overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 4 1234 LastLast
Results 1 to 20 of 71
    OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

Default [ขอคำแนะนำ] ASUS หรือ DELL ดี

ได้งบมาก้อนนึง ฝันจะซื้อจอFullHD ในที่สุดก็ได้งบซะที แต่ปัญหาใหญ่ตามมา

...เอายี่ห้อไหนดี

asusผมชอบสีสัน สดใสแต่ไม่แป้นแล้นจนน่าเกลียดแบบsamsung + ความทน VB171D ผมย่างเข้าปีที่7แล้วยังอยู่ดีทั้งๆที่ใช้มาราธอน(ซื้อตอน2004)

DELLดูสเปค +รีวิว แล้วชอบ แต่ยังไม่เคยใช้เอง ไม่เคยลองตัวเป็นๆเลยตัดสินใจไม่ถูก

รูปทรงไม่แคร์ ซื้อมาใช้ไม่ได้ซื้อมาโชว์

ราคาคงไม่ใช่ปัญหาเพราะงบวางไว้ที่8พัน

ระหว่าง

http://www.asus.com/Display/LCD_Monitors/VE247H/ < 2ms+hdmi ค่าตัวอยู่ที่6พัน

กับ

U2311H
    http://accessories.dell.com/sna/prod...1&sku=320-9270

P2411H
    http://accessories.dell.com/sna/prod...1&sku=320-9327

st2420L
    http://accessories.dell.com/sna/prod...1&sku=320-9334

ส่วนตัวเทใจให้ st2420L เพราะ HDMI (มีสายเกรดดีๆอยู่เส้นนึง อยากให้มันได้ใช้)

หรือมีรุ่นอื่นๆจะแนะนำก็รบกวนด้วยครับ

#การใช้งาน

ไม่ได้ทำงานด้านภาพ แสง สี เสียง ใดๆทั้งสิ้น เอามาดูหนัง+เล่นเกมอย่างเดียว(กับอ่านเว็บบอร์ดนี่ล่ะ)

#ความชอบส่วนตัว
    ตอนนี้ใช้LG w1943TBอยู่ ค่อนข้างชอบเพราะสีไม่สดมาก(ออกจะจืดด้วย)
    เพราะตาผมแพ้สีสดๆแบบsamsung เล่นเกมแล้วมึนหัว จะอ้วก

#สิ่งที่ต้องการ
    Connection : HDMI หรือ DP แต่ถ้ามันไม่ไหวจริงๆ dviก็ได้(แบบP2411H)
    ขนาด : 23-24ไปเลย
    IPS : ไม่ได้ต้องการ(แต่มีก็ได้)

เลยมาขอคำแนะนำสักหน่อยครับ

**respond time มากน้อย มีข้อดีข้อเสียต่างกันอย่างไรเอ่ย

อาจจะดูถามซะเยอะเหมือนไม่ได้อ่านมาเลย พอดีเพิ่งคิดเมื่อตะกี้ ตอนนี้กำลังง่วง เลยตั้งถามไว้ก่อนเดี๋ยวตื่นมาจะคุ้ยข้อมูลต่างๆอีกที

ขอบคุณทุกคำแนะนำล่วงหน้าครับ

(สาวกDELLแถวนี้เยอะ แนะนำรุ่นแล้วขอเหตุผลด้วยเด้อ)
    Last edited by xexalskyline; 19 Apr 2011 at 20:08:13.

OverclockZone Member l2aYz's Avatar

ผมไม่เคยใช้ asus นะแต่

ดูจาก spec แล้วก็ราคาผมเลือก asus นะน่าสนดี save เงินไปได้ ประมาณ 2 พัน

ส่วนเรื่อง Response Time ถ้าเอามาเล่นเกมยิ่งน้อยยิ่งดีเพราะจะลด ghost ไปแต่จะมองออกรึเปล่าอยู่ที่ความสามารถเฉพาะบุคคล(ซึ่งความสามารถต่ำๆจะดีเพราะจะได้มีตัวเลือกเพิ่มขึ้น)

OverclockZone Member zaskar27's Avatar

จอ asus ไม่เคยใช้ครับ แต่ใช้ตัว dell u2311h อยู่ครับ เอามาไว้ทำงานด้านภาพถ่าย บอกตรงๆว่าไม่ผิดหวังครับ เรื่องสีเมื่อเอามาเข้าเครื่องคาลิเบรท(color eye display pro+spyder3pro) ให้ผลกราฟที่พอใจครับอยู่ในขอบเขต ไม่มีสีใดหลุดจนขึ้น error เลยครับ กับราคาขนาดนี้ เอามาใช้ทำงานผมว่าคุ้มแล้วครับ

เท่าที่เห็นคนที่ไม่ชอบเดล ก็เพราะเรื่อง response time นี่แหละครับ(2311H) ที่ออกจะเยอะไปหน่อย ผมเอามาเล่นเกมส์ก็ไม่เห็นครับ ให้อภัยได้เพราะผมจะไปซีเรียสเรื่องการแสดงผลทางด้านสีมากกว่าครับเรื่องนี้ยกให้เดลเลย

ปล.เข้ามาแชร์ครับ ไม่รู้จะช่วยได้หรือป่าว ฮ่าๆๆๆๆ

OverclockZone Member linkindog's Avatar

8พัน แนะนำ จัด 2411H ครับ คุ้มค่าแน่นอน ได้ประกัน 5 ปีด้วย ใช้กันเบื่อเลยทีเดียว ฮ่าๆๆๆ (Dell เอาของมาส่งให้ เวลาเสียก็มารับไปซ่อมครับ)

เคยไปดูของ asus วัสดุ สู้ Dell ไม่ได้ จอ Dell ปรับได้ทุกทิศทาง ที่มีได้แล้วพวก กลไก fitting แน่นมาก

asus เอามาต้องตั้งเฉยๆ จอหนาเตอะตะ แล้วแต่จะชอบครับ แต่ขอบจอ ASUS หนา มาก จริงๆ

ส่วนเรื่องสีผมใช้ 2411H อยู่สบายตาดี จอด้าน ขอบด้าน ทุกอย่างด้าน ดีไม่เลอะเทอะครับ

OverclockZone Member sonkub's Avatar

น่านมาหาเหมือนกัน ว่าจะถอย DELL อยู่

OverclockZone Member xodiax's Avatar
    Kochi Bamboo Forest, ธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิต

ผมก็เคยคิดจะซื้อ ASUS VE247H แต่ชอบใช้จอกระจกมากกว่าเพราะเอามาดูหนังแล้วรู้สึกว่าสีสันสดใสกว่า ก็เลยไปเอา HP 2311f มาแทนครับ

รายละเอียด http://h10010.www1.hp.com/wwpc/sg/en...0-5033601.html
    Last edited by xodiax; 19 Apr 2011 at 23:41:34.

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

u2311h เสียวตรง respond time นี่ล่ะเพราะ LG ตัวที่ใช้อยู่มัน5ms dellตัวนั้นฟาดซะ8

บอกตรงๆ asus ทำให้คิดหนักเพราะ 2ms เลย

อย่างที่บอกรูปทรงผมไม่สนใจเท่าไหร่เพราะซื้อมาเน้นใช้งานจริงๆ

ส่วนตัวค่อนข้างชอบจอด้าน เพราะlcdที่บ้าน2ตัวด้านหมดเลย แล้วแสงมันหม่นๆดี สบายตาเล่นได้ทั้งวัน(มีacerจอกระจกอยู่ตัวเปิดแสงต่ำสุดๆยังรู้สึกคันๆตา)

ขอบคุณทุกท่านครับ มีใครจะเพิ่มเติมอีกมั้ยเอ่ย

*hpเท่าที่จำได้ สีมันสวยน่าดูสินะ คล้ายๆasus(เคยไปซ่อมเครื่องแบรนด์ของเพื่อนๆ+ที่มหาลัยบ่อย สีสวยดี)

OverclockZone Member XNeo's Avatar
    แนวรถไฟใต้ดิน สุทธิสาร จอ DELL http://goo.gl/08Glg

เข้ามาดู

แบบนี้ น่าหยิบ ST2420L ครับ

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ตามที่ผมเข้าใจ การวัดค่า respond time มันไม่มีมาตรฐานที่แน่นอนนะคับ ตะกี้ผมเปิด อะโพคาลิป>1080p เทียบกันระหว่าง 2311h(8ms) กับอีกยี่ห้อเป็น led-tv (1ms) ราคาเกือบสองแสน ผลคือตัวหลังภาพกระตุกกว่าเห็นๆคับ

อ้าว ซะงั้น 555

ขอบคุณคอมเม้นครับ

ไม่รีบร้อน รับคอมเม้นเรื่อยๆ

ไหนๆเอาคลิปนั่นมาแบ่งผมมั่ง -..-

OverclockZone Member SCoNiK's Avatar

ผมก็เรงๆasus VE247H โทรสั่งของ Dcom ของไม่มีครับเลยต้องรอต่อไป

OverclockZone Member G-Seed Destiny's Avatar

Dell สองตัวนี้ชอบ P2411H ครับ ในเเง่หน้าตานะ ผมว่ามันเรียบหรู เท่ดี ตัว ST มันเเปลกเหมือนไม่ใช่ Dell

เเล้วสองตัวนี้อันไหนสีสวยกว่ากันเหรอครับท่าน XNeo0

Quote Originally Posted by SCoNiK View Post
    ผมก็เรงๆasus VE247H โทรสั่งของ Dcom ของไม่มีครับเลยต้องรอต่อไป
    สั่งลุงinspirralครับ ของไม่มีเหมือนกันเวรกรรม -..-

OverclockZone Member

iF23 ครับ 555
    ถ้าไม่ได้ใช้ทำงานผมว่า Dell รุ่นแพง ๆ ออกจะเวอร์เกินไปครับ เว้นแต่ว่าเงินจะเหลือจริง ๆ เรื่องความทนทานอันนี้ยอมยกให้ Dell ทนจริงครับ

asusผมว่าทนน้องๆdellเลยเนี่ยสิ ดูจากvb171dที่ผมมี ย่างเข้าปีที่8แล้ว ใช้แบบมาราธอนมาตลอดห้าปี(เพิ่งซื้อlgใหม่เมื่อสองปีก่อน)

if23ผ่านครับ สเปค สเปิค อะไรไม่ทันอ่าน เห็นขาตั้งก็ไม่มองแล้ว 555

OverclockZone Member

if23 มันมีดีตรงเป็นจอ ips นี่แหละครับ แล้วราคามันไม่แพง จอ tn แบบที่ LCD ส่วนใหญ่ใช้ มุมเปลี่ยนหน่อยสีก็เพี้ยนเห็น ๆ ละ
    อย่างที่ทำงาน จอปรับแหงนนิดนึงช่วงบนช่วงล่างสีก็ไม่เสมอกันละ ถ้าไม่คิดมากเรื่องหน้าตาผมแนะนำ if23

OverclockZone Member Yoshitsune's Avatar

ถ้าไม่ได้ใช้ทำงานนานๆหรือต้องการความถูกต้องของสี จอ ips ก็คงไม่ต้องพูดถึงครับ เพราะพวกนี้ค่า response จะสูง
    ดูหนังเล่นเกมก็ใช้จอ TN ไปแหละครับ เพราะเวลาดูหนังไม่ได้มาตะแคงดูนี่ครับ จะเอียงนิดเอียงหน่อยสีเปลี่ยนก็ไม่ได้ซีเรียสอยู่แล้วนิ

จะดูหนังเล่นเกมผมก็นั่งท่าเดิมแหละครับ ไม่ได้เอียงตะแคงอะไร ips คงไม่มีประโยชน์สำหรับผม

เพราะเอียงอย่างมากก็20-30องศาแค่นั้น สียังไม่ทันจะเพี้ยนเลย

OverclockZone Member korn188566's Avatar

st2420L ครับ

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

เรื่อง response time ลองดูคลิปนี้ครับ CLICK!
    เป็นการเทียบ U2311H 8ms กับ NEC EA231WMi 16ms ด้วยเกม Crysis ครับ
    ก็ลองดูว่าพอรับไหวไหม แต่จริงๆผมก็ว่าในคลิปนี้ยังไม่ชัดเจนนัก

จริงๆผมก็ว่าของ Asus ไม่เลวนะ แต่ถ้าซื้อจอใหม่ยังไงๆผมก็เชียร์ Dell เพราะ service ล้วนๆ

ส่วนตัวแล้วไม่อยากให้เอาเรื่อง hdmi หรือราคามาเป็นตัวตัดสินนักครับ เพราะ hdmi อย่างร้ายที่สุดก็ใช้หัวแปลงช่วย หรือเรื่องราคา จอนึงใช้ตั้งหลายปี ต่อให้ต่างกัน 2000 ผมว่าก็ขำๆอะ เน้นถูกใจใช้ยาวๆดีกว่า

ถ้าดูจากการใช้งาน ST2420L น่าจะตอบโจทย์ที่สุดครับ แต่ส่วนตัวผมไม่ชอบมันตรงที่ราคาพอๆกับตัวอื่น แต่ขาตั้งมันเล่นอะไรแทบไม่ได้เลยนี่สิ แถมดีไซน์เหมือนไม่ใช่ Dell ด้วย ^^"

Page 1 of 4 1234 LastLast

Bookmarks

Bookmarks