Announcement

Collapse
No announcement yet.

[นอกเรื่องนะครับ] มีคำถามเกี่ยวกับ internet

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [นอกเรื่องนะครับ] มีคำถามเกี่ยวกับ internet

อินเตอร์เน็ตที่ผู้บริการได้ส่งมาในการส่ง มันเสียพลังงานไหมครับและมีแรงเสียดทานด้วยไหมครับ

ขอบคุณครับ ^_^

แรงเสียดทานเกิดขึ้นเมื่อ วัตถุ 2 ชนิดเคลื่อนที่ ผ่านกัน

การส่งสัญญาณ internet นั้น มาจาก สัญญาณไฟฟ้า ครับ (analog) เช่น ADSL 56k modem VDSL G.SHDSL ไฟฟ้าเดินทางได้ในตัวนำไฟฟ้า

และตัวนำไฟฟ้าแต่ละตัวมี ความต้านทานไฟฟ้า ไม่เท่ากัน

ยกตัวอย่างหลอดไส้ (หรือพวก สปอร์ตไลท์) กระแส ผ่าน ขดลวดทังแสตน ทำให้เกิด แสง แต่ แสงที่ได้ จะเกิดความร้อนตามมา ลองเอามือจับสิครับ พอง - -

อุปกรณ์ไฟฟ้าทุกตัวเสียพลังงานครับ ทั้ง loss ในการขนส่ง และการทำงาน

ยกตัวอย่าง

พัดลมที่หมุนๆ (ไฟฟ้า >>>กล) คอมที่เราๆท่านๆ ใช้งานอยู่(AC>>DC) แค่แปลง ac เป็น dc ก็เกิดการ loss ของพลังงานแล้ว
    ลองไปดูพวก power supply ได้ครับ ต้องมีความร้อนแน่ๆ ถ้าทำงาน - -

ไม่อย่างนั้นเค้าจะผลิตไฟขายได้หรือครับ - -

ยินดีช่วยเหลือ อุ้ม 085 110 1118 รับวางระบบ/lan/wireless/กล้องวงจรปิด/keycard

Comment

มีตัวต้านทานไฟฟ้าแปลว่ามันคือแรงเสียดทานในไฟฟ้าใช่รึป่าวครับ

Comment

ทำรายงานรึเปล่าครับเนี่ย ^^"
        ความต้านทานกับแรงเสียดทานมันคนละเรื่องกันเลยนะครับ
        แรงเสียดทานเกิดขณะวัตถุเริ่มเคลื่อนที่และกำลังเคลื่อนที่ (แรงเสียดทานสถิตย์/จลน์)
        ในกระแสไฟฟ้าปกติไม่มีการคำนวณความเร็วของกระแสไฟฟ้า
        เวลาเราเปิดไฟ อิเล็กตรอนจะดันกันไปเรื่อยๆ ลักษณะเดียวกับสายยางที่มีน้ำเต็มอยู่แล้วเราเติมน้ำเข้าไปด้านนึง น้ำจะดันออกปลายอีกด้านทันที
        ดังนั้นก็ไม่มีการคิดแรงเสียดทานเหมือนกัน

ผู้ให้บริการส่งอินเตอร์เนตเสียพลังงานไหม ==> มีพลังงานสูญเสียตามปกติ
        สังเกตว่าสาย ADSL จะมีข้อจำกัดว่า***ง Node ไม่เกิน xx กิโลเมตร
        สาย Fiber Optic มีข้อจำกัดว่า***ง Node ไม่เกิน xx กิโลเมตร
        ถ้าระยะทางเกินกว่านี้ก็คือ สัญญาณ Loss จนไม่สามารถนำมาใช้ประโยชน์ได้ครับ
        สัญญาณที่ Loss แสดงถึงการสูญเสียพลังงานนั่นแหละ

Comment

เข้าใจละครับ ไม่ได้ทำรายงานหรอกครับ แค่สงสัยเฉยๆ

Comment

Working...
          X