overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member PtGO's Avatar

Default รบกวนพี่ๆแนะนำ Router Wireless+Load bit หน่อยครับ

รบกวนเพื่อน ocz ช่วยแนะนำ router wireless ที่สามารถ
    1. เป็น access point ปล่อยสัญญาณ wireless (ผมใช้ internet Maxnet นะครับ)
    2. สามารถโหลดบิทได้ครับ

งบประมาณไม่เกิน 7000+-(500) ครับ ขอบคุณครับ

ปล. เพื่อนๆแนะนำมานะครับ
    1. RT-N16 (ไม่รู้ว่าจะมีขายอยู่มั้ย?)
    link > http://www.asus.com/Networks/WiFi_Networking/RTN16/
    2. WL-500g Premium
    link >http://www.asus.com/Networks/WiFi_Ne...L500g_Premium/

OverclockZone Member

RT-N16 ประมาณ 3300 ครับ ^^

OverclockZone Member PtGO's Avatar

RT-N16 ยังมีขายอยู่ใช่มั้ยครับ

มีขายเยอะครับ

kkpnova
    Guest

งบ 7,000 ผมแนะนำ หา Thomson Speedtouch 536 v.6 + Asus NT12หรือLinksys DDWRT54GL + Nas Buffalo

ทำได้มากกว่าโหลดบิท เช่นแชร์ไฟล์ และอื่นๆ

ค่าตัว 200 + Linksys 1600 + Nas 4000Up แล้วแต่รุ่น

Quote Originally Posted by NeoXeoN7 View Post
    มีขายเยอะครับ
    ขอบคุณครับ

Quote Originally Posted by kkpnova View Post
    งบ 7,000 ผมแนะนำ หา Thomson Speedtouch 536 v.6 + Asus NT12หรือLinksys DDWRT54GL + Nas Buffalo

ทำได้มากกว่าโหลดบิท เช่นแชร์ไฟล์ และอื่นๆ

ค่าตัว 200 + Linksys 1600 + Nas 4000Up แล้วแต่รุ่น
    homson Speedtouch 536 v.6 < มันคือตัวอะไรอ่ะครับ

Asus NT12หรือLinksys DDWRT54GL ฟังก์ชั่นเยอะพอๆกันใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member leoriohunter's Avatar

งบเยอะ ได้หมดหลายตัวครับ ส่วนตัวใช้ buffalo

OverclockZone Member aekdakar's Avatar

ขออนุญาติขุดหน่อยนะครับ คือสงสัยว่า
    (ผมใช้ Router HUAWEI MT880)
    1.ในกรณี Thomson Speedtouch 536 v.6 + Asus NT12หรือLinksys DDWRT54GL + Nas Buffalo
    homson Speedtouch 536 v.6 < มันคือตัวอะไรอ่ะครับ?

2.ในที่ผมใช้ Router ที่มีช่อง USB เขียนว่า support bittorrent ผมสามารถซื้อ HDD Ext. มาเสียได้โดยตรงเลย หรือว่าต้องซื้อ NAS มาต่อครับ เช่นตัว
    buffalo WBMR-HP-G300H
    http://www.buffalo-asia.com/cgi-bin/...&code=4&id=541

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

อ่านเพิ่มเติมครับ http://wl500gp.sirikasedpan.com

Quote Originally Posted by baraqkak View Post
    อ่านเพิ่มเติมครับ http://wl500gp.sirikasedpan.com
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member baraqkak's Avatar

ท่านมีแค่ RT-N16 + HD แบบ usb แนะนำให้ใช้ seagate basic ถึกทนถูก อย่าใช้แบบซองนะครับ

kkpnova
    Guest

Thomson Speedtouch 536 v.6 มันคือ Modem นั่นเอง แต่ชิป Broadcom นะครับ จัดหนักๆ

OverclockZone Member hellods's Avatar
    http:/www.facebook.com/bccneer

Quote Originally Posted by PtGO View Post
    ขออนุญาติขุดหน่อยนะครับ คือสงสัยว่า
    (ผมใช้ Router HUAWEI MT880)
    1.ในกรณี Thomson Speedtouch 536 v.6 + Asus NT12หรือLinksys DDWRT54GL + Nas Buffalo
    homson Speedtouch 536 v.6 < มันคือตัวอะไรอ่ะครับ?

Thomson ==> คือ Modem ที่เอาสายโทรศัพท์มาเสียบครับ
    +
    Asus NT12หรือLinksys DDWRT54GL ==> คือตัว Wireless Access Point ไว้กระจายสัญญาณ
    +
    Nas Buffalo ==> กล่องโหลดบิตโดยเฉพาะ คือเป็น ext hdd ตัวนึงที่ต่อแลนเข้าตัวเร้าเตอร์โดยตรง โหลดหนักๆได้

งบเท่านี้เล่นแบบนี้ เวิร์คครับ เพราะโหลดหนักๆหลายๆคิวได้ดี

2.ในที่ผมใช้ Router ที่มีช่อง USB เขียนว่า support bittorrent ผมสามารถซื้อ HDD Ext. มาเสียได้โดยตรงเลย หรือว่าต้องซื้อ NAS มาต่อครับ เช่นตัว
    buffalo WBMR-HP-G300H
    http://www.buffalo-asia.com/cgi-bin/...&code=4&id=541
    buffalo WBMR-HP-G300H มันเป็น all-in-one ==> Modem + Wireless-N 300Mbps + Gigabit Lan + USB (ทำ NAS ได้คือเอา ext hdd มาต่อครับ)

ก็คือถ้าซื้อแต่ตัวนี้ เราก็ถอดเอาตัวโมเด็มของ maxnet ออกไป แล้วใช้ตัวนี้แทนซื้อเฉพาะ ext hdd มาเสียบใช้โหลดบิตได้เลย เพราะมันมีให้ครบทุกอย่างในตัวอยู่แล้วครับ เหมาะสำหรับงบกลางๆหน่อย buffalo 2990 + ext hdd 1590 ประมาณ 4600 ได้ครบหมดตามนี้

ผมชอบตัวนี้ใช้ดีแต่ แพงหน่อยนะ
    ของ PCi MZK-NAS02SG or MZK-NAS01SG

หน้าม้าขายของเยอะจัง (เรื่องจริง อย่าว่ากันนะ 555)

จขกท ควรหาข้อมูลแล้วมาเปรียบเทียบกันก่อนซื้อ อย่าเพิ่งตัดสินใจเพราะคำเชียร์แล้วจะมาเสียใจทีหลัง
    บางตัวแพงแต่บางอย่างเราก็ไม่ได้ใช้ บางตัวถูกเอามา mod แล้วร่วนต้องมาปวดหัวทีหลัง
    เอาตัวที่เหมาะกับการใช้งานปัจจุบันและอนาคต

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านเลยนะครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลยล่ะครับ

ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ

ผมเห็นรุ่น WZR-HP-G300NH-AP จัดโปรโมชั่นอยู่ เมื่อเที่ยบกับตัว WBMR-HP-G300H ฟังก์ชั่นต่างกันเยอะมั้ยครับ

WZR-HP-G300NH-AP : http://www.thaiinternetwork.com/nass...hp-g300nh.html
    WBMR-HP-G300H :http://www.buffalo-asia.com/cgi-bin/...&code=4&id=541

kkpnova
    Guest

ถ้าจะเอามาโหลดบิทจริงๆ ผมว่า ใช้ Nas ของBuffalo ก็ ok ครับ 3500

----------------------------------------------------------------

แต่ถ้าจะเอามาใช้งานไวเลสด้วย ผมแนะนำ Asus RT N16 เพราะตัวนี้สเป็คสูงมากๆ ลง DDWRT หรือ Tomato / พร้อมกับลงโปรแกรมโหลดบิท ตัวนี้ความเร็ว และ ความทนทาน ดีกว่า Router เยอะมากครับ อีกอย่าง มันเป็นชิป Broadcom ช่วยให้ดึงสัญญาณ จาก ISP Internet ได้ดีทีเดียว

ส่วนตัวแนะนำ อย่าเล่น Modem Router แบบ All - In- One ครับ เพราะว่า มันจะค้างบ่อย เอ๋อบ่อย แล้วอีกอย่าง สั่ง Reset ตัวเองยากมากนอกจากลง FW Mod

แต่ถ้าเล่น Rt n 16 ลงDDWRT เพื่อปล่อยไวเลส ได้ทั้ง B G N และ Port Gig Lan ราคา 3300 ขายทิ้งก็คุ้มค่า ใช้ก็ทน สเป็คเครื่องก็สูง

ผมใช้ แค่ Linksys Wrt54GL ลง DDWRT + Nas ของ Buffalo ไว้โหลดบิท ยังต้องสั่งReset ตัวเองทุกๆ 8-12 ชม.เลยครับ เพราะว่าเอามาโหลดบิทปิดคอม modem+Router มีอัตราการเอ๋อที่สูงมาก
    แต่จริงๆ ของผม เปิดทิ้งไว้สัก 3 วันนะ มันถึงจะค้าง เข้าเวปไม่ค่อยได้ (ผมเลยแก้ปัญหา ไปสั่ง Keep alive ใน DDWRT ให้ Reset ทุกๆ 8 ชม. ซะเลย)

แต่ RT N16 สเป็คแรงกว่า WRT 54GL หลายเท่าตัว สามารถใช้งาน 24h*30D สบายๆ

ถ้าจะเอาแบบแรงและคุ้มสุดๆ ตอนนี้ผมแนะนำเป็น Asus RT N16 3300฿ + Modem Thomson Speedtouch 536.v6 (มือ2 200-250฿) + Ext.HDD 3.5 แบบที่พัดลมดีดี 1TB (2200-2500฿) ยี่ห้อ WD หรือ Seagate

ุชุดนี้ เปิดโหลดบิททั้งวันทั้งคืนสบายๆ Set RT N16 ลง DDWRT + โหลดบิท ให้Reset ตัวเอง ทุกๆ 20-24 ชม. รับรองว่า Buffer ของ Modem/Router ไม่มีเต็มแน่นอน

ส่วนตัวตอนนี้ใช้ Thomson Speedtouch 536v.6 + WRT54GL + Nas Buffalo กับ Net TOT 6M โหลดได้ 400-520k เปิด24H สบายๆ เพิ่งโหลดReborn 200G เสร็จ ใช้เวลา ไป 1อาทิตย์เต็มๆ ได้ดูให้สะใจกับการรอคอย

-----------------------------------

มีอะไรก็PM มาถามได้ครับ ผมก็ไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ แต่พอจะแบ่งปันส่วนที่ทราบให้ได้บ้าง
    Last edited by kkpnova; 23 Jun 2011 at 23:27:01.

Quote Originally Posted by kkpnova View Post
    ถ้าจะเอามาโหลดบิทจริงๆ ผมว่า ใช้ Nas ของBuffalo ก็ ok ครับ 3500

----------------------------------------------------------------

แต่ถ้าจะเอามาใช้งานไวเลสด้วย ผมแนะนำ Asus RT N16 เพราะตัวนี้สเป็คสูงมากๆ ลง DDWRT หรือ Tomato / พร้อมกับลงโปรแกรมโหลดบิท ตัวนี้ความเร็ว และ ความทนทาน ดีกว่า Router เยอะมากครับ อีกอย่าง มันเป็นชิป Broadcom ช่วยให้ดึงสัญญาณ จาก ISP Internet ได้ดีทีเดียว

ส่วนตัวแนะนำ อย่าเล่น Modem Router แบบ All - In- One ครับ เพราะว่า มันจะค้างบ่อย เอ๋อบ่อย แล้วอีกอย่าง สั่ง Reset ตัวเองยากมากนอกจากลง FW Mod

แต่ถ้าเล่น Rt n 16 ลงDDWRT เพื่อปล่อยไวเลส ได้ทั้ง B G N และ Port Gig Lan ราคา 3300 ขายทิ้งก็คุ้มค่า ใช้ก็ทน สเป็คเครื่องก็สูง

ผมใช้ แค่ Linksys Wrt54GL ลง DDWRT + Nas ของ Buffalo ไว้โหลดบิท ยังต้องสั่งReset ตัวเองทุกๆ 8-12 ชม.เลยครับ เพราะว่าเอามาโหลดบิทปิดคอม modem+Router มีอัตราการเอ๋อที่สูงมาก
    แต่จริงๆ ของผม เปิดทิ้งไว้สัก 3 วันนะ มันถึงจะค้าง เข้าเวปไม่ค่อยได้ (ผมเลยแก้ปัญหา ไปสั่ง Keep alive ใน DDWRT ให้ Reset ทุกๆ 8 ชม. ซะเลย)

แต่ RT N16 สเป็คแรงกว่า WRT 54GL หลายเท่าตัว สามารถใช้งาน 24h*30D สบายๆ

ถ้าจะเอาแบบแรงและคุ้มสุดๆ ตอนนี้ผมแนะนำเป็น Asus RT N16 3300฿ + Modem Thomson Speedtouch 536.v6 (มือ2 200-250฿) + Ext.HDD 3.5 แบบที่พัดลมดีดี 1TB (2200-2500฿) ยี่ห้อ WD หรือ Seagate

ุชุดนี้ เปิดโหลดบิททั้งวันทั้งคืนสบายๆ Set RT N16 ลง DDWRT + โหลดบิท ให้Reset ตัวเอง ทุกๆ 20-24 ชม. รับรองว่า Buffer ของ Modem/Router ไม่มีเต็มแน่นอน

ส่วนตัวตอนนี้ใช้ Thomson Speedtouch 536v.6 + WRT54GL + Nas Buffalo กับ Net TOT 6M โหลดได้ 400-520k เปิด24H สบายๆ เพิ่งโหลดReborn 200G เสร็จ ใช้เวลา ไป 1อาทิตย์เต็มๆ ได้ดูให้สะใจกับการรอคอย

-----------------------------------

มีอะไรก็PM มาถามได้ครับ ผมก็ไม่ค่อยเก่งเท่าไหร่ แต่พอจะแบ่งปันส่วนที่ทราบให้ได้บ้าง

ขอบคุณมากๆเลยนะครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นเยอะเลย ผมก็เพิ่งทราบว่าซื้อ NAS ตัวเดียวมาต่อเพื่อโหลดบิทอย่างเดียวได้ด้วย

ตอนนี้สนใจระบบ Asus RT N16 3300฿ + Modem Thomson Speedtouch 536.v6 (มือ2 200-250฿) + Ext.HDD 3.5 แบบที่พัดลมดีดี 1TB (2200-2500฿) ยี่ห้อ WD หรือ Seagate

ได้ทั้ง Wireless + Bit ด้วย ผมกะจะซื้อ Ext.HDD หลายๆลูกไว้แยกหนังกับเกม HDDหนังจะได้เอาไปต่อกับ Player box ได้เลย(วิธีนี้ใช้ได้ใช่มั้ยครับ) เพราะ NAS ดึงไฟล์ช้า ใช่มั้ยครับ

ถ้าใช้ RT-16 ใช้ FW จากเดิมๆจะไม่มีค่าอะไร แนะนำ Tomato USB HHD ควรใช้ Format ext3 RT-N16 สามารถต่อ HDD 2ลูก
    ไม่จำเป็นต้องถอดเข้าออกเพื่อไปต่อ Player Box สามารถใช้ Media server (mini DLNA Server มากับ Tomato) ส่งโดยตรง ไม่ว่าจะเป็น PS3
    หากท่านมี LCD, LED ที่ support DLNA ส่วนมากรุ่นใหม่ๆจะมี ก็สามารถดูหนังฟังเพลงผ่าน Media Server ไม่ต้องใช้ Player Box ครับ
    Last edited by baraqkak; 25 Jun 2011 at 13:55:03.

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks