Announcement

Collapse
No announcement yet.

RAID 0 แล้วลง windows 7 ไม่ผ่านครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RAID 0 แล้วลง windows 7 ไม่ผ่านครับ

ปัญหาคือ หลังลงวินโดว์เสร็จใหม่ ต้องมีการ restart ก่อนถึงจะเข้าวินโดว์ได้
    แต่พอผมลงเสร็จก็ restart แล้ว เครื่องโหลดให้ลงวินโดว์ซ้ำอีกรอบครับ

เข้าใจว่าคงลง Driver RAID ผิด โดยตอน Load driver RAID
    ถ้าไม่เอาเครื่องหมายถูกออกจะมีให้เลือกตัวเดียวคือ AMD AHCI Compatible RAID Contrller
    ถ้าเอาเครื่องหมายถูกออกจะมี AMD RAID Console เพิ่มมาด้วย
    ผมเลือกโหลดทีละตัว จากทั้งสองตัวแล้วก็ยังลงวินโดว์ไมได้ครับ

เมนบอร์ด M4A79 Deluxe, 790FX, SB750
    โหลดไดร์เวอร์ RAID จาก เว็บ ASUS
    แผ่นวินโดว์ windows 7 18 in 1 ต้องการลง windows 7 x64 ครับ

หลังจากลงไดร์เวอร์แล้ว
    ตรงหน้าต่างจัดการไดร์ฟ ได้ไปลบหรือทำอะไรกับไดร์ฟใหม่ไหมครับ
    เพราะ ที่เห็น 100 MB ที่เป็น reserve นั่นจะเก็บพวกไดร์เวอร์ต่างๆไว้
    ผมเคยลบแล้วลงวินโดว์ไม่ผ่านเหมือนกัน ต้องไม่ไปยุ่งกับมันเลย
    ลงไดร์เวอร์เสร็จกด เลือกไดร์ฟแล้วลงเลย ก็ผ่าน

Comment

Originally posted by tawat_kun View Post
      หลังจากลงไดร์เวอร์แล้ว
      ตรงหน้าต่างจัดการไดร์ฟ ได้ไปลบหรือทำอะไรกับไดร์ฟใหม่ไหมครับ
      เพราะ ที่เห็น 100 MB ที่เป็น reserve นั่นจะเก็บพวกไดร์เวอร์ต่างๆไว้
      ผมเคยลบแล้วลงวินโดว์ไม่ผ่านเหมือนกัน ต้องไม่ไปยุ่งกับมันเลย
      ลงไดร์เวอร์เสร็จกด เลือกไดร์ฟแล้วลงเลย ก็ผ่าน
      ไม่ได้ไปลบหรือทำอะไรกับไดร์ฟใหม่ไหมครับ next อย่างเดียว

Comment

ถ้างั้นก็ต้องหา แบบ 32bit มาลงครับ
        พอลงเสร็จแล้วค่อยเอา 64 อัพเดทตอนลงวินโดว์เสร็จแล้ว

Comment

เวลาที่โหลดไดรเวอร์แล้วมองเห็น Drive C ไหมครับ
          ของผมก่อนโหลด driver raid มันจะไม่เห็น drive C หรือ drive ต่างๆ เลย เห็นแต่ USB
          (ผมโหลด Driver จาก USB drive)

ไม่งั้นลองเปลี่ยนแผ่นวินโดวดูครับ เผื่อจะหาย
          ลองหาที่เป็นแบบ Original น่ะครับ

Comment

Originally posted by akkarin View Post
            เวลาที่โหลดไดรเวอร์แล้วมองเห็น Drive C ไหมครับ
            ของผมก่อนโหลด driver raid มันจะไม่เห็น drive C หรือ drive ต่างๆ เลย เห็นแต่ USB
            (ผมโหลด Driver จาก USB drive)

ไม่งั้นลองเปลี่ยนแผ่นวินโดวดูครับ เผื่อจะหาย
            ลองหาที่เป็นแบบ Original น่ะครับ
            ตอนโหลด driver raid ไม่เห็น drive C หรือ drive ต่างๆ เลย
            เห็นแต่ USB อย่างเดียวเหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by tawat_kun View Post
              ถ้างั้นก็ต้องหา แบบ 32bit มาลงครับ
              พอลงเสร็จแล้วค่อยเอา 64 อัพเดทตอนลงวินโดว์เสร็จแล้ว
              ใช้ driver raid 32 bit ในวินโดว์ 64 bit
              พอลงวินโดว์เสร็จค่อยเอา driver raid 64 bit ลง ผมเข้าใจถูกมั๊ยครับ

Comment

ของผม ทำ Riad 0 ไม่ต้องลงไดเวอร์ Raid เลย Windows 7 64bits Ultimate.

Comment

ลง Windows ไปตามปกติเลยครับไม่ต้องลงไดเวอร์ ที่เห็นมีปัญหากันเพราะพยายามลงไดเวอร์กันนี้แหละ

Comment

win 64 ก็ต้องใช้ 64 bit ครับ พอลง driver เสร็จของผมจะมองเห็น drive C เองครับ รวมไปถึง DVD Rom ด้วย
                    ผมลงกับแผ่น Original นะครับ ที่แยกเป็น 2 disc 32bit กับ 64 bit

Comment

แล้วเวลาต่อ ต่อ ยังไงหรอครับ บอร์ด 890GPA-UD3H

มี103sj 1tb 2ลูกครับ ไม่เป็นจริง ๆ ยังไงขอลิงค์สอนหรือช่วยบอกผมทีครับ

Comment

Originally posted by YuE View Post
                        ลง Windows ไปตามปกติเลยครับไม่ต้องลงไดเวอร์ ที่เห็นมีปัญหากันเพราะพยายามลงไดเวอร์กันนี้แหละ
                        ของผมถ้าไม่ลง driver มันจะมองไม่เห็น drive น่ะครับ เลยต้องลง driver ไม่งั้นลง windows ไม่ได้ ไม่รู้เปนไรเหมือนกัน

แต่พอลงเสร็จมันถึงจะเจอ Drive ที่ต่อไว้ งง เหมือนกัน Asus 880TD V-EVO

Comment

ง่ะ บอกหน่อยสิครับ งงมากเรื่องต่อ RAID

Comment

เจอพอดีครับ http://www.overclockzone.com/forums/...lt-lt-lt/page4
                            ไปหน้าแรกนะ

Comment

บอร์ดamdใหม่ๆพวก sb850 วิน7ไม่มีไดรเวอร์ครับ

จะลง64บทก็โหลดไดรเวอร์raid x64 เข้าไปก่อน แล้วโหลดx86ตาม จะเห็นไดรฟ์

ตอนลงแนะนำให้ถอดhddลูกอื่นๆที่ไม่ได้raidออกก่อน ไม่งั้นจะเจอแบบผม คือbootmbrเด้งไปอยู่ลูกdata

Comment

Working...
                              X