Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้กราฟเทียบ AMD 645 กะ Intel i3 2100 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้กราฟเทียบ AMD 645 กะ Intel i3 2100 ครับ

เรื่องของเรื่องคือ ที่ทำงาน(งานราชการครับ) เค้าให้จัดชุดให้เครื่องนึง ผมก็จัด Intel คือ i3 2100 กะ AMD 645 โดยผมชอบ ชุด 645 มากกว่า แต่ทางศูนย์คอม(กากมาก) บอกว่า AMD ร้อนมั่งหล่ะ ไม่เหมาะ***ไทยมั่งหล่ะ ไม่ดี บลา บลา แล้วถ้าเป็นคนรุ่นเก่าๆผมจะไม่ว่าเลย นี่เพิ่งจบคอมมาได้ 1 ปีเอง โอ๊ววว มาตรฐานการศึกษาไทย AMD ยังร้อนอยู่หรอ ถ้ามีเหตุผลดีๆกว่านี้ผมจะไม่ว่าครับ ทุกคนบอกร้อน เลยมีเรื่องจะรบกวนเทพๆดังนี้ เพราะพรุ่งนี้จะจัดชุด AMD กะ Intel เทียบกัน โดยให้เหตุผลว่าทำไมควรที่จะเลือก AMD ครับ โดยมีความแตกต่างกันที่ CPU ไม่มีการ OC ดังนี้

AMD Athlon II x4 645 3.1 GHz หรือ Phenom II x 4 840 3.2 GHz
    Intel Core i3 2100 3.1 GHz

โดยสิ่งที่ต้องการดังนี้
    1.กราฟเปรียบเทียบอุณหภูมิทั้ง Idle และ Fulload ของทั้ง 2 ตัวดังกล่าว ครับ
    2.กราฟแสดงประสิทธิภาพของทั้ง 2 รุ่นข้างต้นเช่นกัน
    3.การฟแสดงความคุ้มของทั้ง 2 โมเดลต่อเงิน (อาจจะเป็นของฝรั่งที่เค้าเทียบ ต่อ ดอลล่าห์ ก็ได้ครับ)
    4.กราฟแสดงอุณหภูมิ เย็นสุดและร้อนสุดของทั้ง 2 ค่ายไม่ระบุรุ่นครับ

โดยทั้งหมดนี้ผมจะใช้อ้างเป็นเหตุผลในการจัดชุด AMD เข้าหน่วยงานครับ เพราะผมรู้ว่า AMD คุ้มค่ากว่าเลยอยากให้ห่วยงานได้ใช้ครับ และอยากเอาให้ศูนย์คอม(กากๆ) ได้เห็นความจริงโลกปัจจุบันด้วยครับ

ขอขอบพระคุณทุกท่านอย่างสูงครับ

จัดกราฟโชว์เค้าเลยหรอครับ
    - -"

Comment

ส่วนมากมีแต่เทียบเกมออนบอร์ด โปรแกรมนิดๆหน่อยๆ

http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2989716.html
      Last edited by V-FrIeNd; 19 Apr 2011, 21:00:11.

Comment

มีอุณหภูมิมั้ยครับ สำคัญมากๆเลย เอาตัวที่เทียบให้เค้าเห็นว่าปัจจุบัน Intel ร้อนกว่า AMD มากๆครับ

Comment

มีแต่ Q8200 กับ X2 550be อะครับ เครื่องผมเองทั้งคู่... ซิงค์เดิมทั้งคู่

http://jibancustom.exteen.com/20100207/entry

Comment

สู้ๆครับ เอาให้หงายกันเลย ชอบกราฟนัก จัดกราฟใช้จริงไปให้ดูเลย

Comment

มีกราฟ Saleman จะดูมั๊ยครับ ???

Comment

กราฟอะไรก็เอาครับท่าน วินาทีนี้แล้ว(ของขึ้น อิอิ)

Comment

เทพจริงๆ ครับ

i3 2100 แรงกว่า i7 980X

Comment

645 4หัวแท้
                    2100 2หัวแท้ + 2หาง

645 win เป็นคำตอบสุดท้าย 555+

หัวเยอะ ดีที่สุดครับ

สมัยผมใช้ x6 ต้อง Render vdo ที่ ตัดต่อเสร็จ แต่อยากเล่น dota
                    (set affinity ใน Task Manager เอา)
                    เลยให้ 1 หัวแรก Warcraft III เอาไปกิน อีก 5หัวที่เหลือ ให้เจ้า sony vำgas ไปสะ 55+ เล่นdota ชิวๆ ไม่มี หน่วง เล่นไป 3 เกม render ได้ครึ่งเรื่อง ละ สุดยอดจริงๆ
                    Last edited by NoMiX; 20 Apr 2011, 01:55:43. Reason: แก้คำผิด

Comment

วันนู้น ไปลอง ที่งานคอม i7 เล่น dirt2

เกมส์ แดกแต่ คอร์จริงครับ หางอีก 4 ไม่ทำแฮร์ อะไรเลยจ๊ะ

Comment

ดูกราฟอนาถเทคก็ได้ครับ แต่อย่าเชื่อกราฟเว็บนี้มาก เอียงไปทาง intel

Comment

แถมครับ เพิ่งหาเจอสดๆ
                          http://www.cpu-world.com/Compare/327..._i3-2100T.html

Comment

ถ้าเป็นหน่วยงานก็เล่น Intel ไปเถอะครับ จัดไปแล้วผู้บริหารเข้าจะตัดสินใจเองครับ
                            หากอยากเล่น X4 645 ก็ต้องเล่นเรื่องราคา จัดราคาให้ต่างกันมากๆ เข้าไว้ แต่หากไม่จำกัดงบก็อีกเรื่อง
                            ถึงจะรู้ๆ ว่า X4 645 มันแรงกกว่าก็เถอะนะ
                            อย่าไปดูพวกกราฟๆ เลยครับ ยิ่งอนาถเทคนี่ i3 2100 มันเทพกว่า 980x เสียอีก

Comment

ยังไงผมก็เลือกหลายหัว หลายหัวมันไวจริงๆ

Comment

Working...
                              X