overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 14 of 14
    OverclockZone Member CZI_110cc's Avatar

Default การวาง Power Supply และ การจัดสายในเคส

มือใหม่หัดแต่งคอม...อยากจะขอคำแนะนำบ้างครับ

1. ผมเคยเจอหลายๆท่านหงายพัดลมขึ้นด้านบน ผมเองก็ลองทำแล้วปรากฎว่าสายไฟมันมาติดพัดลมตัวล่างใกล้ๆกับ Power Supplyน่ะครับ...ไม่ทราบว่า Power Supply ของผมหันถูกด้านไหมครับ?

2. สายไฟด้านหลัง Case Armor A60 ของผม เส้นมันใหญ่จริงๆ ปิดฝาแทบไม่ได้เลยครับผมก็พยายามจัดให้ดีที่สุดนะ จนสุดท้ายมันไปกองช่องใส่ฮาร์ดดิสก์อ่ะคับ ไม่สวยเลย จนตอนนี้อยากได้ Powerแบบถอดสายได้แล้ว...ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณทุกๆคำตอบครับ

ป.ล.ภาพประกอบครับ

Uploaded with ImageShack.us

OverclockZone Member bombomboy's Avatar
    สกลนคร บ้านธาตุ ซ.2เด่นธานี

เคสของไรหรอครับ สาย 4 pin ที่ไปเสียบในบอร์ด ถ้าอยากให้เรียบร้อยก็หาซื้อตัวเพิ่มมาใส่นะครับ เเล้วก็ซ่อนสายไปหลังเมนบอร์ดเเล้วก็มาโผล่ข้างบนนะครัล

OverclockZone Member aekshow's Avatar

สายไฟเลียงบอร์ด อาจต้องพึ่งสายต่อเพิ่มวามยาวแล้วไปหลบหลัง

ส่วนPSU คว่ำหรือหงายคงไม่ต่างกันมาก แค่คว่ำแล้วรุ่นที่มีไฟก็อดโชว์ไฟไป แต่หงายระวังอะไรตกลงไปแล้วงานงอก

OverclockZone Member CZI_110cc's Avatar

Quote Originally Posted by bombomboy View Post
    เคสของไรหรอครับ สาย 4 pin ที่ไปเสียบในบอร์ด ถ้าอยากให้เรียบร้อยก็หาซื้อตัวเพิ่มมาใส่นะครับ เเล้วก็ซ่อนสายไปหลังเมนบอร์ดเเล้วก็มาโผล่ข้างบนนะครัล
    Thermaltake Armor A60 AMD Edition ครับ....ตอนนี้สั่งสายเพิ่ม 8 Pin [CPU] ไปแล้วครับ

Quote Originally Posted by aekshow View Post
    สายไฟเลียงบอร์ด อาจต้องพึ่งสายต่อเพิ่มวามยาวแล้วไปหลบหลัง

ส่วนPSU คว่ำหรือหงายคงไม่ต่างกันมาก แค่คว่ำแล้วรุ่นที่มีไฟก็อดโชว์ไฟไป แต่หงายระวังอะไรตกลงไปแล้วงานงอก
    กราบแทบเท้าท่านเทพเอกงามๆครับที่เข้ามาตอบ ปลื้มผลงานมานานมากๆครับ.

ผมไม่ได้ใช้ การ์ดจอแยก ทำให้สายเหลือเยอะจริงๆ ไม่รุ้จะเก็บไว้ไหน ยิ่งสาย 24 พิน ใหญ่เป้งๆ เลยครับ ผมรู้จุดอ่อนเคสผมแล้วแหละครับ.

" ด้านข้างฝั่งเก็บสายไฟแคบเกิ๊นนนนน " + "Powerถอดสายไม่ได้ซะงั้น"
    Last edited by CZI_110cc; 19 Apr 2011 at 21:17:32.

OverclockZone Member dukdikza's Avatar

ถ้าอย่างงี้ต้องขอพึ่ง PSU ที่ถอดสายได้แล้วมั้งครับ ดูมันแออัดดีแท้
    หรือไม่ก็ทำฝาครอบ PSU เลยครับ ปิดตรงส่วนด้านล่าง
    เอาพัดลมตรงที่พื้นเคสออกครับ แล้วเอาสายที่เหลือๆไว้ตรงนั้นแทน
    เคยเห็นป๋าแอ๊วทำอยู่ครับ

Quote Originally Posted by dukdikza View Post
    ถ้าอย่างงี้ต้องขอพึ่ง PSU ที่ถอดสายได้แล้วมั้งครับ ดูมันแออัดดีแท้
    หรือไม่ก็ทำฝาครอบ PSU เลยครับ ปิดตรงส่วนด้านล่าง
    เอาพัดลมตรงที่พื้นเคสออกครับ แล้วเอาสายที่เหลือๆไว้ตรงนั้นแทน
    เคยเห็นป๋าแอ๊วทำอยู่ครับ
    อืม...เข้าท่าแฮะ ท่านตื่นเช้าดีจังครับ

OverclockZone Member bombomboy's Avatar
    สกลนคร บ้านธาตุ ซ.2เด่นธานี

เล่นบอร์ด amd ใช่ไหมครับ สวยดีนะ รุ่นไรหรอ asrock

Quote Originally Posted by bombomboy View Post
    เล่นบอร์ด amd ใช่ไหมครับ สวยดีนะ รุ่นไรหรอ asrock
    Asrock 890GX Extreme3 ครับ...3,570 บาทร้าน TK ร้านบานาน่า 3,690 บาทครับ

ตัว 890FX ก็สวยนะ แต่มันไม่มีออนบอร์ด 4,000 กว่าบาท

OverclockZone Member Merfo's Avatar
    merfo.blogspot.com

เคสที่มีเลย์เอ้าท์แบบนี้ผมเคยใช้แล้วครับ เนื่องจากช่องว่างด้านหลังถาดเมนบอร์ไม่มีมาให้เลย
    (ใจร้ายมาก) เลยต้องใช้วิธีเดินสายแบบ "เดินใน" ครับลองดูนะ

สาย 24 พินเดินขนาบด้านข้างเมนบอร์ดไปครับหาโบวไท้สีดำมายึดเอาตามจุลูกศรชี้น่ะครับ

สาย 4หรือ8 พินต้องใช้สายต่อความยาวครับเดินบนเพดานหรือขนาบขอบเมนบอร์ดด้านบน
    แล้วหลบจากด้านข้างไปด้านหน้าครับตามรูป

จุดต่อสายก็จะอยู้แถวนี้ล่ะครับ

อันนี้เคสผมครับ

จะเห็นสาย 8 พินอยู่ด้านบนนะครับ ส่วนสาย 24 พินผมใช้สายต่อความยาวด้วยเหมือนกันครับ(เนียนได้อีก)

จะเห็นได้ว่าผมหลบจากด้านข้างไปด้านหน้าเพื่อไปเจอกับจุดต่อสายเหมือนภาพที่ 3 นั่นล่ะครับ

ลืมบอก PSU ต้องคว่ำนะครับเหตุผลเพราะอะไรไม่สามารถบอกได้ครับเดี๋ยวโดนนักวิชาเกินมาถล่มเอา
    (เป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทำให้ต้องหลบไปเขียนบล็อก) ไว้จะไปรีวิวที่บล็อกในโอกาสต่อไปละกันครับ ลองดูครับไม่ยาก

ปล. ต้องขอโทษที่ใช้ภาพใหญ่นะครับกลัวคนแก่แถวนี้เขาบ่นครับ
    Last edited by Merfo; 20 Apr 2011 at 10:29:14.

^
    |
    |
    |

หวัดดีครับท่าน Merfo ตัวจริงเสียงจริงเรื่องสายในเคส. ในรูปชุดแรกมันเคสตัวเดียวกันกะผมเลย เป๊ะ!!!.
    ผมเองมือใหม่มากเน้อ แต่ตามที่ท่านโพสละเอียดมากๆครับ ขอบคุณมากๆน้ำใจงาม แบ่งปันวิชาแบบไม่หวง
    Last edited by CZI_110cc; 20 Apr 2011 at 10:33:42.

OverclockZone Member Merfo's Avatar
    merfo.blogspot.com

Quote Originally Posted by CZI_110cc View Post
    หวัดดีครับท่าน Merfo ตัวจริงเสียงจริงเรื่องสายในเคส. ในรูปชุดแรกมันเคสตัวเดียวกันกะผมเลย เป๊ะ!!!.
    ผมเองมือใหม่มากเน้อ แต่ตามที่ท่านโพสละเอียดมากๆครับ ขอบคุณมากๆน้ำใจงาม แบ่งปันวิชาแบบไม่หวง
    ยินดีครับ

Cool

กลับมาแล้วครับ 5 ชม.ผ่านไป....ทำได้แค่นี้เอง ภูมิใจเล็กน้อยครับ

รบกวนช่วยแนะนำเพิ่มด้วยครับ

ป.ล.รอสาย 8 Pin [CPU]อยู่

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

สาย 24pin เอาอ้อมหลังเหมือนเดิมแจ่มแล้วครับ ส่วน 8pin ลองเอาอ้อมหลังดูครับ ถ้าไม่ถึงลองหาซื้อสาย 8pin มาต่อเพิ่มก็ได้ครับ มีหลายราคา หลายแบบ ตั้งแต่ 90-300 ก็มีครับ

OverclockZone Member dinodink's Avatar

Quote Originally Posted by toptakachi View Post
    สาย 24pin เอาอ้อมหลังเหมือนเดิมแจ่มแล้วครับ ส่วน 8pin ลองเอาอ้อมหลังดูครับ ถ้าไม่ถึงลองหาซื้อสาย 8pin มาต่อเพิ่มก็ได้ครับ มีหลายราคา หลายแบบ ตั้งแต่ 90-300 ก็มีครับ

+1 ครับ ตามนั้น จะสวยขึ้นเยอะเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks