overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 26
    apeds's Avatar
    บางกะปิ-รามคำแหง

Default มือใหม่ขออนุญาติสอบถามเกี่ยวกับหูฟังฟูลไซส์ กับ ลำโพง 2.0

ผมมีปัญหาอยากจะรบกวนสอบถามเล็กน้อยครับ
    ตอนนี้ผมใช้ MAVERICK D1+A1 (DAC + AMP) >>CLICK<< คู่กับ WESTONE UM2 กับ MICROLAB H200 ซึ่งก็พอใจในระดับนึง (เซตนี้ฟังด้วยUm2แล้วหวานเจี๊ยบ ฟังเพลินมาก) แต่ตอนนี้มีความรู้สึกอยากจะขยับขยายเลยมีคำถามครับ
    1. หูฟังฟูลไซส์ที่แนวเสียงแบบเดียวกับ UM2 ในงบ 5,000บาท +- เน้นใส่สบาย มันพอจะมีมั้ย
    2. ลำโพงคอมที่ใช้ MicroLab H200 มันยังไม่ใช่เท่าไหร่ อยากได้ลำโพง2.0 ที่ไม่ใหญ่มากมาต่อผ่านแอมป์ MAVERICK A1 (20W/channel @ 8ohms , 40W/channel @ 4ohms) เน้นเสียงร้องหวานๆ แหลมไม่จัดมาก ฟังในห้องทำงาน ขนาดประมาณ 20ตร.ม. งบ 5,000บาท +-

ปล.ผมฟังเพลงแนว pop-jazz, classic rock, บรรเลง อย่างเช่น Eagle, Jennifer Warnes, Clair Marlo ประมาณนี้

OverclockZone Member ProM0nkey's Avatar

ความสามารถไม่ถึง ครับ ดันให้แทน ^^

OverclockZone Member leahlover's Avatar

h200 เสียงมันก็ไม่ขี้เหร่นะครับ ผมว่าฟังได้แล้วครับ ลำโพงวางหิ้งจากงบที่ให้มา

เสียงกลองมันจะดรอปๆลงไปนะครับ ได้พวกเสียงร้องมาทดแทน

OverclockZone Member firsthand's Avatar

เสียงร้องหวานนุ่มมีน้ำมีนวลกับลำโพงคอม 2.0 ผมนึกถึง Bose Com 2 ราคาประมาณ 6 พันครับ

ตัวเล็กแต่เสียงเกินตัว

Quote Originally Posted by ProM0nkey View Post
    ความสามารถไม่ถึง ครับ ดันให้แทน ^^
    ขอบคุณมากครับ

Quote Originally Posted by leahlover View Post
    h200 เสียงมันก็ไม่ขี้เหร่นะครับ ผมว่าฟังได้แล้วครับ ลำโพงวางหิ้งจากงบที่ให้มา

เสียงกลองมันจะดรอปๆลงไปนะครับ ได้พวกเสียงร้องมาทดแทน
    H200 ใช้ได้เลยครับ แต่อยากลองใช้ความเป็นแอมป์หลอดของ A1 บวกกับอยากลองลำโพง 2.0 มากกว่าครับ

Quote Originally Posted by firsthand View Post
    เสียงร้องหวานนุ่มมีน้ำมีนวลกับลำโพงคอม 2.0 ผมนึกถึง Bose Com 2 ราคาประมาณ 6 พันครับ

ตัวเล็กแต่เสียงเกินตัว
    มันเหนือกว่า H200 มั้ยครับ ในดดานเสียงร้อง ความหวานของนักร้องหญิง

TroRuwA
    Guest

H-200 จับกับ A1 D1 เป็นยังไงบ้างครับ
    เพราะ A1 D1 เป็นหลอดนิ แต่ถ้ามันเลือกเป็นภาค solid แบบ เสี่ยงเจ๊งได้ก็คงไม่มีปัญหาครับ
    เพราะ H-200 เสียงจะนุ่มอยู่แล้ว ถ้าเจอภาคหลอดเข้าไป จะเป็นยังไงก็ไม่ทราบเหมือนกัน
    เพราะเคยใช้ H-500 + Xonar นุ่มเจอนุ่ม ไปไม่รอด เลยอยากถามไว้เป็ฯข้อมูลครับ ^^

OverclockZone Member firsthand's Avatar

Quote Originally Posted by apeds View Post
    มันเหนือกว่า H200 มั้ยครับ ในดดานเสียงร้อง ความหวานของนักร้องหญิง
    ส่วนตัวแล้วไม่เคยลอง H200 นะครับ แต่ดูจากรีวิวของท่าน G7 แล้วเสียงร้องจะออกสดและสว่าง http://g7-g7.blogspot.com/2009/06/review-hi-end.htm
    ในขณะที่ Bose Com 2 เสียงร้องจะออกหนานุ่ม ต้องไปลองฟังดูครับ เสียงหวานของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    H-200 จับกับ A1 D1 เป็นยังไงบ้างครับ
    เพราะ A1 D1 เป็นหลอดนิ แต่ถ้ามันเลือกเป็นภาค solid แบบ เสี่ยงเจ๊งได้ก็คงไม่มีปัญหาครับ
    เพราะ H-200 เสียงจะนุ่มอยู่แล้ว ถ้าเจอภาคหลอดเข้าไป จะเป็นยังไงก็ไม่ทราบเหมือนกัน
    เพราะเคยใช้ H-500 + Xonar นุ่มเจอนุ่ม ไปไม่รอด เลยอยากถามไว้เป็ฯข้อมูลครับ ^^
    H200 ผมต่อผ่าน D1 อย่างเดียวครับ ไม่ได้ใช้ D1+A1 เพราะ H200มันมีแอมป์ในตัว แล้ว A1 Output มันมีแต่ speaker ผมไม่รู้ว่ามันต้องต่ออย่างไรครับ ผมเคยลองแต่ D1->A1->satellite ของ H200 เสียงร้องหวานดีครับ แต่เบสหายเกลี้ยง
    แต่ D1 + H200 ผมว่าเสียงมันหวานดีนะครับ ผมค่อนข้างโอเค เพียงแต่อยากลอง D1->A1-> ลำโพง 2.0 ครับ
    ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่นะครับ ไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่ผมว่าเสียงร้องมันอิ่ม หวานมาก ฟังสบายๆ แต่ด้วยพื้นที่ๆค่อนข้างจำกัด ผมวางบนโต๊ะทำงาน ทำให้คุณภาพเสียงอาจจะไม่ได้เท่าที่ควรมั้งครับ

อ่อ D1 มันมีoutputแบบไม่ต้องผ่านหลอดก็ได้นะครับ แต่ผมไม่เคยลองเลยครับ

Quote Originally Posted by firsthand View Post
    ส่วนตัวแล้วไม่เคยลอง H200 นะครับ แต่ดูจากรีวิวของท่าน G7 แล้วเสียงร้องจะออกสดและสว่าง http://g7-g7.blogspot.com/2009/06/review-hi-end.htm
    ในขณะที่ Bose Com 2 เสียงร้องจะออกหนานุ่ม ต้องไปลองฟังดูครับ เสียงหวานของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน
    สงสัยต้องลองดูครับ
    แล้วเท่าที่ผมลองดูๆราคาจากตามเวปมันมีราคาที่น่าสนใจประมาณนี้
    - Boston CS-23 - 5,900
    - Infinity PRIMUS-153 - 4,900
    - JAMO : S-602 - 4,900
    - MORDAUNT SHORT : CARNIVAL2 - 4,990
    - POLK R150 - 5,000
    (ดูจากเวป ปิยะนัส)
    หรือมีตัวเลือกไหนที่น่าสนใจมั้ยครับ
    Last edited by apeds; 19 Apr 2011 at 08:30:04.

TroRuwA
    Guest

งี่ยเสี่ยงเจ๊งนี่ copy มาทุกอย่างจริงๆ 555
    ส่วนเรื่องจะใช้ 2.0 นี่ผมแนะนำว่าให้ระวังเรื่องเบสครับ
    เพราะลำโพงตู้เล็กตามที่ท่านดูไว้ เบสก็น้อยแล้ว แถมวางบนโต๊ะทำงาน เป็นผมจะใช้ลำโพงคอมนั่นแหละครับ

ส่วนเรื่อง output ไม่ผ่านหลอด ลองดูก็ได้ครับ เสียงมันจะคมกว่า ก็เรียกว่ามันยืดหยุ่นน่าใช้ครับ
    ขาย H-200 ทิ้งแล้วมาเอา swan ของผมไปใช้ไหม เวิดนะ อิอิ (แอบโฆษณา อยากขายอยู่)

Quote Originally Posted by TroRuwA View Post
    งี่ยเสี่ยงเจ๊งนี่ copy มาทุกอย่างจริงๆ 555
    ส่วนเรื่องจะใช้ 2.0 นี่ผมแนะนำว่าให้ระวังเรื่องเบสครับ
    เพราะลำโพงตู้เล็กตามที่ท่านดูไว้ เบสก็น้อยแล้ว แถมวางบนโต๊ะทำงาน เป็นผมจะใช้ลำโพงคอมนั่นแหละครับ

ส่วนเรื่อง output ไม่ผ่านหลอด ลองดูก็ได้ครับ เสียงมันจะคมกว่า ก็เรียกว่ามันยืดหยุ่นน่าใช้ครับ
    ขาย H-200 ทิ้งแล้วมาเอา swan ของผมไปใช้ไหม เวิดนะ อิอิ (แอบโฆษณา อยากขายอยู่)
    ผมเคยเห็นหลายๆกระทู้พูดถึง เสียงเจ๋ง Vs D1 เค้าว่ากันว่ามันเป็นการถอดแบบมาเลย แต่วัสดุของD1จะดีกว่ามั้งนะครับ
    ผมคงใช้แบบผ่านหลอดนี่แหละครับ ผมว่าเสียงมันหวานดี ชอบสไตล์นี้
    H200 นี่ที่จริงผมก็โอเคนะ เพียงแต่อยากใช้ภาคแอมป์ของ A1 จะได้เป็นหลอดทั้งระบบ เรื่องเบส ผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ ผมไม่ชอบแบบตูมตามอยู่แล้ว ขอแค่เบสนุ่มนวลก็พอ อีกอย่างผมเน้นฟังเพลงมากกว่าดูหนังอยู่แล้ว (80 - 20) เลยอยากได้ 2.0ครับ
    เมื่อก่อนสมัยยังหนุ่มที่ติดเครื่องเสียงรถ(ร่วมๆ10ปีที่แล้ว) ผมก็ไม่ติดซัพนะ เน้น frontดีๆ - ampดีๆ - ลำโพงกลาง-แหลมดีๆไปเลยดีกว่า
    ส่วนSWANผมก็สนใจนะ ที่คุณขายผมก็เห็นแล้ว เพียงแต่อยากได้รุ่นอื่นมากกว่าครับ M50W, M100 ประมาณนี้ ^ ^

TroRuwA
    Guest

งั้นก็ยกแอมป์กับ dac ไปลองเลยครับ ง่ายดี
    เพราะตัวสูงๆมีให้ลองอยู่แล้ว จะได้รู้กันไปเลยว่ามันเข้ากันได้ไหม
    ปล.รุ่นใหญ่ตัวก็ใหญ่นะ

งั้นก็ยกแอมป์กับ dac ไปลองเลยครับ ง่ายดี
    เพราะตัวสูงๆมีให้ลองอยู่แล้ว จะได้รู้กันไปเลยว่ามันเข้ากันได้ไหม
    ปล.รุ่นใหญ่ตัวก็ใหญ่นะ
    พอจะแนะนำได้มั้ยครับว่า ไปลองได้ที่ไหนบ้าง หรือร้านไหนที่บรการดี ราคาไม่แพงมากครับ

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

Quote Originally Posted by apeds View Post
    ผมเคยเห็นหลายๆกระทู้พูดถึง เสียงเจ๋ง Vs D1 เค้าว่ากันว่ามันเป็นการถอดแบบมาเลย แต่วัสดุของD1จะดีกว่ามั้งนะครับ
    วงจร มันอันเดียวกันเลยครับ
    แต่ผู้ผลิตอาจจะจูนเสียงไว้ที่ตัวอะไหล่ต่างกัน บางอย่างอาจจะใช้ตาดูไม่รู้(พวกแมทช์ค่า เช็คทาง)

Quote Originally Posted by ManiacMaew View Post
    วงจร มันอันเดียวกันเลยครับ
    แต่ผู้ผลิตอาจจะจูนเสียงไว้ที่ตัวอะไหล่ต่างกัน บางอย่างอาจจะใช้ตาดูไม่รู้(พวกแมทช์ค่า เช็คทาง)
    อ่อครับ ผมเองก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้เท่าไหร่ แล้วเรื่องเสียงมันต่างกันมั้ยครับ

สงสัยต้องลองดูครับ
    แล้วเท่าที่ผมลองดูๆราคาจากตามเวปมันมีราคาที่น่าสนใจประมาณนี้
    - Boston CS-23 - 5,900
    - Infinity PRIMUS-153 - 4,900
    - JAMO : S-602 - 4,900
    - MORDAUNT SHORT : CARNIVAL2 - 4,990
    - POLK R150 - 5,000
    (ดูจากเวป ปิยะนัส)
    หรือมีตัวเลือกไหนที่น่าสนใจมั้ยครับ
    อ้าว อยากได้วางหิ้งหรอครับ ผมก็นึกว่าอยากได้ลำโพงคอม 2.0 555+

อย่างที่ท่าน Troruwa บอก ยกแอมป์กับ dac ไปลองเลยครับ

TroRuwA
    Guest

พอจะแนะนำได้มั้ยครับว่า ไปลองได้ที่ไหนบ้าง หรือร้านไหนที่บรการดี ราคาไม่แพงมากครับ
    hidi lover ,piyanas ,hifi tower

อ้าว อยากได้วางหิ้งหรอครับ ผมก็นึกว่าอยากได้ลำโพงคอม 2.0 555+

อย่างที่ท่าน Troruwa บอก ยกแอมป์กับ dac ไปลองเลยครับ
    ที่จริงก็เอามาฟังกับคอมนั่นแหละครับ
    เพียงแต่อยากใช้ภาคแอมป์ของA1 เลยอยากหาลำโพงวางหิ้งครับ
    หรือมันมีวิธีต่อจาก A1 ไปที่ H200 มันครับ

hidi lover ,piyanas ,hifi tower
    ขอบคุณครับ ^ ^

TroRuwA
    Guest

http://www.thaiaudioclub.net/board/i...p?topic=7891.0

เอามาให้ดูอีกตัว ไม่รู้ A1 จะขับไหวไหม ยังไม่ได้ดู spec ทั้งสองตัวเลย

http://www.thaiaudioclub.net/board/i...p?topic=7891.0

เอามาให้ดูอีกตัว ไม่รู้ A1 จะขับไหวไหม ยังไม่ได้ดู spec ทั้งสองตัวเลย
    ขอบคุณมากเลยครับ แนวเสียงน่าจะใกล้เคียงกับที่อยากได้ ติดมันเกินงบไปนิดนึง ต้องหาขายของเก่าก่อน T T

เอ่อใช่ ก็นึกอยู่ว่ายูสเซอร์คุ้นๆ ที่ขายสายscartใช่มั้ยครับ กำลังคิดอยู่ว่าจะสั่ง scart - dvd component เดี๋ยวต้นเดือนคงได้สั่งซัก1-2ชุด ^ ^

TroRuwA
    Guest

ผมเล่นอยู่ห้องนี้ตลอดแหละครับ อิอิ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks