิงตรงทั้งคู่เลย
    ได้บรรยากาศมาก เวลาดูหนัง

OverclockZone Member songpol_oot's Avatar
    อยู่ โคราช/ชัยนาท ครับ

คือ จากที่ลองขยับๆ ตัวsatสองข้าง ถ้าเราวางในระดับเดียวกับหูเลย จะให้เสียงที่ใสขึ้น มีรายละเอียดกว่าวางที่ไว้บนโต๊ะเฉยๆ(ระดับอก-ไหล่)
    ส่วนซับนั้น ผมไม่สามารถวาง ระหว่างsatได้ วางข้างล่างใต้โต๊ะก็ไม่ได้
    ดีสุดคือวางไว้ทางซ็ายของโต๊ะ ใกล้ผนัง จะให้น้ำหนักสมดุลกับเสียงของsatที่สุด หากไปชิดติดผนังเลยจะบวมครับ
    ลองเดินรอบๆห้อง พบว่าเบสจะไปอัด ลอยบวมที่สุดตรงมุมห้องทิศตรงข้ามกับมุมที่ผมวางซับ (มุมตามเส้นทแยงมุมอ่ะครับ) เบสมาแบบอู้มาเลย แปลกดีครับ

TroRuwA
    Guest

อ๋อ ลืมเรื่องการวาง sub ไป จะต้องเลื่อนระยะ***งระหว่างผนังห้องทั้งด้านหลังและด้านข้างด้วยครับ แหะๆ
    Last edited by TroRuwA; 26 Oct 2010 at 14:42:08.

OverclockZone Member nakrob's Avatar

ขอบคุณมากครับ
    เพิ่งจะรู้ว่าซับ ควรไว้ด้านล่าง ปกติตรงไหนว่างก็วางนั้นแหละ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

ผมจับตั้ง....ขยับตัวหาเอา....ตรงไหนเสียงมันฟังดูดีที่สุด .....แล้วค่อยขัยบหน้าลำโพงหันหาจุดที่เราฟังอยู่ประจำครับ

OverclockZone Member neodecalog's Avatar

ผมวางแซทระดับหูเลยอะ(วางบนลำโพงคู่หน้าของเคื่องเสียงอีกทีได้ระดับเป๊ะเลย) เพราะผมนั่งกับพื้นแบบโต๊ะญี่ปุ่นน่ะ ซับก็วางตรงกลางข้างโต๊ะเลย(เว้นที่่ไว้ประมาณนึงกันซับมันอั้น) ถัดไปก้เคสคอม

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks