overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ถ้าจะซื้อคอมPCใหม่ยกชุด ไดร์Aจำป็นต้องซื้อไหม

OverclockZone Member exit's Avatar

Default ถ้าจะซื้อคอมPCใหม่ยกชุด ไดร์Aจำป็นต้องซื้อไหม

คิดว่าจะซื้อไดร์Aที่การ์ดเมมโมรี่ด้วย หรือการ์ดหลายแบบที่มีหลายช่องอ่ะ ไม่รู้ว่าไดร์แผ่นดิสจำเป็นไหม จะได้ซื้อไดร์สำหรับหน่วยความจำการ์ดแทนครับ

OverclockZone Member jojoonline's Avatar

ซื้อเป็น Card Reader มาใส่แทนเลยคับ ไดร์Aตอนนี้ไม่จำเป็นต้องใช้แล้วคับ (สำหรับผมนะ) แต่ถ้าทำงานบางอย่างมันก็อาจจะต้องมีบ้างอะ

OverclockZone Member neromimz's Avatar

Card Reader ครับ
    Drive A External เอาก็ได้

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

แล้วท่านได้ใช้ไหมคับ ไดร์ A หนะ^^"

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ใช้ตอนลง DriverRaid ใน Xp อ่ะครับ (ถ้า Vista ก็ก๊อบใส่แฟรชไดร์ หรือไม่ก็ได้)

ตอนจำ Pass เข้าวินไม่ได้ ก็ให้ฟลอบปี้ไดร์เป็นตัวเข้าแทน

ปล.ถามว่าจำเป็นมั้ย สำหรับผมคิดว่าจำเป็นนะ แต่ถ้าใช้บ้านๆ ก็ไม่จำเป็น
    มีตอนไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี (A vS P)

OverclockZone Member Sprinter's Avatar

มีไว้ก็ไม่เสียหายนิครับ

OverclockZone Member sicklab's Avatar
    Bangkok,Thailand

ผมว่าก้อยังจำเปนนะ เพราะผมชอบแฟลชไบออสบ่อยๆ เหอๆ

เอาที่เปนแบบมีกาดรีดเดอด้วยก้อได้

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

เอาสองอย่างเลย

OverclockZone Member

จำเป็นคะ สำหรับ Raid XP สำหรับ Flash Bios การ์ดจอ

OverclockZone Member jommy's Avatar

เครื่องผมไม่มีไดร์ฟเอง่ะ
    ไม่ได้ใช้raid

OverclockZone Member mrchosit's Avatar
    บางกอก เมืองหลวงประเทศไทย

มีเเล้วไม่ค่อยได้ใช้ก็เสียครับ ซื้อที่อ่านcard เเล้วขอเเถมมาด้วยเลยดีกว่า

OverclockZone Member exit's Avatar

แล้วCard Readerราคาตกที่เท่าไรครับ และก็ไดร์แผ่นดิสด้วย รู้ไหมที่บ้านผมถ้าซื้อคอมใหม่ จะเอาไดร์แผ่นดิสเก่าๆมาใส่แทนแม้เสียแล้ว เพราะคอมมันถามหา เลยใช้แผ่นซีดีสั่งสอนมัน ให้มาหากูแทน

แล้วเคสใหม่ๆ เห็นมีช่องเดียวเอง น่าจะมีซะ2-3ช่อง สำหรับคนที่ซื้อไดร์Card Readerมาด้วย

OverclockZone Member samutss's Avatar
    samutsognkram city fc.

อาจไม่จำเป็น ถ้า.....ท่านไม่ได้ใช้ windows XP
    อาจไม่จำเป็น ถ้า.....ท่านไม่ได้ใช้ windows XP เวอร์ชั่นดัดแปลงทั้งหลายแหล่
    อาจไม่จำเป็น ถ้า.....ท่านไม่ได้ใช้ harddisk แบบต่อ raid
    อาจไม่จำเป็น ถ้า.....ท่านไม่ได้ใช้ โปรแกรม partition magic โหลดเพื่อแบ่ง hdd
    อาจไม่จำเป็น ถ้า.....ท่านไม่ได้เอา floppy disk เซฟรูปโป๊บางรูปไปที่อื่น..... หา...มุข

จำเป็นดั่งที่หลายๆคนให้เหตุผลไว้ครับ มีไว้แฟลชไบออสต่างๆนาๆ, ติดตั้งไดร์เวอร์ SATA, Raid ฯลฯ ส่วนตัวผมเพิ่มการทำแผ่น bootCD, bootDVD ด้วยอีกอย่าง

คาร์ดรีดเดอร์ก็จำเป็นและเป็นมาตรฐานไปแล้วเพื่อความสะดวกในการใช้งาน

เคสถ้าผมเป็นคนเลือกจะเลือก 5.25"*4 & 3.5"*2 เป็นอย่างน้อยอยู่แล้ว

และที่สำคัญอีกอย่างหนึ่ง ดูแลรักษาความสะอาดของดิสก์เก็ตต์ไดร์ฟด้วย ไม่งั้นมันจะลาโลกไปด้วยข้อหาหัวอ่านสกปรกอ่านแผ่นไม่ได้ พอถึงเวลาจะใช้จริงๆเสียเวลาไปซื้อใหม่อีก คนรู้จักหลายๆคนไดร์ฟเจ๊งเวลาเราจะแก้ให้ทีเงี้ยก็พาลติดๆขัดๆตามไปด้วย

486DX4-100Mhz ดิสก์ไดร์ฟเก่าผมยังทำงานได้ เชื่อมั้ย!

ดีนะไม่มี 5.25" disk drive ความจุ 1.2MB อีกตัว เอิ๊กๆ
    Last edited by chienthegooners; 3 Dec 2007 at 00:09:02.

gidd009's Avatar
    บางกรวย นนทบุรี อ่ะจ้า

Quote Originally Posted by samutss View Post
    อาจไม่จำเป็น ถ้า.....ท่านไม่ได้ใช้ windows XP
    อาจไม่จำเป็น ถ้า.....ท่านไม่ได้ใช้ windows XP เวอร์ชั่นดัดแปลงทั้งหลายแหล่
    อาจไม่จำเป็น ถ้า.....ท่านไม่ได้ใช้ harddisk แบบต่อ raid
    อาจไม่จำเป็น ถ้า.....ท่านไม่ได้ใช้ โปรแกรม partition magic โหลดเพื่อแบ่ง hdd
    อาจไม่จำเป็น ถ้า.....ท่านไม่ได้เอา floppy disk เซฟรูปโป๊บางรูปไปที่อื่น..... หา...มุข
    ตามนี้เลย
    แต่สำหรับผม มีไว้แล้วไม่ได้ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี ราคามันก็แค่ดีวีดีหลอดเดียวเอง แล้วผมก็เล่น RAID ด้วย

OverclockZone Member jjackk's Avatar

ให้คิดว่ามันเปนถุงยางอนามัยครับ

ถ้าวันใดจำเปนได้ใช่แล้วไม่มี???

OverclockZone Member Wizardmans's Avatar

ผมใช้นะ แต่ไม่ได้ประกอบไว้ในเคส เวลาจะลงwindow ก็เอามาเสียบ เอา [ทําRaid]

OverclockZone Member samutss's Avatar
    samutsognkram city fc.

หรือไม่ลองหาตัวนี้ดู ..........หาได้บอกมั่งเด้อ
    รูป รูป

OverclockZone Member SantaCruz's Avatar

เก็บตังไปซื้อ flash drive ดีกว่าคับ

Quote Originally Posted by samutss View Post
    หรือไม่ลองหาตัวนี้ดู ..........หาได้บอกมั่งเด้อ
    อะนะ มีแบบออล์อินวันด้วย เคยเห็นแต่2ช่องคือ สำหรับแผ่นดิส กับเมมโมรี่ของโซนี่ ราคาตกเท่าไร อย่างน้อยก็คุ้นนะ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks