overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member mambobeer's Avatar
    โรงไฟฟ้า-สระบุรี-งามวงศ์วาน-ลพบุรี

Default เทียบHTPCระหว่างเครื่องเล่นราคาแพง

คือผมไม่มีโอกาศได้ลองเครื่องเล่นราคาแพง จึงอยากจะทราบคนที่มีประสบการณ์ว่า ต่างกันเยอะไหมครับ

เช่นตอนนี้ผมมี คอมน่าจะพอแรงอยู่นะ I7 การ์ดจอ460 และก็ Asus Xonar Deluxe

กับเครื่องเล่นแรงๆเช่นOppo Pioneer Onkyo

-------------ในเงื่อนไขเดียวกันนะครับ สายเดียวกัน ไฟล์เดียวกัน-----------------

เสียงที่ได้มาจะคุณภาพ***งกันไหมครับ ถ้า***งคือช่วงราคาไหนครับ เพราะเคื่องเล่นพวกนี้ล่อปายเกือบ20kทั้งน้าน -..- เทคโนโลยี่ยังไม่นิ่งมากไม่กล้าซื้อตกรุ่นไวโพดๆ เข็ดตอนDVDเมพแง้ว

TroRuwA
    Guest

ผมว่าหาคนเคยเทียบได้ยากครับ
    แต่ที่ผมเลือก HTPC คือ ฌหลดปุ๊บเล่นได้เลย ถ้าซับอ่านไม่ออกก็ยังมีโปรแกรมอื่น มีซับแยก จัดการได้ง่าย
    เซ็ตก็ง่าย spec ที่พี่มี ผมบอกได้ว่าดู fill rip ก็เหลือ ได้ภาพสวยๆด้วยเลย
    ส่วนเรื่องเสียงถ้าจำไม่ผิด พี่เล่นชุดแยดชิ้นแล้วใช่ไหมครับ ^^

OverclockZone Member naraklive's Avatar

ผมว่าHTPCแพงกว่าอีกนะล่อเข้าไปห้าหมื่นอาจปรับแต่งได้มากกว่า แต่เครื่องเฉพาะทางภาพคงจะดีกว่าถ้าซื้อคงต้องBD+hardisk+usbเผื่อๆไว้ก่อนอิอิ

OverclockZone Member keang's Avatar

Playerมันเล่นจากแผ่นไม่ใช่เหรอครับ
    ถ้ามองว่าเล่นจากแผ่นยังงัยPlayerตัวใหญ่ก็ได้เปรียบกว่ามาก เพราะชุดอ่านแผ่นมีประสิทธิภาพต่างกันมากๆ

หรือว่าหมายถึงเล่นไฟล์จากUSB Port? พวกแฟลชไดรฟ
    ไม่แน่ใจว่า Playerรุ่นใหญ่ซัพพอร์ทฟอร์แมทไหนได้บ้าง เพราะเท่าที่รู้ไม่ซัพพอร์ทFLACแน่

แต่สิ่งหนึ่งที่Universal Playerทำได้ คือ สามารถเล่นแผ่นSACDได้ ซึ่งComputerไม่สามารถทำได้

ในทางกลับกัน ไฟล์ทุกฟอร์แมท(ยกเว้นSACDอย่างเดียว) Computerเล่นได้หมด แต่Playerทำไม่ได้
    DVD-Audioในคอมก็แค่ทำให้เปิดได้แค่นั้น ประสิทธิภาพไม่ได้ดีสักเท่าไหร่

ทุกวันนี้ ระหว่างComputer กับ Player
    - Computer > Auzen X-Plosion, Auzen Prelude, Audigy2 ZS, Elite PRO, ST, STX, HDAV Deluxe มีทั้งแบบโมเพียบทั้งการ์ด ทั้งแบบการ์ดเดิมๆ
    - Universal Player DV-733A อายุมากกว่า15ปี โมนิดหน่อย
    ผมเลือกฟังจาก DV-733A และยังรอมีเวลาว่างเพื่อโมเพิ่มอีก
    แต่ถ้าแบบเพลินๆง่ายๆก็เปิดทั้งเพลงทั้งหนังจากคอม เอนกประสงค์ดี
    Last edited by keang; 19 Apr 2011 at 20:24:30.

OverclockZone Member just's Avatar
    บางจาก พระโขนง กทม.

ผมชอบhtpcครับ ชอบปรับแต่ง-ลองsoftwareใหม่ๆอยู่ตลอด แถมเล่นได้ทุกไฟล์ไม่มีงอแง

i-[BuFF]
    Guest

ในงบที่เท่ากันเครื่องเล่นโดยตรงยังไงก็ได้เปรียบกว่า htpc อยู่แล้วโดยเฉพาะเล่นจากแผ่น
    ผมใช้ทั้ง2แบบ ถึงแม้เครื่องเล่นจะดีกว่าแต่ส่วนใหญ่จะเล่นจาก htpc มากกว่า
    เพราะเดี๋ยวนี้ไฟล์ดูหนังฟังเพลงมาจาก hd สะดวกดี ใช้งานต่อ2จอก็สะดวกมาก
    แต่บางอารมณ์ดูหนังผ่านแผ่น BD ยังไงภาพที่ได้ก็สวยกว่า full rip เยอะ

OverclockZone Member mambobeer's Avatar
    โรงไฟฟ้า-สระบุรี-งามวงศ์วาน-ลพบุรี

เล่นแยกชิ้นนานแล้วครับ^^ เล่นระดับต้นเกือบกลางมั๊ง^^ ถ้านับเฉพาะราคาสายผมก็ซื้อHT Mini ดีๆได้ชุดนึงแว้ว ผมถึงเชียร์ในหลายกระทู้ให้คนกระโดดข้ามเครื่องเสียงคอมอะครับ ไปเล่น2chแยกชิ้นผมว่ายังไงก็ดีกว่าแน่นอน เคยเจ็บมาแว้ว เพราะเห็นหลายกระทู้สายราคาแพงจัดแต่มาใช้กะลำโพงคอม ผมว่าเค้ามาผิดทางอะ แต่ก็เงินเค้าเนอะ^^

เรื่องการอ่านไฟล์หลายนามสกุลยังไงก็สู้คอมไม่ได้หรอกครับSoftwareเยอะมั่กมายความสะดวกน่าจะแล้วแต่คนถนัดมากกว่า

ที่ผมสงสัยก็แนวDigiอีกแหละครับ

คือ!!! เครื่องเล่นCDดีๆเท่าที่เข้าใจ มันจะอ่านทีละ1(ตัวเลขสมมุติ)มันจึงอ่านได้รายละเอียดหมดจดและมีผลต่อคุณภาพแผ่นด้วยโดยตรง

แต่พวกSokenที่อ่านไม่เลือกหรือDVD Romที่เราๆใช้กันอยู่นี่ อ่านทีละ5(ตัวเลขสมมุติ)จึงสามารถอ่านกระโดดข้ามไฟล์เสียหายได้บ้างและความละเอียดก็ลดทอนลงไป

เสียงจึงไม่สมบูรณ์เท่าตัวเครื่องเล่นที่หัวอ่านได้ดีๆใช่หรือไม่...เพราะต้นทางแป๊กแล้วปลายทางจะWorkได้ยังไงฉนั้นกรณีนี้HTPCแพ้

แต่ในอีกกรณีนึงคือเป็นdata fileแล้ว กรณีนี้หมดปัญหาทางต้นทางบกพร่อง...มันก็ควรจะที่HTPCจะดีกว่าหรือเปล่า ในแง่ข้อมูลสมบูรณ์

และSound card ที่ดีๆหน่อยนี่...มัน จะเทียบได้กะเครื่องเล่นราคาสูงๆรึเปล่า หรือด้อยกว่า... หรือไม่ทิ้ง***งกันนัก...ถ้าเงื่อนไขหัวอ่านหมดไปเพราะCopyลงHDเรียบโร้ย

TroRuwA
    Guest

Xonar HDAV Deluxe มีข้อมูลจากหลายแหล่งว่าเสียงดีกว่า AVR ในระดับเริ่มต้นแต่ปัญหามันอยู่ที่ลำโพง
    เพราะลำโพงบ้านได้เปรียบกว่าลำโพงคอมอยู่แล้ว ไม่นับพวก HTIB เพราะลำโพงพวกนี้สู้ตัวท๊อปของทัลติมีเดียไม่ได้อยู่แล้ว
    ชุดคอมถูกกว่าเยอะ คนเลยเล่นเยอะไงครับ ^^

^
    ^
    ^
    ปัญหาคือราคาลำโพงคอมดีๆหน่อย+สายสัญญาณแพงบางท่าน
    ...ถอย2CHแยกชิ้นที่สายธรรมด๊าได้สบายแต่เสียงทิ้งกันนี่อะจิ -..- ผมเคยโดนมาแง้ว
    ถึงนิดหน่อยแต่ก็ถือว่าเจ็บกันปายค่าวิชา

ปล.HTIBคืออะไรครับ

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

^
    +
    ครับ
    ผมก็มองว่าอ่านจาก data file (อิมเมจจำลองไดร์ฟ)น่าจะดีกว่าใช้หัวอ่าน อ่านจากแผ่นเหมือนกัน
    แต่ถ้าจะให้ HTPC เวิคจริงๆ ก็คงต้องทุ่มทุนกับ PSU+เคส +Sound card มากอีกหน่อย(ไม่ถูกเหมือนกัน)
    น่าจะพองัดกับเครื่องเล่นราคาสูงได้
    (ความคิดเห็นส่วนตัวครับ)
    Last edited by tiger X-fi; 19 Apr 2011 at 22:11:57.

TroRuwA
    Guest

HTIB = home theater in the box

OverclockZone Member naraklive's Avatar

มองว่าสายเป็นตัวแต่งเสียง แนวเสียงเครื่องหลักต้องดีมีคุณภาพไว้ก่อน
    นอกจากมีงบไม่จำกัดอยากเล่นอะไรแปลกๆเช่น สาย(ไฟ,สัญญาณ,ลำโพง)รุ่นท้อปสุดทั้งระบบเป็นล้านๆ แล้วจะเล่นเครื่องราคาถูกๆยังก็ได้เสียงดี แบบนี้

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

ความคิดเห็นส่วนตัว
    Player อุปกรณ์ทั้งหมดเป็นฮาร์ดแวร์ ตัวซอฟแวร์ถูกทั้งหมดถูกฝังในฮาร์ดแวร์ ความคงที่ของเสียงสูง
    ไม่มีการแบ่งไฟให้กับอุปกรณ์อื่น ระบบไฟคงที่ ถ้าเสียงดีเปิดเมื่อไหร่ก็เสียงดี
    ------------------
    HTPC อุปกรณ์ทั้งหมดเกี่ยวเนื่องกับซอฟแวร์แม้เสียงจะออกมาดีสู้Player ได้ แต่ความคงที่ของเสียงมีน้อย
    สามารถถูกเปลี่ยนแปลงได้ตลอด ไม่ว่าจะเป็นการเพิ่มข้อมูลใน HD หรือการลงโปรแกรมเพิ่ม การอัพเดท OS
    ก็อาจมีส่วนให้เสียงเพี้ยนไปจากเดิมได้ และos กับไดร์เวอร์ก็มีส่วนชัดเจนที่ทำให้เสียงเปลี่ยนไป
    ระบบไฟแบ่งจ่ายอุปกรณ์หลายชิ้น ถ้ามีอุปกรณ์ชิ้นไหน ทำงานหนักขึ้น ก็มีผลกระทบกับระบบไฟทำให้เสียงเปลี่ยนได้อีก
    ทำให้มีผลกระทบกับเสียง โปรแกรมPlayer อีก ตัวแปรที่ทำให้เสียงเปลี่ยนมีมากมาย แม้เสียงจะออกมาสู้เครื่องเล่นราคาแพงได้
    แต่ความคงที่เสียงนี่มากกว่าที่ทำให้สู้เครื่องเล่นราคาแพงไม่ได้ (เมื่อวานเสียงอย่างแจ๋มวันนี้ทำไมเสียงมันแปลกๆ...ตรงนี้ผมเจอบ่อย)
    -----------------
    ถ้ามองเรื่องคุณภาพชองเสียงอย่างเดียว Player ดีๆ (แพง) ทำได้ดีกว่า
    แต่ถ้ามองเรื่องราคา ความคุ้มค่าในใช้งานได้หลากหลายและสะดวกสบาย HTPC กินขาด
    และเสียงที่ออกมาโดยรวมไม่ได้ขี้เหร่เลย

จริงอยู่ครับเรื่องเสียงไม่คงที่ ส่วนมากเกิดจากไฟรั่วครับ ในคอมเยอะมากมาย

หลังจากผมเดินไฟทั้งบ้านใหม่กราวดีๆฝังไป1.8เมตร(ก่อนหน้านี้ปลั๊กบ้านผมไม่มีกราว)

หลังจากนั้นเสียงผมค่อนข้างจะคงที่และดีขึ้นอย่างรู้สึกได้เลย

แนะนำเลยครับใครคิดจะซื้อปลั๊กพ่วงแพงๆ(อย่างผม)อันละ4-5000มาใช้ แทบจับไม่ได้เลยครับ ไปเดินไฟใหม่เอาแค่เฉพาะห้องท่านก็ได้ ราคาพอกันหรือถูกกว่าเยอะแล้วแต่อุปกรณ์ แต่เสียงดีขึ้นดีกว่าพวกปลั๊กเมพ เห็นๆ เจอกะตัวมาแว้ว^^

ส่วนเรื่องเสียงคอมกะเครื่องเล่นผมก็คิดคล้ายๆคุณTigerครับ กัดฟันซื้อเครื่องใหม่ไม่ลงจริงๆ ผมว่าเทคโลโนยีพวกBlue ray 3Dยังไม่นิ่ง ซื้อตอนนี้เจ็บตัวแหง ยกเว้นคนกระเป๋าตุงจัดหนักได้เลย^^

Bookmarks

Bookmarks