overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: อยากเล่นน้ำ มีคำถามสงสัย

OverclockZone Member canbuyme's Avatar

Default อยากเล่นน้ำ มีคำถามสงสัย

คือผมสนใจระบบระบายความร้อนด้วยน้ำจึงอยากทราบว่า

เยอะหน่อยนะครับ

1.หากมือใหม่สุดๆแล้วประกอบผิดต่อผิดพลาดนี่มีโอกาศไหมที่เครื่องพัง

2.ต้นทุนในการเล่นน้ำนี่ต่ำสุดอยู่ที่ประมาณกี่บาทครับ

3.ระบายความร้อนด้วยน้ำกินไฟมากกว่าใช้พัดลมเยอะไหม

4.มีโอกาศไหมที่ใช้อยู่ดีๆน้ำรั่วเครื่องพัง

5.หากเปิดคอมทิ้งแล้วไปข้างนอกนี่กลัวว่ามันจะเกิดปัญหาแล้วช่วยอะไรไม่ได้

6.เสียงดังไหมครับ

7.อุณหภูมิที่เล่นน้ำแล้วอยู่ประมาณที่เท่าไร

8.ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยขนดไหนเห็นบอกมีน้ำหล่อเย็นแสดงว่าต้องเปลี่ยนบ่อยหรือเปล่าครับ

9.ถ้าไม่ค่อยมีฝีมือด้านคอมมากนี่ควรเล่นน้ำหรือใช้พัดลมแทนครับ

10.อุปกรณืในการเล่นน้ำหายากไหมครับหรือพอทำเองได้

OverclockZone Member pik_1_2's Avatar
    เมือง 2 ทะเล กับ กรุงเทพฯ

มันอยู่ที่เราชอบครับ น้ำ หรือ ซิ้ง รักอันไหนชอบอันไหนใส่ไปเลยครับ

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Quote Originally Posted by canbuyme View Post
    คือผมสนใจระบบระบายความร้อนด้วยน้ำจึงอยากทราบว่า

1.หากมือใหม่สุดๆแล้วประกอบผิดต่อผิดพลาดนี่มีโอกาศไหมที่เครื่องพัง

2.ต้นทุนในการเล่นน้ำนี่ต่ำสุดอยู่ที่ประมาณกี่บาทครับ

3.ระบายความร้อนด้วยน้ำกินไฟมากกว่าใช้พัดลมเยอะไหม

4.มีโอกาศไหมที่ใช้อยู่ดีๆน้ำรั่วเครื่องพัง

5.หากเปิดคอมทิ้งแล้วไปข้างนอกนี่กลัวว่ามันจะเกิดปัญหาแล้วช่วยอะไรไม่ได้

7.อุณหภูมิที่เล่นน้ำแล้วอยู่ประมาณที่เท่าไร

8.ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยขนดไหนเห็นบอกมีน้ำหล่อเย็นแสดงว่าต้องเปลี่ยนบ่อยหรือเปล่าครับ

9.ถ้าไม่ค่อยมีฝีมือด้านคอมมากนี่ควรเล่นน้ำหรือใช้พัดลมแทนครับ

10.อุปกรณืในการเล่นน้ำหายากไหมครับหรือพอทำเองได้
    ลองตอบให้ดูนะครับ พึ่งมาเล่นน้ำเหมือนกัน
    1. มีโอกาสสิครับ ผิดพลาดแบบไหนหละ ถ้าน้ำหกนี่ โอกาสพังก็มีสูงครับ แต่ต้องเชคให้เรียบร้อย ท่อ อะไรพวกนี้แน่นไหม

2. บานปลายไปเรื่อยครับ วันนี้ผมพึ่งประกอบเสร็จ ตอนแรก ดูไว้ 6400 บาทครับ ซื้อจริง 7500 -*- ของแต่งอะไรอีก เอาเป็นว่า ต่ำๆ ถ้าจะซื้อแบบสำเร็จหรือซื้อมาประกอบ ไม่ใช่ ทำบล๊อคเอง หรือ โมอุปกรณ์เอง นะครับ ซักประมาณ 4000 เอาอยู่ครับ ถ้าไม่เกิดกิเลศซะก่อนนะครับ (4000 นี่คือ CPU อย่างเดียวนะครับ แต่ครบเซ็ตเลย)

3. เยอะอยู่นะครับบางตัว เช่นซิงค์พัดลม มีพัดลมตัวเดียว แต่น้ำนี่ มีมากกว่า 1 แน่นอนครับ เช่น 745 ผม มี 12cm 3ตัวแหนะครับ ไหนจะปั้ม อีก

4. ขันให้แน่นตั้งแต่ครั้งแรกไม่รั่วแล้วครับ นอกจากอุปกรณ์ได้รับการกระทบกระเทือน

5. มีโอกาสปั้มตายครับ แต่น้อยมากๆ แต่ก็ไม่ตองกลัว เมื่อคอมมันร้อนถึงจุดนึง มันจะดับเองครับ รุ่นใหม่ๆมันจะตัดไฟ

6. ก็นิดหน่อยครับ

7. หายไป 10 เกือบ 20 องศาเลยครับ

8. รอจนมันพร่องก่อนครับ 4-5 เดือนก็ได้

9. พัดลมง่ายกว่าเยอะครับ น้ำประกอบยากหน่อย

10. ไม่ยากครับ พันทิปมีเยอะพอสมควร แต่ทำเองนี่ยากมากแน่ๆครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member newsgau's Avatar

1. ไม่พัง ถ้าใช้น้ำกลั่น ปตท.
    2. 800-10000
    3. แล้วแต่ว่ามีพัดลมมาแค่ไหน ปั้มกี่ตัว??
    4. ถ้าใช้น้ำกลั่น ปตท ไม่พัง เคยรั่วมาแล้ว
    5. คอมมันปิดตัวเองได้ครับ
    6. ถ้าพัดลมเยอะ ก็แน่นอน
    7. แล้วแต่ cpu แต่ถ้าชุดห่วยๆ เล่นลมดีกว่า
    8. ถ้าเป็นระบบปิด แทบไม่ต้องเปลี่ยนเลย
    9. อยู่ที่ใจครับ
    10. ทำเอางบบานปลายครับ ซื้อสำเร็จดีกว่า

areano13
    Guest

ถ้าอยากเล่นน้ำจริงๆลองศึกษาหาข้อมูลให้พร้อมก่อนครับ แล้วซื้อมาลองเลย ประกอบตามคู่มือไม่ยากอย่างที่คิด แนะนำ Thermaltake Big Water 735 หรือ 745 ครับ เพราะอุปกรณ์มีมาครบไม่ต้องซื้อเพิ่ม แต่ถ้าอยากเย็นเพิ่มต้องเปลี่ยนบล็อกน้ำอีกซักตัว แค่นั้นก็พอครับ...

OverclockZone Member numz's Avatar
    เร่ร่อน ไปเรื่อยๆ

ถ้า ใช้ปั้มที่ มี คุณภาพ คิดว่าทนอ่ะคับ ผมเล่นน้ำ ทั้งระบบ เปิดโหลดบิทไม่ปิด เป้นเดือนแล้ว....ทุกวันนี้มันก็ยังใช้งานได้อยู่

OverclockZone Member man10u's Avatar

เล่นน้ำได้ความรู้ล้วน ๆ ครับเพราะใช้หลายทฤษฏีทีเดียว ทำเข้าใจธรรมชาติมากขึ้นเหมือนกันครับ

OverclockZone Member Terabyte's Avatar

มีครับ แต่ถ้าประกอปตามคู่มือแล้วไม่ดัดแปลงนู่นดัดแปลงนี่ ก็ไม่พัง
    ก็แล้วแต่ว่าจะเล่นแบบไหน ถ้าซื้อเป็นชิ้นๆ มาประกอปจะถูกกว่า แต่จะไม่ปลอดภัย เช่น ทำบล็อกเอง ใช้ปั้มตู้ปลา สายซิลิโคน เป็นต้น
    กินมากกว่า เพราะต้องจ่ายไฟไปปั้ม และพัดลมอีกมหาศาล - -"
    มีครับ ตามข้างต้น ดูแลรักษาดีๆ ประกอปตามคู่มือ ก็ปลอดภัย
    ปัญหา เกิดตอนไหนไม่รู้หรอกครับ แต่จะป้องกันได้โดยการ ต่อขั้วสายทุกสายให้แน่นแต่ไม่แน่นจนเกินไป แต่ปกติ ปั้มมันทนอยู่แล้วหละครับ ถ้าปั้มไม่พังก็โอเค เพราะน้ำยาคุลแลนซ์ไม่นำไฟฟ้าครับ
    ไม่ดังมากหรอกครับ
    ก็ต่ำกว่าซิ้งอยู่ 5-10 องศา แล้วแต่ CPU ด้วย
    ราวๆ 2 เดือนล้างระบบทีนึงครับ
    ควรใช้พัดลมครับ เพราะน้ำยุ่งยากกว่าเยอะ แต่ฝีมือไม่เกี่ยวนะ ถ้าท่านพยายามหน่อยก็ได้เองครับ
    10.อุปกรณืในการเล่นน้ำหายากไหมครับหรือพอทำเองได
    ผมว่าถ้าไม่ชัวร์จริงอย่าทำเองครับ ถ้าจะหาซื้อก็ง่ายๆ ถ้าเอาของมันเองก็ 1000 ทิพ แต่ถ้าจะต่อเอง ก็หาปั้มตามร้านขายตู้ปลา
    Last edited by Terabyte; 29 Dec 2007 at 09:51:58.

OCZone TV-Host KiDMaioRKz's Avatar

Quote Originally Posted by canbuyme View Post

1.หากมือใหม่สุดๆแล้วประกอบผิดต่อผิดพลาดนี่มีโอกาศไหมที่เครื่องพัง ไม่ใช่มีโอกาสไหมครับ พังค่อนข้างแน่นอนครับ ถ้าเป็นมือใหม่ แล้วไม่ ตรวจเช็ค อะไรให้เรียบร้อย

2.ต้นทุนในการเล่นน้ำนี่ต่ำสุดอยู่ที่ประมาณกี่บาทครับ อยากได้ของดีๆ ชุดใหญ่ๆ ต้อง 4xxx บาท หรือมากกว่า ครับ

3.ระบายความร้อนด้วยน้ำกินไฟมากกว่าใช้พัดลมเยอะไหม เยอะครับ ลองคิดดู ต้องมีพัดลมเป่าหม้อน้ำ แถม ปั้มอีก เช่น 745 มี พัดลม 12cm เป่าหม้อน้ำ 3 ตัว ปั้มอีก ต่างจากพัดลม ซิงค์ทั่วๆ ไป ใช้พัดลม 12cm แค่ตัวเดียว

4.มีโอกาศไหมที่ใช้อยู่ดีๆน้ำรั่วเครื่องพัง ตอบไม่ได้ครับ อยู่ที่ฝีมือท่านตอนประกอบชุดน้ำครับ ว่าเรียบร้อยเพียงใด แต่ถ้าเป็นพวก coolant พวกนี้ถ้าเกิดรั่วขึ้นมา แล้วปิดทันที ก็น่าจะไม่เสียครับ เพราะนำไฟฟ้าช้า

5.หากเปิดคอมทิ้งแล้วไปข้างนอกนี่กลัวว่ามันจะเกิดปัญหาแล้วช่วยอะไรไม่ได้ งั้นก็ช่วยไม่ได้เลยครับ อะไรก็เกิดขึ้นได้ทั้งนั้น ดาวหางอาจตกมาทับคอมท่านก็เป็นไปได้ครับ หุหุ

6.เสียงดังไหมครับ ขึ้นอยู่กับรุ่นของพัดลมและปั้มของท่านครับ ว่าเสียงดังแค่ไหน

7.อุณหภูมิที่เล่นน้ำแล้วอยู่ประมาณที่เท่าไร ไม่ต่ำกว่า 0c ไม่สูงกว่า 100c ครับ คำถามของท่านกว้างเกินไปครับ หุหุ เพราะท่านไม่ระบุอะไรมาให้เลย เล่นน้ำ นี่ไม่ตายตัวหรอกครับ ขึ้นอยุ่กับคุณภาพ ของพวก waterblock ซิลิโคน และอีกมากมายครับ เลยตอบให้ได้แค่นี้
    8.ต้องเปลี่ยนน้ำบ่อยขนดไหนเห็นบอกมีน้ำหล่อเย็นแสดงว่าต้องเปลี่ยนบ่อยหรือเปล่าครับ ไม่ต้องเปลี่ยนหรอกครับ จนกว่ามันจะเหลือน้อย ก็ให้เติมเข้าไปครับ และมันอยู่ได้หลายเดือนแน่นอนครับ

9.ถ้าไม่ค่อยมีฝีมือด้านคอมมากนี่ควรเล่นน้ำหรือใช้พัดลมแทนครับ พัดลมครับ ไม่ต้องสงสัยเลยครับ

ไม่ยากครับ แต่ยากกว่าพัดลมครับ แต่ท่านคงทำเองไมได้ครับ เพราะความรู้ด้านพวกนี้ยังไม่ค่อยมี เซียนๆ ยังไม่ค่อยทำเองเลยครับ มันเป็นงานที่ค่อนข้างละเอียดอ่อน
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

OverclockZone Member Kengjeed's Avatar
    บางกรวย-ไทรน้อย

ผมเป็น อีก 1 คน ที่เพิ่ง มาเล่นนำเลยครับ
    มาเล่นแบบ สดๆเลย เพิ่งเล่น ครั้ง แรก ไม่มี ประสบการณ์มาก่อน
    -ผมว่าง่ายมากๆครับ ขนาดผม มั่วๆยัง ทำจนได้ครับ
    สำหรับผมยังไม่เกิดเหตุการณ์ใดๆเลย ครับ
    -มีแต่ ทำนำเขียวๆหกใส่ ต่อเดิน สะดุดหมา นำเต็มCASE เลยครับ แต่ไม่ได้เปิดคอมไว้ก็เลยไม่เป็นไร
    -เล่นนำเลย ครับ เย็นได้ใจ

OverclockZone Member dexpunk007's Avatar

แรปบน สะดุด หมาเหอะๆ ผมจะเล่นน้ำงับ กำลังศึกษา

OverclockZone Member Nothing's Avatar

กำลังจะเล่นน้ำครับ
    อีกไม่กี่วันก้อได้ของแรก อิอิ

OverclockZone Member tkhacker's Avatar

1. โอกาสผิดพลาดมีแน่นอนคับถ้าไม่ตรวจสอบให้ดีๆ
    2. ต้นทุนในการเล่นน้ำต่ำสุดก็ ไม่รู้อ่าคับมันจะไปเรื่อยๆ อิอิ ราวๆ ไม่เกิน 5000 สำเร็จรูป
    3. เยอะกว่าแต่ไม่มาก มันจะมีที่ปั้มแล้วก็พัดลมที่หม้อน้ำ
    4. มีโอกาส ถ้าไม่ตรวจสอบ
    5. ดวง
    6. เสียงจะขึ้นอยู่กับปั้มน้ำแล้วก็พัดลมหม้อน้ำส่วนมากไม่ดัง โมเอา
    7. 25-40 ขึ้นอยู่กับชุดน้ำว่าดีแค่ไหน
    8. ไม่บ่อยน้ำกลั่นก็ได้ถูกๆ ถ้าจะให้ดีก็ เดือนสองเดือนครั้ง
    9.ฝีมือไม่มีใครเก่งคับต้องหัดฝึกฝนหัดถูกผิดเองและก็ถาม แต่ถ้าไม่มั่นใจก็อย่าเล่นคับระแวงป่าวๆ
    10. หาง่ายไม่ยากแต่ก็แพง แต่ทำเองก็ถูก เช่นปั้มก็ เอาปั้มตู้ปลา 100-400 แล้วแต่แรงดันยิ่งแรงดันมาก็ยิ่งแพง บล๊อกน้ำCPU 1000-2000 ซื้อเอาง่ายดี หม้อน้ำใช้หม้อน้ำมอไซด์ก็ได้ตามเซียงกง500 แต่มันต้องทำความสะอาดกันหน่อย หรือจะซื้อเอาก็ได้ ราวๆ 1000-2000 สายยางตามร้านอุปกรณ์ก่อสร้าง ก็ได้คับถูกดี หรือจะใช้ของดีก็ดีคับ 200-300 ประมาณนี้คับ

Bookmarks

Bookmarks