Announcement

Collapse
No announcement yet.

แว๊กกกกก ทำไมมันร้อนอย่างงี้เนี่ย ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แว๊กกกกก ทำไมมันร้อนอย่างงี้เนี่ย ช่วยที

พอดีวันนี้(เมื่อกี้แหละ)
    ผมนั่งเล่น starcraft II
    ประมาณ 30-40 นาที
    เครื่องผม
    X4 635@3.33
    Kingston 1333 2*2
    Giga GT440 เดิมๆ
    ผมเล่นโดยปรับหน้าจอ 1280*1024 ปรับสุดทุกอย่าง
    พอออกมากร้อนโคตรๆ การ์ดจออ่ะครับ
    เลยอยากถามมีวิธีแก้ป่าวครับ
    แล้วมันจะเป็นอันตรายไหม
    อีกอย่างตัวนี้รับได้สูงสุด(ความร้อน)เท่าไร

,มันร้อนตรงหนายหว่า *-*

Comment

ท่านต้องให้มันล๊อคเฟรมเรทครับ ถ้าไม่เฃ่นนั้นอาจจะไหม้ได้ (ไม่ได้โม้ เรื่องจริง) ผมเองมาถึงเปิดให้มันล๊อคเฟรมเรทก่อนเลย

ลดความละเอียดลงมาด้วยครับท่าน ปรับแค่ high ก็พอแล้วครับ ultra หมด ระวังไหม้ (ผมได้แค่ high กึ่ง ultra ถ้าปรับสุด คอมมันจะเตือนว่า CPU ทำงานหนักเกินไป ให้ลดความละเอียดลงมา และจะเล่นได้ไม่ถึง 2 ชม เพราะมันจะกระตุกจัด เฟรมเหลือไม่ถึง 10 ต้องออกเกมก่อน รอ 5 นาที(หายร้อน) ถึงจะเข้าไปเล่นได้ใหม่

เขาว่าเกมนี้ มันจะปั่นเฟรมเรท ตลอดเวลา ทำให้การ์ดทำงานหนัก ตอนเกมนี้ออกมาใหม่ๆ มีข่าวว่า ทืำการ์ดจอไหม้เลย (ข่าวนี้ยืนยันจาก blizzard เลย )
      Last edited by ไซย่า; 18 Apr 2011, 18:30:50.

Comment

ห้องแอร์มั้ยครับ ถ้าไม่ถือว่าเย้นแล้วนะนี้

Comment

ชิวๆ

Comment

โทดทีนะครับ เผื่อคนที่ยังไม่สังเกตุ

GT440 นี่ทนร้อนสูงสุดได้เท่าไรครับ ถึง 100 ป่ะ
            แล้วท่านไซย่าครับ ล็อกเฟรมนี่ทำไงหรอครับ
            แล้วล็อกไว้ที่เท่าไร ส่วนมากมีแค่ V-synk ที่ล็อกไว้แค่เท่า refresh rate แต่การ์ดผมไม่แรงเท่าไรไม่น่าจะถึง 50 ด้วยซ้ำ
            อย่างนี้จะมีผลหรอครับ
            แต่สำหรับ CPU ผมทำใจได้แล้วล่ะ 60องศา ชิวๆ

Comment

ก็แปลกอย่างที่ จขกท.บอกนั่นแหล่ะครับGT440ร้อนสูงสุดฟาดไป96องศา ลองดูหลายๆโปรแกรมสิครับ เผื่อมันจะเพี้ยน

Comment

ตอนเล่นอยู่อุณหภูมิมัน 90+ จริงป่าวครับ ผมเคยเจอ MSI AFTERBURNER มันชอบดีดขึ้นมา แบบว่าขึ้นมาแค่วิเดียว

เล่นเอาผมตกใจ อุณหภูมิ 250C ประมาณว่าโปรแกรมมันเด้งอุณหภูมิขึ้นมาเวลาเราออกจากเกมอ่ะ มันจะดีดขึ้นมา 250C เลย

Comment

ผมเคยอ่านเจอนะครับ ว่า starcraft II ที่เป็นเวอร์ชั่นเก่า มีบัคทำให้การ์ดจอไหม้ได้ครับ ลองตรวจสอบเรื่องนี้ดูนะครับ ผมก็ไม่ได้สนใจเกมส์นี้เท่าไหร่ แต่ก็เคยลองเล่นอยู่ใช้ HIS5770 I.Q เห็นความร้อนแล้วแทบเป็นลมเหมือนกันครับ ขนาดเร่งพัดลม 70% ต้อง Alt+F4 อย่างไวเลยครับ

Comment

น่าจะถึงจริงๆครับ
                    เมื่อกี้เล่น sudden attack มันยังอยู่ประมาณ 70+ เลย
                    รู้สึกการ์ดตัวนี้อุณหภูมิขึ้นๆลงๆ ดูตอนเล่นเกมส์ 70-80 พอออกไม่ถึง 10 วิลงมา 50-40
                    แล้วที่อยากรู้จริงๆคือ 90+ นี่ การ์ดจะรับไหวป่าวครับ
                    หรือว่าซื้อมานี่จะใช้เล่นเกมส์โหดๆไม่ได้เลย
                    ถ้างั้นก็คงต้องถอดออนบอร์ดเหมือนเดิมแระ
                    ผิดหวังมากมายกะการ์ดค่ายนี้
                    ปล.ระหว่างที่เล่น SA. กดออกดูความร้อนพร้อมกะเพื่อน (HD5670) ของเพื่อนมัน 46-47 เอง แต่ของผม 70+ Oh! My Bhuddah!!

Comment

ผู้รู้ช่วยตอบที การ์ดรุ่นนี้น่าจะทนไหวถึงระดับความร้อนเท่าไร

Comment

70ก็ถือว่าเย๊อะไปนะ GTS450 ยังไม่ถึง 60องศาเลย เปิดเครืองเข้าเว็บวิ้ง 36-43 การ์ดตัวที่ซื้อได้ทาซิลิโคลนป่าวถ้าเพิ่งซื้อมาไม่เกิน7วันไปสอยตัวใหม่หน้าร้านมาเลย แต่ถ้าซื้อมาเกินแล้วก็ลองถอดออกมาดู ถ้าไม่มีก็ซื้อมาทาถ้ามีก็สงเครมหละมั่ง

Comment

หมายถึงตอนเล่นเกมส์อ่ะครับ ไม่ใช่ตอน idle

Comment

พัดลมหมุนเท่าไหร่ครับ

Comment

อิอิอิ^^+อาการเดียวกัน

http://www.overclockzone.com/forums/...E0%B8%B2...o_O!!!

Comment

Working...
                              X