overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 29
    OverclockZone Member poowangdee's Avatar
    ทุกๆที่ ที่มีคุณ(อ้วกก)

Default แว๊กกกกก ทำไมมันร้อนอย่างงี้เนี่ย ช่วยที

พอดีวันนี้(เมื่อกี้แหละ)
    ผมนั่งเล่น starcraft II
    ประมาณ 30-40 นาที
    เครื่องผม
    X4 635@3.33
    Kingston 1333 2*2
    Giga GT440 เดิมๆ
    ผมเล่นโดยปรับหน้าจอ 1280*1024 ปรับสุดทุกอย่าง
    พอออกมากร้อนโคตรๆ การ์ดจออ่ะครับ
    เลยอยากถามมีวิธีแก้ป่าวครับ
    แล้วมันจะเป็นอันตรายไหม
    อีกอย่างตัวนี้รับได้สูงสุด(ความร้อน)เท่าไร

OverclockZone Member alans39's Avatar

,มันร้อนตรงหนายหว่า *-*

ท่านต้องให้มันล๊อคเฟรมเรทครับ ถ้าไม่เฃ่นนั้นอาจจะไหม้ได้ (ไม่ได้โม้ เรื่องจริง) ผมเองมาถึงเปิดให้มันล๊อคเฟรมเรทก่อนเลย

ลดความละเอียดลงมาด้วยครับท่าน ปรับแค่ high ก็พอแล้วครับ ultra หมด ระวังไหม้ (ผมได้แค่ high กึ่ง ultra ถ้าปรับสุด คอมมันจะเตือนว่า CPU ทำงานหนักเกินไป ให้ลดความละเอียดลงมา และจะเล่นได้ไม่ถึง 2 ชม เพราะมันจะกระตุกจัด เฟรมเหลือไม่ถึง 10 ต้องออกเกมก่อน รอ 5 นาที(หายร้อน) ถึงจะเข้าไปเล่นได้ใหม่

เขาว่าเกมนี้ มันจะปั่นเฟรมเรท ตลอดเวลา ทำให้การ์ดทำงานหนัก ตอนเกมนี้ออกมาใหม่ๆ มีข่าวว่า ทืำการ์ดจอไหม้เลย (ข่าวนี้ยืนยันจาก blizzard เลย )
    Last edited by ไซย่า; 18 Apr 2011 at 18:30:50.

OverclockZone Member nongkoolza's Avatar

ห้องแอร์มั้ยครับ ถ้าไม่ถือว่าเย้นแล้วนะนี้

OverclockZone Member vibe's Avatar
    รับของ พาลาเดียม ไอที ประตูน้ำ

ชิวๆ

OverclockZone Member poowangdee's Avatar

โทดทีนะครับ เผื่อคนที่ยังไม่สังเกตุ

GT440 นี่ทนร้อนสูงสุดได้เท่าไรครับ ถึง 100 ป่ะ
    แล้วท่านไซย่าครับ ล็อกเฟรมนี่ทำไงหรอครับ
    แล้วล็อกไว้ที่เท่าไร ส่วนมากมีแค่ V-synk ที่ล็อกไว้แค่เท่า refresh rate แต่การ์ดผมไม่แรงเท่าไรไม่น่าจะถึง 50 ด้วยซ้ำ
    อย่างนี้จะมีผลหรอครับ
    แต่สำหรับ CPU ผมทำใจได้แล้วล่ะ 60องศา ชิวๆ

OverclockZone Member SOUPEDUP's Avatar

ก็แปลกอย่างที่ จขกท.บอกนั่นแหล่ะครับGT440ร้อนสูงสุดฟาดไป96องศา ลองดูหลายๆโปรแกรมสิครับ เผื่อมันจะเพี้ยน

OverclockZone Member canivora's Avatar

ตอนเล่นอยู่อุณหภูมิมัน 90+ จริงป่าวครับ ผมเคยเจอ MSI AFTERBURNER มันชอบดีดขึ้นมา แบบว่าขึ้นมาแค่วิเดียว

เล่นเอาผมตกใจ อุณหภูมิ 250C ประมาณว่าโปรแกรมมันเด้งอุณหภูมิขึ้นมาเวลาเราออกจากเกมอ่ะ มันจะดีดขึ้นมา 250C เลย

OverclockZone Member boy101i's Avatar

ผมเคยอ่านเจอนะครับ ว่า starcraft II ที่เป็นเวอร์ชั่นเก่า มีบัคทำให้การ์ดจอไหม้ได้ครับ ลองตรวจสอบเรื่องนี้ดูนะครับ ผมก็ไม่ได้สนใจเกมส์นี้เท่าไหร่ แต่ก็เคยลองเล่นอยู่ใช้ HIS5770 I.Q เห็นความร้อนแล้วแทบเป็นลมเหมือนกันครับ ขนาดเร่งพัดลม 70% ต้อง Alt+F4 อย่างไวเลยครับ

น่าจะถึงจริงๆครับ
    เมื่อกี้เล่น sudden attack มันยังอยู่ประมาณ 70+ เลย
    รู้สึกการ์ดตัวนี้อุณหภูมิขึ้นๆลงๆ ดูตอนเล่นเกมส์ 70-80 พอออกไม่ถึง 10 วิลงมา 50-40
    แล้วที่อยากรู้จริงๆคือ 90+ นี่ การ์ดจะรับไหวป่าวครับ
    หรือว่าซื้อมานี่จะใช้เล่นเกมส์โหดๆไม่ได้เลย
    ถ้างั้นก็คงต้องถอดออนบอร์ดเหมือนเดิมแระ
    ผิดหวังมากมายกะการ์ดค่ายนี้
    ปล.ระหว่างที่เล่น SA. กดออกดูความร้อนพร้อมกะเพื่อน (HD5670) ของเพื่อนมัน 46-47 เอง แต่ของผม 70+ Oh! My Bhuddah!!

ผู้รู้ช่วยตอบที การ์ดรุ่นนี้น่าจะทนไหวถึงระดับความร้อนเท่าไร

OverclockZone Member oLunatico's Avatar

70ก็ถือว่าเย๊อะไปนะ GTS450 ยังไม่ถึง 60องศาเลย เปิดเครืองเข้าเว็บวิ้ง 36-43 การ์ดตัวที่ซื้อได้ทาซิลิโคลนป่าวถ้าเพิ่งซื้อมาไม่เกิน7วันไปสอยตัวใหม่หน้าร้านมาเลย แต่ถ้าซื้อมาเกินแล้วก็ลองถอดออกมาดู ถ้าไม่มีก็ซื้อมาทาถ้ามีก็สงเครมหละมั่ง

หมายถึงตอนเล่นเกมส์อ่ะครับ ไม่ใช่ตอน idle

OverclockZone Member

พัดลมหมุนเท่าไหร่ครับ

OverclockZone Member Top_kung's Avatar
    อ้อมน้อย สาย 4-5 นครปฐม TEL 085-378-2370

อิอิอิ^^+อาการเดียวกัน

http://www.overclockzone.com/forums/...E0%B8%B2...o_O!!!

OverclockZone Member alans39's Avatar

ท่าน cap GPU-Z มาให้ดูหน่อยงับ

เรื่องปรับรอบพัดลมหมดปัญญาละครับ
    หาที่ปรับใน Driver ก็ไม่เจอ
    ลง riva ก็หาที่ปรับไม่ได้
    ปรับจาก msi aft. ก็ไม่ไป
    ลง nvidia system control ก็ปรับไม่ได้
    เหลือวิธีใหนอีกเนี่ย

OverclockZone Member

ร้อนเกินป่าวครับ ผมใช้ GT440 1Gb DDR3 Full Load 59เองครับ FanSpeed 45% ของผมอะ

Quote Originally Posted by Vertexz View Post
    ร้อนเกินป่าวครับ ผมใช้ GT440 1Gb DDR3 Full Load 59เองครับ FanSpeed 45% ของผมอะ
    นั่นสิครับ ถึงสงสัยไง ว่ามันร้อนเกินไปหรือปล่าว
    แล้วอยากรู้ด้วยว่ามันรับได้ถึงระดับใหน

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks