Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟ HDD มันกระพริบตลอดอะครับ ตอนแรกไม่เป็น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟ HDD มันกระพริบตลอดอะครับ ตอนแรกไม่เป็น

พอดีเพิ่งประกอบเครื่องใหม่เมื่อคืนครับ

แล้วไปถอดhdd จากเครื่องเก่ามาใส่ hdd500gb wd green

มาใส่เครื่องใหม่ประกอบเสร็จลงwindow+ใช้งานปกติ แต่ไฟมันกระพริบตลอดเลยอะครับ

ตอนอยู่เครื่องเก่าไม่กระพริบ แต่windowคนละตัวนะครับตอนเครื่องเก่าใช้win7 ultimate sp1

เครื่องใหม่ลง win7 enterprise ไป

สรุปมันเป็นอะไรอะครับ หรือ มันปกติดี แต่มันก็ใช้งานเล่นเกมส์หรือทั่วๆไปปกตินะครับเพียงแต่

ไฟมันกระพริบตลอดแค่นั้นเองตอนเครื่องเก่าไม่เป็นอะ (ทิ้งเครื่องไว้ไม่ทำอะไรนะครับ มันก็กระพริบ)

spec

i7 2600k

asus p8p67 deluxe

evga gtx 285

power tagan 800watt

ram corsair 4gb dual

ขอบคุณครับ

ภาพครับ ทั้งเครื่องมีอยู่แค่เนี่ยอะครับ ผมdisableแมร่งจะหมดละ nod ก็ลองปิด window defender ก็ปิดแต่ไม่รู้ปิดหมดเปล่า

ผมก็ไม่แน่ใจว่าที่กระพริบมันปกติมั้ย แต่มันใช้งานได้ปกติหมดอะครับ หรือผมเสียบสายผิดพลาดไรเปล่า แต่ก็แน่นดีนะตอนประกอบงะ งง

Last edited by westlife; 19 Apr 2011, 06:39:45.

การกระพริบของไฟแสดงการใช้งาน อ่าน-เขียนของ HDD ครับ
    ปกติครับ ไม่มีไร
    แต่ถ้าติดนานๆไม่กระพริบเลยแสดงว่ามีการอ่าน-เขียนอยู่ตลอด เช่นก๊อบไฟล์ โหลดหนัง ประมาณนั้น

Comment

ทั้งๆที่ผมปล่อยเครื่องไว้เฉยๆ โดยไม่ทำไรเลยอะนะครับ ไฟมันกระพริบถี่ๆตลอดเลยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

เป็นอาการที่ไม่ได้ทำอะไร มันก็กระพริบเองใช่ป่ะ
        ลองปิด Auto Defragment ดูนะ
        ***คลิกขวา ไดร์ฟ Windows ----> Propoties ---> Tools ---> Defragment now ---> configure schedule.. ---> เอาติ๊กถูกที่ Run on schedule ออกคับ ---> OK
        แล้วลอง Defrag ไดร์ฟ Windows ดูคับ แล้วก็รีสตาร์ทคับ
        ในวินโดถ้าถึงเวลาที่มันตั้งไว้มันจะ defrag อัตโนมัติคับ เพราะฉะนั้นปิดมันคับ ถ้าอยาก Defrag ก็กดเอาเองดีกว่าให้มันมา Defrag ให้เองคับ

Comment

bit

Comment

บิทครับ ลองปิดดูยัง

Comment

ปิดหมดแล้วครับ เอาติ๊กถูกdefragออกแล้วด้วยครับ ยังเป็นครับ

อ้อเพิ่งลงวินโดใหม่ครับ win7 ultimate sp1

ตอนลงเสร็จใหม่ๆยังไม่ลงไดร์ฟเวอร์อะไรเลย มันไม่กระพริบแล้วครับ(เวลาทิ้งเครื่องไม่ทำอะไร) พอลงไดร์ฟเวอร์บอร์ดครบ vga ครบอะไรครบ ก็กระพริบเหมือนเดิมอะ งงเลยครับ แต่มันก็ใช้งานปกตินะครับ ไม่ค้างไม่หน่วงยกเว้นเวลาก๊อปปี้ไฟล์ใหญ่ๆ

ไฟแดงค้างยาวเลยจนกว่าจะก๊อปปี้เสร็จ

Comment

Green ผมก็เป็น -*- จะซื้อใหม่แล้ว ไม่เอาแล้ว เขียวนี่ เข็ด

Comment

Working...
                X